Author Topic: หลังจากสอบกันมาแล้วเป็นไงกันบ้างครับ  (Read 61089 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ข้อที่เกี่ยวกับเครื่องของการบินไทย เค้าถามว่าอะไรนะครับผมจำไม่ได้ พอดีจะจดเป็นแนวเก็บเอาไว้ เหอๆ
ที่มีตัวเลือก 777, 300,340 อะครับ
เหมือนจะมีอยู่ข้อเดียวด้วยที่ถามแนวนี้

Offline shinoda

• ประชาชน
ข้อที่เกี่ยวกับเครื่องของการบินไทย เค้าถามว่าอะไรนะครับผมจำไม่ได้ พอดีจะจดเป็นแนวเก็บเอาไว้ เหอๆ
ที่มีตัวเลือก 777, 300,340 อะครับ
เหมือนจะมีอยู่ข้อเดียวด้วยที่ถามแนวนี้

เครื่องบินรุ่นไหนที่มี Premium Economy Class Seats - A340-500 ครับ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
เครื่องบินการบินไทยรุ่นไหน ที่มี Premium Economy Seat มั้งนะครับ

Offline Ocean

• ประชาชน
เจ็บใจข้อ ๑๐๐  O33
แล้วถ้าจังหวัดในประเทศไทยเฉลยแบบนี้จะร้องไห้เป็นภาษาฮิบรู  O37
http://www.chatvariety.com/space/read.php?tid=11206
จีนไม่ได้กว้างสุดหรอกเหรอ  O32

Offline Aynitap

• ประชาชน
Airbus A380 ใน memory test นั่นมี 22 ล้อ โดยนับจากในรูปภาพด้านบนเนื้อเรื่องครับ
พอดีผมนับไป เลยตอบได้

ส่วนข้อ chairman / ข้อที่ 4 ของรับสมัครSP / สึนามิ ผิดรวด  O23
ฟิสิกส์ช่วงท้ายๆ มีโจทย์ซ้ำกัน 2-3 ข้อ ก็ดีไป ที่อ่านเจอ ที่เหลือก็พอลุ้น 25 นี้ก้รู้ผลละ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
แล้วถ้าจังหวัดในประเทศไทยเฉลยแบบนี้จะร้องไห้เป็นภาษาฮิบรู  O37
http://www.chatvariety.com/space/read.php?tid=11206
จีนไม่ได้กว้างสุดหรอกเหรอ  O32

แล้วสรุปประเทศไทยมีกี่จังหวัด 55+  O30 เริ่มสับสน

• ประชาชน

แล้วสรุปประเทศไทยมีกี่จังหวัด 55+  O30 เริ่มสับสน

ถ้าตามลิงค์ว่าก็มากอดคอร้องไห้เป็นภาษาฮิบรูกัน  E47

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขอสารภาพว่า ผมไปกด Like ที่ choice Miyabi ครับ ฮ่าๆๆๆ เขียนไปข้างๆเลย อิอิ ยามเครียดเราก็ขำได้

• ประชาชน
มี I FLY THAI & The 1st choice carrier with touches of THAI.

ส่วนแพ็คเกจอีกอันไม่กล้ามั่ว  O35

Offline Aynitap

• ประชาชน
Airbus A380 ใน memory test นั่นมี 22 ล้อ โดยนับจากในรูปภาพด้านบนเนื้อเรื่องครับ
พอดีผมนับไป เลยตอบได้

ส่วนข้อ chairman / ข้อที่ 4 ของรับสมัครSP / สึนามิ  ผิดรวด  O23
ฟิสิกส์ช่วงท้ายๆ มีโจทย์ซ้ำกัน 2-3 ข้อ ก็ดีไป ที่อ่านเจอ ที่เหลือก็พอลุ้น 25 นี้ก็รู้ผลละ

เพิ่มเติม ประเทศที่ใหญ่ที่สุด / ประเทศไทยมีกี่จังหวัด / I FLY THAI / The 1st choice carrier with touches of THAI / Royal orchid holiday ก็คะแนนหายไปด้วยจ้า

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
โอ๊ย อยากโดนจับไข่บ้างอะไรบ้าง  O06

