Author Topic: TEAMWORK TEST by QP2010  (Read 11829 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ดีคับทุกๆคน พอดีว่ามีคนถามมาใน private message ไหนๆก้อเขียนตอบแล้ว ก้อเลย เอามาไห้ทุกคนอ่านกัน หวังว่าจะช่วยได้บ้างไม่มากก้อน้อย

รอบ teamwork ทุกอย่างเป็นไปตามโผ
teamwork คนสวนใหญ่จะไปจดจ่ออยู่กับคำตอบและผลลับ แล้วก้อตกกันไป

แต่อยากบอกว่า "เขาไม่สนใจ ด้วยว่าจะตอบว่าอะไร ถูกหรือผิด " โปรไม่ได้เก็บกระดาดคำตอบของกลุ่มผมด้วยซ้ำไป (หรือเก็บทีหลังก้อไม่รู้เหมื่อนกัน)  แต่กลุ่มผมตอบได้แค่ 2ข้อ จาก10ข้อ แล้วไม่รู้ด้วย ว่าถูกหรือปล่าว ผมเลยมั่นใจมากๆ ว่าเขาไม่สนคำตอบ

E53 ถาม::อ้าวแล้วเขาจะไห้คำถามยากๆมึนๆวนไปวนมาทำไม  E39 ตอบ:: เอาไว้หลอกคุนไง ไห้จดจ่ออยู่กับคำถาม จนลืมไปว่า นี้คือการสอบ ทำงานร่วมกัน  E47 ฮาๆๆๆๆๆๆ

เมื่อไรที่คุนๆทั้งหลาย เริ่ม ไม่เข้า ขา กัน ก้อเสร็จมัน  E18 กวน...จิงๆ

เพราะฉะนั้น การทำงานร่วมกันมันก้อมี technic แน่นอน และผมคิดว่ามันต้องฝึกไห้เป็นธรรมชาติ
เช่น...

- ถามให้มากๆ , what do you think? anyone have an idea? should we do this? I'm going to write down this, do you guys agree?

-มองหน้าคนพูดเสมอ eyes contact

-ตอบรับ ด้วยการพยักหน้าหรือตอบ  i agree, that's a good idea, Yes i think so too

สังเกตุด้ายว่าผมไม่ได้พูดถึงเรื่องการตอบคำถามเลยเพราะทุกคน พยายามที่จะช่วยตอบคำถามอยู่แล้ว การตอบมากๆ นั้นอันตรายมาก เพราะมันจะทำให้เราไม่ฟังคนอืน หรือฟังน้อยลง

หัวใจของTEAMWORK มันคือ 50:50, push and pull 

push = ตอบ50% : pull = ถาม50%

ผมคิดว่าการที่ พยายามทำตัวเองเป็นหัวหน้า เป็นส่ิงที่อันตรายมาก เพราะการเป็นหัวหน้า จะทำไห้มัน 50:50 เท่ากันนั้น ยากมาก
หรือ คนที่จดคำตอบ ลงในการดาด ก้อต้องระวัง อย่าลืมว่าต้อง 50:50

ที่ไม้ตอบคำถามเลยเนีย ก้อต้องระวังอีกเหมื่อนกัน  นี้คือ teamwork เราเห็นเพื่อนคนไหน ไม่พูด ก้อพยายามช่วย โดยการ โยนคำถามไห้มันเยอะๆ คนไหนที่เครียสกับคำตอบมากๆ ก้อต้องระวัง พยายามช่วยกันมากๆจะได้ผ่านทั้งกลุ่ม อย่าลืมว่าคุนไม่ได้แข็งกับใครนอกจากตัวเอง

ที่สำคันมากๆอีกอย่างคือ ตอนรอสอบ ไปถึงเนินๆ ไปหาคนที่อยู่กลุ่มเดียวกันกับคุน make friendไห้มากๆ แล้วงานจะง่ายขึ้นเยอะ

ป.ล. ที่สำคันสุดๆอีกอย่างตลอดการสอบนี้ คือ อ่านคำถามไห้ดี มันไห้ทำอะไรก้อทำตาม instruction มัน

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
รอบ โปรผมขอเอาไว้ก่อน แต่อยากไห้ไห้ฝึกเกม ตาม โผ เยอะๆ , มี4เกม เอาไห้แม่นๆ

Offline patta

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณ คุณgolf มากกๆๆๆ เลยครับ

Offline Alfred

• ประชาชน
คุณ golf ครับ

แล้วรอบ pro teamwork เนี่ย

เวลาตก ก็ตกยกกลุ่มเลย

แต่เวลาผ่าน ก็ผ่านยกกลุ่มเลยหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

O10

Offline patta

• ทหารเลว
  • *

เนื่องจากคุณ golf ได้ตอบคำถามผมหลายครั้งแล้วจึงถือว่ามีบุญคุณต่อผม
 ผมจึงขออนุญาติ ตอบแทนคุณGolf นะครับ 55555

สอบทั้งกลุ่ม แต่เวลาคิด คิดเป็นรายบุคคล คุณอาจผ่านหรืออาจตกก็ได้
  ไม่ว่ากลุ่มของคุณจะแก้ปัญหาที่เค้าให้มาได้หรือไม่ก็ตาม

เช่น ปี2008 กลุ่มผม6คนเป็นกลุ่มเดียวที่แก้ปัญหาได้ ซึ่งผมคิดว่าทุกคนทำงานเป็นteamได้ดีมาก
 ผลปรากฏว่า ผ่าน2 ตก 4  ....... ผมช็อคไปเลยล่ะครับ

ดังนั้น ผมจึงมาโพสถามผู้ที่เคยผ่านการสอบ ทั้ง2รอบนี้มาแล้ว(teamwork+pro)ซึ่งเป็นรอบที่คุณอาจตกได้โดยไม่รู้ตัว
 เพื่อเป็นประสบการณ์ให้เตรียมตัวไว้ตั้งแต่เนิ่นๆ ซึ่งหลังจากรอบกัปตันและแอป(ซึ่งอันนี้ไม่ขอถามเพราะต้องใช้ความสามารถเฉพาะตัวผ่านมาอยู่แล้ว) ตารางการสอบจะแน่น แทบจะเรียกได้ว่า สอบติดๆกันแทบทุกวันเลย อาจทำให้ไม่มีเวลาเตรียมตัว
 ผมจึงมองข้ามชอต มาถาม2รอบนี้เลยละกัน คุณGolf เค้าก็ใจดีอยากให้ทุกคนได้อ่าน ก็เลยมาโพสไว้ที่กระทู้นี้น่ะครับ

หวังว่าท่านอื่นๆที่เคยมีประสบการณ์การสอบ จะสละเวลาอันน้อยนิด แชร์ความรู้อันมีค่าให้แก่น้องๆพี่ๆ เพื่อนๆ ในเวปนี้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณอย่างแรงครับ - สอบนักบิน 304-

jason

• Guest
รอบ โปรผมขอเอาไว้ก่อน แต่อยากไห้ไห้ฝึกเกม ตาม โผ เยอะๆ , มี4เกม เอาไห้แม่นๆ

มีเกมส์ไรบ้าง

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *

มีเกมส์ไรบ้าง
ใช่ครับ 4 เกม มีอะไรบ้างเหรอ ครับ