Author Topic: ตอ.กลางดูดนักบินการบินไทย (ไม่ดูดนักบินแอร์เอเชียบ้างเหรอ อิอิ)  (Read 31972 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ

Home ข่าวหน้า1 ข่าวหน้า1 ตอ.กลางดูดนักบินการบินไทย

Air conditioners

ตอ.กลางดูดนักบินการบินไทย

ข่าวหน้า1 - ข่าวหน้า1

เขียนโดย กอง บก.ฐานเศรษฐกิจ   

วันจันทร์ที่ 21 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 09:50 น.

แอร์ไลน์ต่างชาติระเบิดศึกแย่งตัวนักบินไทย เผย 2 ขาใหญ่ สายการบินตะวันออกกลาง เอทิฮัด -เอมิเรตส์ จ่ายสูงลิบ ตั้งแต่เงินเดือนเริ่มต้น 2.1 แสนบาท ค่าเช่าบ้าน 1.6 ล้านบาท ค่าเล่าเรียนลูก 3 แสนบาทต่อปี เบี้ยเลี้ยง โอทีกระทั่งสินเชื่อซื้อรถสปอร์ต อีกเพียบแถม 2 ปีเทรนด์เป็นกัปตัน สมาคมนักบินกลัวปัญหาสมองไหลเพราะได้รายได้สูงกว่าการบินไทย 2-3 เท่า เร่งเสนอฝ่ายบริหารปรับรายได้คนละ4-5 หมื่นลดช่องว่าง ชี้ไม่แก้เจอปัญหานักบินขาดแคลนแน่  แจงเหตุจากซื้อทุ่มเครื่องบินมากจนผลิตบุคลากรไม่ทัน

แหล่งข่าวระดับสูงจากวงการบิน เปิดเผยกับ "ฐานเศรษฐกิจ" ว่าจากการที่สายการบินต่าง ๆ ทั่วโลกได้มีการทยอยสั่งซื้อเครื่องบินรุ่นใหม่ ๆ กันเป็นจำนวนมาก แต่ไม่สามารถผลิตบุคลากรเพื่อรองรับได้ทันจึงได้ใช้วิธีการเปิดรับสมัครนัก บินที่มีประสบการณ์จากสายการบินอื่นด้วยการเสนอผลตอบแทน ทั้งในรูปของรายได้ เงินเดือน สวัสดิการอื่นๆ เป็นแรงจูงใจในการเปลี่ยนงาน และนักบินจากบริษัทการบินไทย จำกัด(มหาชน) เป็นเป้าหมายสำคัญที่สายการบินต่างชาติให้ความสนใจเนื่องจากมีมาตรฐานที่ ทั่วโลกยอมรับ และรายได้ที่ได้รับนั้นสูงกว่า 2-3 เท่า ทั้งสามารถเลื่อนขั้นเป็นกัปตันได้ภายใน 2 ปี

จากปัญหาดังกล่าวส่งให้ขณะนี้เริ่มมีนักบินของการบินไทยในระดับ โค-ไพรอต หรือนักบินที่ 2 ได้ทยอยลาออกเพื่อไปร่วมงานกับสายการบินต่างชาติกันเป็นจำนวนมาก โดยเฉพาะสายการบินในแถบตะวันออกกลาง อาทิ สายการบิน เอทิฮัด และสายการบินเอมิเรตส์ ที่มีความต้องการนักบินที่มีประสบการณ์และทยอยรับไม่อั้น ส่วนในแถบเอเชียมีสายการบินเวียดนามแอร์ไลน์ส สายการบินในประเทศเกาหลีและจีนที่รับสมัครนักบินที่มีประสบการณ์ อย่างกรณีของเวียดนามแอร์ไลน์ส ถ้าหาก แนะนำเพื่อนไปร่วมงานก็จะได้เงินพิเศษอีกรายละ 2 แสนบาทด้วย

