Author Topic: มีหนังสือแนะนำสำหรับการสอบ SP 2011 ไหมครับ  (Read 38270 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ทำไมดูคนอื่นมีความฝันเป็นเรื่องเป็นราวดีจัง  O07

ความฝันผมค่อนข้างที่จะบ้าๆบอๆนิดนึงนะครับ อ่านไปก็อย่าซีเรียส อย่าหาว่าผมบ้าด้วย O34

คือผมอยากบินได้ (โครตเพ้อเจ้อเลย  O08 ) ผมคิดว่าตอนเด็กๆทุกคนโดยเฉพาะเด็กผุ้ชายก็น่าจะเคยมีความคิดแปลกๆว่าตัวเองทำนู่นทำนี่ได้
ผมจำได้ว่าตอนอนุบาล ครูถามว่าโตขึ้นอยากเป็นอะไร ผมก็ตอบว่า "อยากเป็นซูเปอร์แมน"  O30

โตขึ้นมาหน่อย ตอนประถม ความเพ้อเจ้อเริ่มลดลง(นิดนึง) ไม่ได้อยากเป็นซูเปอร์แมนแล้ว
ทุกวันพฤหัส ที่โรงเรียนจะให้นักเรียนนั่งสวดมนต์ ซึงผมเรียกว่าสวดมนต์ยาว เพราะมันนานมาก...กกก สวด "องค์ใด พระสัมพุทธ.. " แล้วก็มีบทอื่นอีก แต่จำไม่ได้แล้ว
ช่วงที่สวดไป ผมก็นั่งมองนก มองแมลงปอ แล้วก็คิดว่า ถ้าเป็นตัวเองกำลังบินอยู่แบบนั้น แล้วมองลงมา ความรุ้สึกมันจะเป็นยังไงน๊า คงจะมีความสุขแน่ๆเลย บินไปบินมา หาหนอนกิน  O02

คงจะเป็นตั้งแต่ตอนนั้นล่ะมั้งครับ ที่ผม... อยากบินได้  O36
อยากลอยไปบนฟ้า อยากบินได้เหมือนนก หรือติดคอปเตอร์ไม้ไผ่แล้วบินแบบโดเรม่อน (มันก็ยังเพ้อเจ้ออยู่เหมือนเดิม)

จนถึงตอนนี้ ผมก็ไม่รุ้ว่าทำไมความคิดแบบนั้นมันยังอยู่ในหัวผมอีก ที่ว่า ผมอยากจะบินได้ คงจะดูหนังพวกยอดมนุษย์มากไป
แต่มีวันนึง ผมนั่งดูทีวีอยู่ วันนั้นท่าน ว.วชิรเมธี มาเป็นแขกให้สัมภาษณ์.. แล้วพิธีกรถามคำถามอะไรผมจำไม่ได้แล้ว แต่ท่านตอบกลับไปประมาณว่า
"คนสมัยก่อนน่ะ สมัยที่ไม่มีรถ ไม่มีเครื่องบินคิดว่าเค้าเดินทางกันยังไง คนที่เค้าพัฒนาจิตจนถึงขั้นสูงสุดแล้วน่ะ เค้าบินกันได้นะ"
ผมก็อึ้งไปแปปนึง แล้วก็คิดว่า พระคงไม่โกหก.. คนก็บินได้  ตูไม่ได้เพ้อเจ้อนี่หว่า E47   

เล่าๆไปเหมือนจะไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องเลย ไม่รุ้มันเกี่ยวกันยังไงเหมือนกัน  สรุปก็คือว่า ผมอยากจะสัมผัสถึงความรุ้สึกแบบนั้น ความรุ้สึกที่เหมือนได้ลอยอยู่บนฟ้า
มองออกไปเห็นก้อนเมฆลอยตุ๊บป่องๆ แล้วก็เส้นขอบฟ้าไกลลิบๆ แต่ในเมื่อมนุษย์ปกติแบบผมบินแบบนั้นไม่ได้ ไม่บรรลุฌาณขนาดที่จะลอยได้
แล้วก็ไม่มีตังค์จะไปซื้อjet pack มาเล่นเองที่บ้าน  ก็เลยมาขับเครื่องบินดีกว่า ถึงจะบินตามอัธยาศัยไม่ได้ แต่อย่างน้อยก็ยังรุ้สึกได้ว่า เรามีอำนาจควบคุม