ถึงเวลานี้ไม่มีใครไม่อยากโดนครับ ถึงเวลานี้ก็ต้องอยากแล้วครับ  E47

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
1.ตอนนี้ไทยมี 77 จังหวัดนี่ครับ
2. package อันนึงที่ถามว่าบินจากกทม. ผมตอบ superdeal อ่ะคับ
3. pro ที่เกี่ยวกับสัมภาระ อันนี้ไม่รู้ฮับ รู้สึกจะตอบ อะไร traveler นี่แหละ น่าจะผิด
4. ประเทศที่ใหญ่ที่สุดน่าจะเป็นรัสเซียป่ะคับ
5. ข้อที่เกี่ยวกับกัปตันขับเครื่องบิน ตอบ 350 องศาอ่ะคับ

แต่ก็พลาดหลายข้อเลย เช่น destination ที่บินไปญี่ปุ่น (ในหนังสือที่การบินไทยแจกในแฟ้มก็มีบอกน้า), อีกชื่อนึงของสึนามิ ไปตอบคลื่นใต้นำซะงั้น

อิอิ

Offline kanawut

สึนามิ ตอบ harbour wave ครับ

ว่าแต่ว่าแพนด้านี่มันอยู่ที่ไหนครับ

Offline ta86

• นักรบ
  • **
แล้วเลขมีออก calculus ไหมครับ เน้นออกอะไรบ้างครับ สถิติมีไหมครับ
ฟิสิกส์ล่ะครับ

ถ้าเพื่อนๆท่านไหนช่วยรวบรวมคำถามความรู้ทั่วไปได้ก็จะดีมากครับเพื่อเป็นแนวสำหรับคนที่จะสอบปีหน้าครับ ขอบคุณครับ

Offline masterBB

• ทหารเลว
  • *
เพิ่มเติมครับ

1. ICAO = International Civil Aviation Organization
2. แรง 4 ทิศที่กระทำต่อเครื่องบิน forward = THRUST, backward = DRAG, weight = gravity, and lift
3. การเคลื่อนที่ในแนวแกนขวางของเครื่อง Lateral axis ตอบ Pitch
4. เส้นทางบินไปญี่ปุ่น ตอบ 5 ครับ
5. ชื่อจริงของหลวงตามหาบัว ตอบ บัว โลหิตดี

O33
« Last Edit: 22 March 2011, 21:34:28 +07 by masterBB »

Offline Wolf

อ่านแล้วยิ่งช้ำ  E08

cal, stat ไม่มี(มั้ง)ครับ ผมอ่านไม่เจอ มีเรื่องความน่าจะเป็น ข้อ 2ข้อ ที่เหลือส่วนใหญ่ก็แก้สมการอ่ะครับ
เน้นเรื่องไหวพริบ การมองโจทย์ คิดเลขเร็ว

ฟิสิกส์ ก็การเคลื่อนที่ งาน พลังงาน แล้วก็ไฟฟ้า นิดๆหน่อยๆ

• ประชาชน
แล้วเลขมีออก calculus ไหมครับ เน้นออกอะไรบ้างครับ สถิติมีไหมครับ
ฟิสิกส์ล่ะครับ

ถ้าเพื่อนๆท่านไหนช่วยรวบรวมคำถามความรู้ทั่วไปได้ก็จะดีมากครับเพื่อเป็นแนวสำหรับคนที่จะสอบปีหน้าครับ ขอบคุณครับ

***ผมว่าถ้ามีโอกาสควรไปงานสัมนาก้าวสู้เส้นทางนักบินกับการบินไทยจะได้อะไรๆเยอะมากครับ***
No Calculus ครับ
Statistics ผมเห็นมีหาค่าเฉลี่ยข้อนึง ถ้ามีข้ออื่นแสดงว่าผมไม่ได้ทำ ๕๕๕
ฟิสิกส์แน่นอนครับอ่านมาให้หมด
ความรู้ทั่วไป มันทั่วไปจริงครับ ๕๕๕ รู้จักเครื่องบิน รู้จักการบินไทย รู้จักกระแสโลกน่ะครับ

Offline ohmhyde

• ประชาชน

ว่าแต่ว่าแพนด้านี่มันอยู่ที่ไหนครับ

แพนด้า วันก่อน ดู UBC อยู่เมื่อง Shanxi ครับ แถวๆ กลางๆบนของประเทศ ครับ..
เปิดเจอพอดี
Tsunami ก็ฟังวิทยุเจอพอดี  tsu = ท่าเรือ   nami = คลื่น
เสียดายไม่ได้ดู ข่าว หลวงตาเท่าไหร่ ตอบไปวัดป่าเลไล ซะงั้น เซ็ง... - นักบิน 309-