นักบินรายหนึ่งที่ลาออก จาก บริษัท การบินไทย จำกัด(มหาชน) ไปร่วมงานกับสายการบินเอทิฮัด กล่าวกับ "ฐานเศรษฐกิจ"ว่าขณะนี้นักบินการบินไทยได้ลาออกไปแล้ว 20 คน และกำลังจะลาออกอีกในราว 40-50 คน ส่วนใหญ่จะเป็น โค-ไพรอต หรือนักบินที่ 2  และมีระดับกัปตันบางส่วน เนื่องจากผลตอบแทนที่ได้รับนั้นสูงมากเมื่อเทียบกับการบินไทยทั้งยังส่ง เสริมในเรื่องความมั่นคงในอาชีพ โดยใช้ระยะเวลา 1-2 ปี เท่านั้น จากนักบินที่ 2  ได้รับการฝึกอบรมเป็นกัปตัน โดยมีประสบการณ์การบินราว 4-5  ปีต่างจากการบินไทยที่ต้องมีประสบการณ์เป็น 10-12 ปีกว่าจะได้เป็นกัปตัน ซึ่งอยู่ที่อายุราว 30 ปีปลาย ๆ หรือไม่ก็อายุ 40 ปีต้น ๆ ทั้งรายได้ของกัปตันการบินไทย อายุเกือบ 60 ปี รวมเบ็ดเสร็จแล้วประมาณ 3-4 แสนบาท ส่วนนักบินที่ 2 มีรายได้ราวกว่า 1 แสนบาทต่อเดือน เท่านั้น

ทั้งเงื่อนไขของสายการบินเอทิฮัด นั้นต้องการนักบินที่มีชั่วโมงบินสะสม 3,000-3,500 ชั่วโมง

แต่นักบินที่ไปสมัครมีชั่วโมงบินสะสมถึง 6,000-7,000 ชั่วโมง มีประสบการณ์บิน 6-7 ปี ส่วนผลตอบแทนที่สายการบินเอทิฮัดให้นั้น ประกอบด้วย  เงินเดือนเริ่มต้นสำหรับนักบินที่2 อยู่ที่ 210,000 บาทต่อเดือน ค่าเช่าบ้าน 1.6 ล้านบาทต่อปี ค่าเล่าเรียนลูก 300,000 บาทต่อปี ไม่เกิน 4 คน

การเพิ่มเงินเดือนอีก 500 เดอร์แฮม (AED)หรือราว 5,000 บาทต่อเดือน  เบี้ยเลี้ยง (Perduim) ถ้าบินในตะวันออกกลางจ่าย  12  เดอร์แฮมต่อชั่วโมงหรือ 120 บาท แต่ถ้าบินไปยุโรปหรืออเมริกาจะได้ 23 เดอร์แฮมหรือราว 230 บาทต่อชั่วโมงหรือจะมีรายได้เพิ่มอีกไม่ต่ำกว่าหมื่นบาทต่อเที่ยวบิน ค่าไฟลต์ดิวตี้เป็นรายชั่วโมงอีก 40 เดอร์แฮมต่อชั่วโมงบินหรือราว 400 บาท วันหยุด 14 วันต่อเดือน ทำงานเกินเดือนละ 70 ชั่วโมงจะได้เงินค่าเบี้ยขยันเพิ่ม

นอกจากนี้ยังมีการสนับสนุนสินเชื่อการซื้อรถในอัตราดอกเบี้ย 0 %  ไม่ว่าจะเป็นรถสปอร์ตหรู ปอร์เช่หรือ เฟอร์รารี่  เป็นต้น นับเป็นการให้ผลตอบแทนที่สูงมากเมื่อเทียบการบินไทยหรือสายการบินอื่นใน เมืองไทยมาก และถ้าเป็นระดับกัปตันจะได้ผลตอบแทนสูงกว่านี้หรือเริ่มต้นเงินเดือนที่ร่วม 300,000 บาทต่อเดือน และรายได้ของ 2 สายการบินเอทิฮัดและเอมิเรตส์ อยู่ในเกณฑ์เฉลี่ยที่ใกล้เคียงกัน  แหล่งข่าวคนเดิมกล่าว