อ่านแล้วเข้าใจยากนิดนึงนะครับ ผมอ่านเองยังมึนกับความคิดตัวเองอยู่เลย เหมือนที่พี่โน้สพูดในโฆษณาน้ำขวดออกใหม่รสชาติประแล่มๆนั่นแหละครับ .. ลึกซึ้ง  O18

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
ผมมีแรงบันดาลใจที่จะบินจากหลายๆ อย่างรวมๆ กัน

จากตอนเด็กๆ ที่มีเลโก้ชุดเครื่องบินชุดใหญ่ ทำให้เป็นเด็กที่ชอบเครื่องบินมาก จำได้ว่าตอนเด็กๆ เวลานั่งรถผ่านดอนเมือง จะรอดูเครื่องบินก่อน ให้ผ่านสนามบิน ให้เห็นเครื่องบินแล้วค่อยนอน

แต่ไม่ใชแค่การเป็นนักบินอย่างเดียว ไม่ว่าการบินอะไรผมก็จะชอบ จะหาข้อมูลแล้วก็วางแผนไว้ว่าทำงานเองได้เมื่อไหร่ก็จะไปลองไปบินแบบนั้นให้ได้ เช่น เครื่องร่อน พารามอเตอร์

แต่ผมก็คิดว่าการเป็นนักบินต้องใช้เงินมาก(ไม่รู้ว่ามีการสอบทุนมาก่อน) ก็เลยหวังไว้เงียบๆ แต่พอใกล้เรียนจบ ก็คิดเรื่องอาชีพก็เลยเอาแรงบันดาลใจตอนเด็กๆ กลับมา เอาข้อดีของตัวเอง เอาความรู้ที่มี มารวมๆ กันแล้วคิดดู ทำให้คิดว่าหากมีโอกาศที่ดีผมก็สามารถเป็นนักบินได้

แล้วก็แรงกระตุ้นสุดท้ายก็คือวีรกรรมที่ฮัดสันริเวอร์ ยิ่งทำให้อยากเป็นนักบินมากขึ้นอีก

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
หมดเวลาที่เราตกลงกันไว้แล้วนะครับ ตอนนี้ผมชอบความเห็นของคุณ kanawut  มากที่สุดรบกวน ส่ง PM ที่อยู่มาให้ผมด้วยนะครับ พรุ่งนี้ผมจะส่งให้ครับ หวังว่าหนังสือเล่มนี้คงช่วยสานฝันคุณไม่มากก็น้อย สำหรับอีกหลายๆท่าน ขอให้สู้ต่อเพื่อความฝันะครับ เตรียมคำตอบดีๆ ไปตอบทั้งกัปตัน และโปร ด้วยนะครับ โชคดีครับทุกท่าน

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
อยากรู้ชื่อหนังสืออะครับ  O36 พี่ pilotguide

Offline kanawut

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ pilotguide มากๆครับที่มอบโอกาสนี้ให้กับผมครับ
แต่ว่าผมส่ง PM หาพี่ไม่ไ่ด้น่ะครับ ระบบบอกว่า inbox ของพี่มันเต็มน่ะครับ
รบกวนลบข้อความใน inbox ทิ้งสักนิดได้ไหมครับ

• ราชาเทวะ
time to fly ได้เวลาบินของครูปูครับ

• ราชาเทวะ
สงสัยระบบไม่ดีอ่ะครับ เพราะอินบอค ผมมีอยู่สามเมล์เอง ไม่เป็นไรครับ ส่งมาที่ email แล้วกันครับ pilot_guidebook@hotmail.com ครับ โชคดีน้อง

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
time to fly ได้เวลาบินของครูปูครับ
อ่อขอบคุณครับ :)

Hosting
« Last Edit: 24 March 2011, 15:13:23 +07 by designbyarm »

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ขออนุญาติถามในกระทู้นี้นะครับ

มีใครพอจะรู้มั่งไหมครับว่า ปีหน้าการบินไทยจะเปิดรับ sp อีกหรือเปล่าครับ

คือจะว่าพร้อมก็ไม่เชิงครับ แล้วถ้าผ่านไปถึงรอบ Interview captain แล้วถ้าผ่านไปได้ขอสละสิทได้ใหม ครับ

กลัวโดนแบนเพราะไม่มั่นใจว่าพร้อมที่จะสู้ต่อ

อยากรู้เรื่องนี้ ลอง PM ไปถาม เจ้าของเวบดูดิครับ ตัวจริงเลยคนนั้นอ่ะ

Offline Ocean

• ประชาชน
ยังมีข้อสงสัยเพิ่มเติมอยู่อีกนิดนะครับ  - นักบิน 309-

Eng = 100 /60 min. ???
Math, Phys., Apt., Gen., IQ. = 100/60 min.

