Author Topic: เรียน cpl ที่สามารถไปเช้าเย็นกลับได้  (Read 17840 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline yut2011

• ประชาชน
ผมอายุเกินที่จะสอบ sp แล้ว กำลังมองหาที่เรียน cpl แต่อยากได้ที่ไปเช้าเย็นกลับนะครับ ไม่สามารถไปอยู่ประจำอย่างที่หัวหินได้เพราะต้องช่วยงานทางบ้าน มีที่ไหนแนะนำไหมครับ

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

Offline rachadr

• ประชาชน
ตามนั้นครับ Royal Skyways ที่ดอนเมือง http://www.royalskyways.co.th/service.php?mod=ava_gallery
ผมโทรไปถามมาแล้ว บังเอิญมีเพื่อนเรียนอยู่ แว่วมาว่าถ้าจบที่นั่นโอกาสที่จะได้ทำงานเป็นนักบินที่นั่นก็สูงด้วย

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ตามนั้นครับ Royal Skyways ที่ดอนเมือง http://www.royalskyways.co.th/service.php?mod=ava_gallery
ผมโทรไปถามมาแล้ว บังเอิญมีเพื่อนเรียนอยู่ แว่วมาว่าถ้าจบที่นั่นโอกาสที่จะได้ทำงานเป็นนักบินที่นั่นก็สูงด้วย

ต้องบินเนียนๆด้วยนะ   O10

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
แล้วที่royal sky กะ  bac อันไหนจะมีโอกาศได้งานมากกว่ากันอะครับ ถ้าบินดีๆ

การสอนของสองที่นี้ เป็นยังงัยบ้างครับ

พึ่งเคยได้ยิน royal sky ไม่รู้คิดราคาค่างวดเท่าไหร่ แล้วที่ว่าว่าแบงค์มีกองทุนกู้ยืมนี้ จะกู้ได้หรอเนี่ย ดอกเบี้ยบาน

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
มีเรียน เสาร์ อาทิตย์ มั้ยครับ เพราะเหมือนเจ้าของกระทู้ อายุเกิน(เกิด ม.ค. 2524) ทำงานด้วย อยากเรียนค่อยๆเก็บไปรอสอบ QP

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
ผมเคยได้โบรชัวของสบพ. มามีแบบเสาร์-อาทิตย์ครับ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ทั้งสองโรงเรียนมีเรียนวันเสาร์อาทิตย์ได้ หมายถึง BAC และ Royal แต่ ถ้าคุณเรียนแต่เสาร์อาทิตย์ คุณไม่สามารถไปสอบ major แอร์ไลน์ อย่าง การบินไทย หรือแอร์เอเชียร์ได้นะครับ เพราะเค้าบอกว่าจะต้องเรียน Full time ไม่ใช่ part time ครับ คิดดีๆนะครับ

Offline ov10

• ประชาชน
น่าสนใจนะครับ แต่ละที่มีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันทีเดียว E11 แต่ไม่ว่าจะเรียนที่ไหน ทุนส่วนตัวก็ไม่ควรกู้เต็ม E53 มีทุนซักครึ่งนึงก็น่าลุย MRRหรือMLRอยู่ที่แต่ละแบงค์จะใช้อันไหนด้วยนะครับ แต่ละ bank ก็ไม่เหมือนกัน เพิ่งกู้ซื้อบ้าน 2 ล้าน ดอกเบี้ยเป็นล้าน ผ่อนเดือนละเกือบ 2 หมื่น เกือบ 20 ปีกว่าจะหมด คร่าวๆนะ  E21

Offline taro

• ATT03/10
  • ประชาชน
ผมเคยได้โบรชัวของสบพ. มามีแบบเสาร์-อาทิตย์ครับ

PPL ,   not CPL

• ทหารเลว
  • *
ทั้งสองโรงเรียนมีเรียนวันเสาร์อาทิตย์ได้ หมายถึง BAC และ Royal แต่ ถ้าคุณเรียนแต่เสาร์อาทิตย์ คุณไม่สามารถไปสอบ major แอร์ไลน์ อย่าง การบินไทย หรือแอร์เอเชียร์ได้นะครับ เพราะเค้าบอกว่าจะต้องเรียน Full time ไม่ใช่ part time ครับ คิดดีๆนะครับ

อย่างนี้ก็คงหมดหวังแล้ว...รบกวยอีกทีครับ เอ ที่หมอต้วงเรียนหนะครับเป็นแบบไหนครับ
« Last Edit: 21 March 2011, 20:35:51 +07 by oil_man »

• ราชาเทวะ
สมัยที่พี่ต้วงเรียนนั้น สายการบินไม่ได้กำหนดไว้แล้ว ขอ. ก็ไม่ได้กำหนดไว้ด้วยว่าต้องเรียน Full time กฎข้อนี้พึ่งออกมาสองสามปีหลังนี่เองครับ

• ประชาชน
พี่ pilotguide ครับ แล้วถ้าเราเรียน ppl ไปก่อน เสา-อาทิด ซักที่ แล้ว keep current ไปก่อน พอเก็บตังได้อีกซักก้อนค่อยเรียน cpl advance ต่อไปอีก จะมีผลต่อการสมัครคสายการบินหลักๆ ในอนาคตยังไงบ้างอะครับ O07

• ราชาเทวะ
แยกเป็นหัวข้อดังนี้นะครับ เรียน PPL แล้วมาเรียน advance IR MR แล้วสอบ ขอ. ให้ได้ CPL ได้มั๊ย คำตอบคือได้ แต่ ปัญฆามันอยู่ตรงที่วา ถ้าคุณจะสอบสายการบิน Major Airlines เค้าจะมีระเบียบไว้เลยตอนสมัครว่าต้องเรียนหลักสูตรแบบ Fulltime และต่อเนื่องเท่านั้น ดังนั้นน้องก็จะได้แต่นอนกอด CPL แล้วไปสอบอย่างการบินไทย แอร์เอเชีย นกแอร์ และบางกอก ไม่ได้ แต่ผมไม่แน่ใจว่าสายการบินขนาดเล็กเค้ามีกฏแบบไหนนะครับ

• ประชาชน

• ทหารเลว
  • *
แล้วยังพอมีทางอื่นอีกมั้ยครับ ผมว่าแสงที่ปลายอุโมงค์มันยังไม่ดับนะ  O35

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เปลี่ยนไปทำงานเสาร์อาทิตย์ หรือ part time แล้วเรียนบินวันธรรมดาแทนสิครับ
อันนี้ไม่ได้พูดเล่นนา มันอาจจะมีก็ได้นะ
เช่น แปลเอกสาร รับพิมพ์งาน ขายของผ่านเน็ท ขายตรง หาบริษัทที่เค้าทำ 24 ชม แล้วเราก็ไปอยู่กะดึกของบางวัน หรือเสาร์อาทิตย์

แต่. ชีวิตจะลำบากไปป่ะคับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
อย่างนี้ต้องอึดจิงๆ ทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย E18 E18

• ประชาชน
เคยได้ยินพี่คนหนึ่งครับ เรียนบิน สบพ. วันธรรมดา แต่เสาร์-อาทิตย์ กลับมาเรียนโทการบินที่เกษตร ยังทำได้เลย เพราะฉะนั้น ถ้ายังมีแสงอยู่ พวกเราก็ต้องตามหาให้เจอครับ แล้วก็บนฟ้าไม่ได้มีทางขึ้นทางเดียวนะครับบบ O29