ต่อเรื่องนี้กัปตันวินัย ปราชญาพร  นายกสมาคมนักบินไทย และในฐานะเป็นกัปตันบริษัทการบินไทย จำกัด (มหาชน)  เปิดเผยกับ "ฐานเศรษฐกิจ"ว่าการที่ 2 สายการบินคือ เอทิฮัดกับสายการบินเอมิเรตส์ได้เปิดรับสมัครนักบินเป็นจำนวนมากก็เพราะมี การสั่งซื้อเครื่องบินใหม่ ๆ เข้ามามากจนไม่ผลิตนักบินไม่ทัน ส่วนผลตอบแทนที่ให้นั้นถือว่าสูงมากจนหวั่นว่าจะเกิดปัญหาสมองไหล และนักบินขาดแคลน เพราะต้องใช้ระยะเวลานานในการฝึกฝนกว่าจะเป็นนักบิน และเป็นกัปตันได้ต้องใช้เวลาสะสมชั่วโมงบินไม่ต่ำกว่า 10 ปี  และขณะนี้เริ่มมีสัญญาณนักบินได้ทยอยลาออกอย่างต่อเนื่องเพราะนักบินการบิน ไทยรุ่นแรกที่ไปร่วมงานได้สร้างความประทับใจไว้ทำให้สายการบินเหล่านี้มี ความต้องการนักบินจากการบินไทยเพิ่ม

อย่างไรก็ดีเพื่อป้องกันปัญหาสมองไหล ดังนั้นปลายเดือนกุมภาพันธ์นี้จะเสนอฝ่ายบริหารให้แก้ไขปัญหาเบื้องต้นให้มี การปรับรายได้ให้แก่นักบินเพิ่ม  ซึ่งคาดว่าจะทำให้บริษัทต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่มอีกปีละ700 ล้านบาท โดยเพิ่มรายได้นักบินอีกเดือนละ 4-5 หมื่นบาท เพื่อลดช่องว่างรายได้ โดยเห็นว่าอย่างน้อยก็น่าจะทำให้ผู้ที่ตัดสินใจจะลาออกชะลอการตัดสินใจ เพราะแม้ว่าสายการบินต่างชาติจะให้รายได้สูง แต่จะมีปัญหาเรื่องการต้องย้ายไปประจำต่างประเทศซึ่งถ้ามีครอบครัวก็จะทำให้ ห่างไกลครอบครัวเช่นกัน

โดยเห็นว่าเรื่องนี้ ถ้าขืนปล่อยไว้จะทำให้เกิดปัญหาการขาดแคลนนักบินขึ้นอย่างแน่นอนโดยเฉพาะการ บินไทยซึ่งเป็นสายการบินแห่งชาติและมีฝ่ายบินมากที่สุดถึง 1,500 คน แต่ผลตอบแทนที่สายการบินต่างชาติให้นั้นสูงกว่ามาก โดยนักบินการบินไทยรายได้เริ่มต้นเพียง 56,000 บาทต่อเดือนรวมเงินเดือน เบี้ยเลี้ยงแล้วขณะนี้ยังต้องผ่อนค่าเรียนนักบิน(หลักสูตรละ 2 ล้านบาท)เดือนละ 20,000 บาท

อีกทั้งที่ผ่านมาสายการบินในตะวันออกกลางก็แข่งขันกันเองด้วย โดยเมื่อเร็ว ๆ นี้สายการบินกาตาร์ ได้ขึ้นเงินเดือนให้นักบิน 10 % ต่อมาเอมิเรตส์และเอทิฮัดก็ต้องปรับตามโดยปรับให้อีก 15 %  ถ้าหากสถานการณ์เป็นเช่นนี้ก็ยิ่งน่าเป็นห่วงว่าปัญหาสมองไหลจะทวีความ รุนแรงขึ้นแม้ว่าจะต้องเดินทางไปประจำในต่างประเทศก็ตาม แต่ถือว่าได้รับผลตอบแทนที่คุ้มค่ามาก และส่วนใหญ่มีความต้องการนักบินประเภทที่บินด้วยเครื่องบินรุ่น โบอิ้ง 777  และเครื่องบินจัมโบ้  กัปตัน วินัยกล่าว