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
รบกวนท่านที่เคยผ่านสนามสอบมาแล้วชี้แนะด้วยนะครับ

เท่าที่จำได้ นานละ ตั้งแต่ 2007 ^^

Eng หลังจาก Listening ก็มีเวลาให้ทำประมาณ  1 ชั่วโมง ครับ

Gen ..... 100 ข้อ  / 60 min ข้อที่ทำไม่ได้ตอนนั้น เดา ทิ้งดิ่งข้อ C  E47

Apt มีประมาณ 7 Paper   Paper ละประมาณ 30 ข้อ ใช้เวลาทำ Paper ละประมาณ 5-10 นาที

อ้อ มี Sudoku  เอาคะแนน Bonus ด้วยยย ใครทำได้ได้คะแนน เพิ่มม 5 คะแนน

สอบเช้า เสร็จก่อนเที่ยงแน่นอนครับ  ใครทำงานลางานครึ่งวัน ก็น่าจะพอ :-)

ขอบคุณมากคับ

............

O32ว่าแต่ตกลงข้อสอบมันมีกี่ชุดกันครับ
ชุดละกี่ข้อ แล้วก็ใช้เวลาในเเต่ละชุดเท่าไหร่กันครับ O11

Offline Him

• ประชาชน
มีอยู่คำถามนึงที่ผมคิดว่าเป็นไปใด้ที่อาจจะออก คือ "เครื่องบินที่มีขนาดใหญ่ที่สุดของการบินไทยคือรุ่นอ่ะไร" แต่ผมมีคำตอบอยู่ 3 ช้อยส์ที่ไม่ค่อยแน่ใจ อยากให้เพื่อนๆช่วยคิดหน่อยว่าข้อไหนควรจะถูกต้องที่สุดระหว่าง

1.B747-400 หรือ A340-600 ตัวนี้อยู่ใน fleet ปัจจุบันของการบินไทย
2.B777-300(ER) ตัวนี้เป็นเครื่องเช่าซื้อไม่แน่ใจว่าจะนับเป็นหนึ่งใน fleet ของการบินไทยรึเปล่า
3.A380-800 ตัวนี้คือตัวใหญ่สุด แต่เนื่องจากสั่งซื้อไปแล้วแต่ยังไม่ได้รับมอบเลยไม่รู้ว่าจะนับว่าเป็นเครื่องการบินไทยรึเปล่า

E53 E53 E53 E53 E53 E53 E53

Offline misterchang

• นักรบ
  • **
พรุ่งนี้แล้วสินะ...

ผมคิดว่าถ้าถามมาแบบนี้ น่าจะหมายถึงเครื่องที่ปัจจุบันประจำฝูงบินอยู่นะครับและคำว่าใหญ่ที่สุด น่าจะหมายถึงจำนวนที่นั่งมากที่สุด
ดูภายนอกแล้วเห็นถึงความใหญ่ได้อย่างชัดเจน ผมคิดว่าตอบ B747-400 นะครับ

คนอื่นมีความคิดเห็นว่ายังไงบ้างครับ

Offline spazemonkeyz

• ประชาชน
ลองโหลดมานะคับ toeic mastery เป็นโปรแกรม toeic, ช่วยได้เยอะสำหรับคนที่ไม่มันใจพาร์ทอังกฤษ O21

ผมเห็นว่า เกณฑ์ที่ใช้วัดว่าเครื่องอะไรใหญ่สุด ไม่น่าใช้เกณฑ์ที่นั่งมาวัดครับ

เพราะไม่งั้นสมมุติผมเอา A380 มาทำ VIP 24 ที่นั่ง คาราโอเกะ มันก็จะโดนจัดเป็นเครื่องเล็กทันที

น่าจะใช้เกณฑ์ MTOW มาวัดมากกว่าครับ ใครหนักสุดก็ใหญ่สุด

น้าวิกิบอกว่า

B747-400 396,890 kg
A340-600 386,000 kg

ดังนั้น ผมตอบ B747-400 ครับ

ส่วน A380 นั้น ยังไม่ได้รับมอบผมเลยไม่เอามาวัดครับ