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
อ่านแล้ว ก็นะ . . . .  O23

ไม่เอาๆๆๆๆ เลิกเครียดๆ  O10  ไปปล่อยนกปล่อยปลา ปล่อยเนื้อปล่อยเงิน E47

Offline pc14491

• ทหารเลว
  • *
ไขข้อข้องใจ

แพนด้า วันก่อน ดู UBC อยู่เมื่อง Shanxi ครับ แถวๆ กลางๆบนของประเทศ ครับ..
เปิดเจอพอดี
Tsunami ก็ฟังวิทยุเจอพอดี  tsu = ท่าเรือ   nami = คลื่น
เสียดายไม่ได้ดู ข่าว หลวงตาเท่าไหร่ ตอบไปวัดป่าเลไล ซะงั้น เซ็ง... - นักบิน 309-

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
กับตันขับเครื่องบินไม่ใช่ 170 หรอครับ เฉลยให้หน่อยครับ ผมไม่เข้าใจ

Offline ohmhyde

• ประชาชน
ตอนแรก จะกา tidal wave เหมือนกัน
แต่คิดว่า tsunami มันก็ สื่ออยู่แล้ว เหมือนๆ อ่านโจทย์มัน ถาม  อีกความหมายของ tsunami คืออะไร
เลย คิดซ้อนไปอีกชั้น   คิดมาก เกิน  ผิด..อีก เฮ้อ...

Offline textmode

• นักรบ
  • **
สีนามิ เค้าถามความหมายนี่ครับ ผมก็ตอบไปว่า คลื่น+ชายฝั่ง เหมือนกัน

แต่ถ้าเค้าถามว่า what is tsunami ผมจะตอบ tidal wave

Offline jarjar

• ประชาชน
ก็ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับบบ ของผมทำได้ใกล้เคียงกับทุกคน แต่ English นี่ไม่ดีเลย ยังไงก็รอวันที่ 25 แล้วกันนะครับ

Offline kanawut

tsunami เค้าถาม literally meaning ความหมายตามตัวอักษร ตอบ harbour wave ครับ

ถ้าถาม meaning ธรรมดา จะตอบ tidal wave

• ประชาชน
กับตันขับเครื่องบินไม่ใช่ 170 หรอครับ เฉลยให้หน่อยครับ ผมไม่เข้าใจ

..heading east then turn left 100 degree.. ข้อเดียวกันป่าวคับ O35

Offline Him

• ประชาชน

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *

..heading east then turn left 100 degree.. ข้อเดียวกันป่าวคับ O35
ใช่ครับ แต่ผมเข้าใจแล้วครับ ผมดันไปนึกว่าเป็นทิศตะวันตก  O23

ไปอีกหนึ่งข้อ - นักบิน 305-

« Last Edit: 23 March 2011, 08:30:26 +07 by grid »

1.ตอนนี้ไทยมี 77 จังหวัดนี่ครับ
2. package อันนึงที่ถามว่าบินจากกทม. ผมตอบ superdeal อ่ะคับ
3. pro ที่เกี่ยวกับสัมภาระ อันนี้ไม่รู้ฮับ รู้สึกจะตอบ อะไร traveler นี่แหละ น่าจะผิด
4. ประเทศที่ใหญ่ที่สุดน่าจะเป็นรัสเซียป่ะคับ
5. ข้อที่เกี่ยวกับกัปตันขับเครื่องบิน ตอบ 350 องศาอ่ะคับ

แต่ก็พลาดหลายข้อเลย เช่น destination ที่บินไปญี่ปุ่น (ในหนังสือที่การบินไทยแจกในแฟ้มก็มีบอกน้า), อีกชื่อนึงของสึนามิ ไปตอบคลื่นใต้นำซะงั้น

อิอิ

1. 77 จังหวัดครับ
2. Poster ต่างๆ น่าจะ I fly ครับ ผมจำได้ว่าเขาถามว่าสื่อต่างๆ ทั้งในเว็บการบินไทยเอง และก่อนทางเข้าสุวรรณภูมิ
3 ท่องเที่ยว ตอบ Royal Orchid Holidays ครับ
4 russia เหมือนกัน