ด้านนายเครก โทมัส ผู้จัดการประจำประเทศไทย และกลุ่มภูมิภาคแม่น้ำโขง สายการบินเอทิฮัด ได้ให้สัมภาษณ์ "ฐานเศรษฐกิจ" เมื่อปลายปีที่แล้วว่ามีแผนรับมอบฝูงบินใหม่ในอีก 10 ปีข้างหน้านี้ จำนวนกว่า 106 ลำ ประกอบด้วย แอร์บัส เอ330 จำนวน 6 ลำ ภายในปี 2554, แอร์บัส เอ320 จำนวน 20 ลำ ระหว่างปี 2554 - 2558, แอร์บัส เอ380 จำนวน 10 ลำ ตั้งแต่ปี 2557, แอร์บัส เอ350 จำนวน 25 ลำ ระหว่างปี 2560-2563, โบอิ้ง 787 จำนวน 35 ลำ ระหว่างปี 2557 - 2563 และโบอิ้ง 777 จำนวน 10 ลำ ระหว่างปี 2554-2556

ส่วนสายการบินเอมิเรตส์ มีแผนรองรับมอบฝูงบินใหม่ ซึ่งได้สั่งไปแล้วกว่า 201 ลำ มีมูลค่าการลงทุนราว 68,000 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ (หรือราว 2,040,000 ล้านบาท) ขณะที่ปัจจุบันมีฝูงบินให้บริการราว 152 ลำ สายการบินกาตาร์ ได้สั่งซื้อเครื่องบินแอร์บัส เอ350 จำนวน 80 ลำ เครื่องบินโบอิ้ง 787 จำนวน 60 ลำ และโบอิ้ง 777 อีก 32 ลำ โดยมีการส่งมอบโบอิ้ง 777 ตั้งแต่เดือนพฤศจิกายน 2550 เป็นต้นมา

ก่อนหน้านั้นเลขาธิการสมาคมสายการบินยุโรปได้ออกมากล่าวพาดพิงถึงการ เติบโตอย่างก้าวกระโดดของสายการบินจากตะวันออกกลาง เช่น เอมิเรตส์  เอทิฮัด และกาตาร์ แอร์เวย์ ที่ส่งผลกระทบต่ออุตสาหกรรมการบินโลกในภาพรวมโดยสร้างความกดดันให้กับสายการ บินในภูมิภาคอื่นๆ และแย่งมาร์เก็ตแชร์ไปจากสายการบินที่อาจมีกำลังเงินน้อยกว่าทั้งยังเรียก ร้องให้มีการจัดตั้งองค์กรระดับนานาชาติที่จะมีบทบาทในการกำกับดูแลธุรกิจ การบินเพื่อให้เกิดการแข่งขันอย่างยุติธรรมอีกด้วย

ทั้งนี้สำหรับการประมาณการทั่วโลกนักบินจะเริ่มไม่พอตั้งแต่ปี 2553 จนถึง 2573 โดยสายการบินทั่วโลกต้องการนักบินเพิ่มปีละ 49,900 คน แต่ผลิตได้เพียงปีละ 47,025 คน ส่วนสายการบินสิงคโปร์แอร์ไลน์สมีศูนย์ผลิตนักบินและผลิตได้ปีละ 150 คน ส่วนประเทศไทยมีศูนย์ฝึกการบินทั้งภาคเอกชนและรัฐบาลอยู่  3  แห่ง  คือ สถาบันการบิน บางกอกเอวิเอชั่นเซ็นเตอร์ (บีเอซี)

สถาบันการบินพลเรือนและสถาบันการบินนครพนม รวมแล้วผลิตนักบินไม่เกินปีละ 300 คน ใช้ระยะเวลาในการฝึก 1 ปี

จากหนังสือพิมพ์ฐานเศรษฐกิจฉบับที่ 2,611  20 - 23  กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2554

ที่มา : http://www.thanonline.com/index.php?option=com_content&view=article&id=56694:2011-02-21-02-51-55&catid=85:2009-02-08-11-22-45&Itemid=417

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ว้าว สวัสดิการนี่เรียกได้ว่าทุ่มกันสุดๆเลย ได้เงินเยอะจริงแต่ต้องไปอยู่ดูไบหรือไม่ก็อาบูดาบี ขำตรงที่มีสินเชื่อรถสปอร์ต 0% ด้วย นี่ถ้าแจก Ferrari ให้กัปตันคนล่ะหนึ่งคันหรือ Porsche ให้โคไพลอตนี่นักบินหายกันเกลี้ยงแน่เลย  E47

ผมเพิ่งไป search ดูเล่นๆ Porsche 911 Carrera S ที่ดูไปตกคันล่ะ 3 ล้านบาท ในขณะที่เมืองไทยตกคันล่ะ 14.1 ล้านบาท ราคาต่างกันเป็นว่าเล่น แถมมีสวัสดิการดอกเบี้ย 0% อีก ทำงานที่ Emirates หรือ Etihad นี่เป็นโค-ไพลอตยังซื้อได้สบายๆเลย ไม่รู้ว่าค่าน้ำมันหรือภาษีที่นั่นเป็นยังไงแต่ถ้าที่ตะวันออกกลางน้ำมันน่าจะถูกกว่าที่นี่น่ะครับ

ถ้าการบินไทยจะเพิ่มเงินเดือนนักบินถึง 40,000-50,000 บาทต่อคนนี่เขาจะสู้ไหวไหมครับ การบินไทยนี่ฟื้นเต็มตัวจากภาวะวิกฤติเมื่อปี 52 หรือยังครับ

แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทุกสิ่งทุกอย่างยังจะรุ่งต่อไปได้อีกนานไหม ทุกอย่างล้วนเป็นอนิจจัง ถ้าสักวันหนึ่งสายการบินตะวันออกเกิดฟองสบู่แตกขึ้นมาล่ะ จะยังย้ายกลับมาการบินไทยได้ไหม

เท่าที่อ่านดูเขาอยากได้พวกนักบินที่ขับพวกเครื่อง jumbo jet กันทั้งนั้น แอร์เอเชียมีแต่ Airbus A320 และ Boeing737 คงไม่ได้ตรงตามความต้องการของเขาสักเท่าไหร่ แต่สองปีได้เป็นกัปตันนี่เร็วมากๆน่ะครับ  E47
« Last Edit: 21 February 2011, 16:52:33 +07 by ta86 »

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
ส่วนมากที่ไปก็รุ่นใกล้ๆกัน รุ่นเดียวกัน ชวนๆกันไป บางคนก็ไม่ได้อยากไปหรอกครับ แต่จะมีพี่คนนึงเป็นตัวตั้งตัวตีเลยทีเดียว

ส่วนตัวผมนะ ลึกๆ แล้วก็ไม่ควรไปเที่ยวสนับสนุนใครให้ลาออกไปที่อื่นหรอก เว้นแต่เขาจะสมัครใจไปเอง คือประมาณว่า อย่ายุให้เขาไป

อย่างน้อย การบินไทยก็คือที่แรกที่ให้โอกาส ให้คุณได้มามีอาชีพนี้ ได้มี License ยิ่งรุ่นก่อนปี 2006 มั้งครับ ไม่แน่ใจ ไม่มีการหักทุนแต่อย่างใด เหมือนปีหลังๆ

ผมเข้าใจพี่ๆที่ลาออก เพราะผมก็เพิ่งไปขึ้นบ้านใหม่พี่คนนึงมา พี่เขาก็เพิ่งจะบินไฟลท์สุดท้ายกับการบินไทยก่อนไปตะวันออกกลาง

แต่ละคนน่าเสียดายมากกกก การบินไทยควรจะเสียดายและสนับสนุนนักบินมากกว่านี้ คนที่ออกไประดับ Instructor ทั้งนั้น เก่งๆ ดีๆ นิสัยดีๆทั้งนั้น

จะให้พูดตามตรง ผมเคยอ่านหนังสือหรือนิตยสารอะไรนี่แหละ เขาบอกการบินไทยจ้างพนักงานเยอะเกินไป เยอะมาก เมื่อเทียบกับสายการบินเพื่อนบ้าน เครื่องเขาเยอะกว่า แต่พนักงานยังน้อยกว่าเราเยอะเลย ทำไมหนะเหรอ เมืองไทยก็รู้ๆกันอยู่ ผมว่าสู้เอาเงินที่จะให้พนักงานที่เกินอัตรา มาให้นักบินยังดีกว่าอีก ขาดอะไรไม่เท่าขาดนักบิน ไม่มีนักบิน ใครจะบิน แต่จะว่านักบินสำคัญฝ่ายเดียวก็ไม่ถูกจริงๆ ทุกฝ่ายสำคัญหมด แต่นักบินกว่าจะมีมาทดแทนกันได้ก็อย่างน้อยๆ ปีครึ่ง ส่วนอื่นขาดก็หาใหม่ได้ (หรือเปล่า)

ผมแค่แชร์ไอเดียเฉยๆนะครับ  O27 ว่าแล้วก็เสียดายมันสมองของการบินไทยที่สุดครับ

Offline Pompomdoggy

• ประชาชน

• นักรบ
  • **
จริงอย่างที่คุณ grid พูดน่ะครับ นักบินการบินไทยทั้งหมดมีโอกาสได้ก็เพราะการบินไทย พูดถึงเงินเดือนนักบินของการบินไทยปัจจุบันก็น่าจะทำให้กินอยู่ในเมืองไทยได้สบายในระดับหนึ่งเลยทีเดียว (แต่อาจจะหือขึ้นคอหน่อยถ้าคิดจะถอย Porsche ออกมาสักคัน คงต้องรอสิบกว่าปีให้เป็นกัปตันก่อน 555 ล้อเล่นครับ) แต่ถึงยุยังไงผมว่าการตัดสินใจก็ขึ้นอยู่กับคนคนนั้นแหละครับ ต้องคิดให้ดีเลยทีเดียวเพราะต้องย้ายไปอยู่ที่โน้นเลยครับ ใครมีครอบครัวก็ต้องยกครอบครัวไปด้วย แต่ก็ต้องห่างจากพ่อแม่ญาติพี่น้องเลย แถมย้ายไปก็ต้องอยู่นานด้วยน่ะครับ (ไม่แน่ใจว่าถ้าคิดจะกลับมาการบินไทยจะทำได้เปล่า) แต่ถึงยังไง Student Pilot รุ่นใหม่ได้ใช้ทุนให้การบินไทยเป็นเวลาสิบปีอยู่แล้ว ไปไหนไม่ได้หรอกครับ อิอิ  E47 แต่ถ้าระดับ instructor ไปนี่ก็น่าเป็นห่วงเลยทีเดียวน่ะครับเพราะกว่าจะสะสมประสบการณ์ได้ขนาดนี้

พูดถึงถ้าตามบทความออกไปแล้ว 20 คน จะตามไปอีก 40-50 คน ก็ถือว่าเยอะมากน่ะครับเพราะการบินไทยมีนักบินประมาณ 1400 คนใช่ไหมครับ แสดงว่าปีนี้อาจจะรับ SP กันเยอะเป็นพิเศษไหม???

เคยอ่านเจอในบทความหนึ่งว่าแอร์เอเชียที่มาเลเซียผลิตนักบินได้ปีละ 500 คน แต่ถ้าของไทยแอร์เอเชียผลิตหรือรับได้น้อยก็ต้องรับ SP เพิ่มน่ะครับ 555  O30

ผมขอพูดไว้ก่อนเลย ว่า คนอย่างผมจะไม่ไปไหน ถ้าเขาไม่ไล่ผมออกครับ .................. เผื่อสอบได้ 55555 O27 O28 O30

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ผมขอพูดไว้ก่อนเลย ว่า คนอย่างผมจะไม่ไปไหน ถ้าเขาไม่ไล่ผมออกครับ .................. เผื่อสอบได้ 55555 O27 O28 O30

เห็นคนเคยพูดแบบนี้ออกไปหลายคนแล้วครับ  E06

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
ปัญหาโลกแตก  E11 

แต่ก็จริงนะครับ ถ้านักบินขาดแคลน แล้วนักบินที่มีอยู่เกิด Duty เกิน บริษัทจะเอาใครมาบินหว่า  O35

Offline golf307

• FLY away
ผมว่าจะโทษนักบินก้อไม่ถูก ในเมือ การบินไทย นอกจากไม่ไห้แล้ว ยังลดผลประโยช ของนักบินอีก ทำยังไงได้ย่างนั้นคับ

DD ยังบอกว่า "สมองใหล เป็นเรื่องปรกติ" บ่งบอกถึงความใส่ใจในเรื่องนี้มีน้อยมาก

บรรดา ส่ายงานอืน ground ทั้งหลายก้อยังมองแบบ อิฉฉาว่านักบินได้มากเกินไป เพราะวันๆก้อบ้าอำนาจ นังเฉยๆไม่ต้องทำอะไรมาก ลดๆลงมาอีกก้อดี

เมื่อก่อนจ่ายภาษีไห้ เดียวนี้จ่ายเอง ....อย่านึกว่าไม่เยอะ นักบินที่จ่ายเองต่อไปก้อเป็นกับตันในอนาคต คงหน้ามึดเพราะต้องจ่ายปีละ 1.5ล้านบาทต่อปี จ่ายสองปีเท่ากับ benz หนึงคัน หรืองส่งลูกเรียนเมื่องนอก..................แต่สิ่งที่ได้กลับมาไม่มีเลย ขนาดบัตรทอง รักษาฟรียังไม่มีสิทไช้เพราะ เงินเดือนเกิน ถนนก้อพังเหมื่อนเดิม

แอเอเชียฉลาดกว่าพอรู้ว่าคนจะลาออก เพิมเงินเดื่อนไห้เลย(ขนาดเพิมไห้ยังไม่รู้ว่าจะเอาอยู่หรือปล่าวเลย) ตอนนี้ เงินเดือน airasia lowcostairline ได้มากกว่านักบิน การบินไทย สายการบินแห่งชาติแล้ว

ไห้โบนัส 3เดือนดูเหมื่อนจะดี ที่ไหนได้ มันก้อคือเงิน perdium กับ ขีด วันนอน ที่ควรจะได้พักเวลาไปต่างประเทศ นั้นแหละ ยังไม่ทันตดไห้มันเหม็นเลย ก้อกลับแล้ว สงสารแทน ฝ่าย operation จิงๆ

ปล แรงไปหรือปล่าว อืมมม

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
การบินไทยไม่ขยับอายุให้อีกนิดเหรอครับ คนที่อยากอยู่กับการบินไทยจริงๆที่หมดโอกาสสอบไปแล้วจะได้กลับมาสู้ต่อ ยังหวังอยู่เล็กๆ  O07

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
1 อยากรู้อะครับว่าในหนึ่งปีการบินไทยสามารถ evaluate กับตันได้ประมาณปีละกีคนหรอครับ แล้วปีนึ่งมีกัปตันเกษียณปีละกี่คนอะครับ อยากรู้สัดส่วนตรงนี้

2 แล้ว extra sim คือไรครับผม

O19 O19 O19

Evaluate จริงๆแล้วเท่าที่ทราบ คือ  Evaluate ตามรุ่น เข้าบริษัทก่อน Evaluate ก่อน ครับ ต่อให้ปีเดียวกันแต่คนละผลัดก็ตามคิวครับ ^^)>
ตก Evaluate มีครับ ผมรู้จักพี่คนนึง  ตกมาแล้ว 2 ครั้งนิดๆ(มั้ง) บินมา 16-17 ปีแล้ว พี่ Cadet38 คงรู้ อิอิ
 O30

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
แต่ถ้าเงินเดือนพออยู่พอกิน แล้วเหลือเวลาส่วนตัวนอกจากเวลาบินบ้างก็ดีนะครับ

บินเสร็จกลับมาบ้าน กินข้าวกับครอบครัว

วันที่ไม่มีบินก็ไปกินข้าวกับครอบครัวสบายๆ น่าจะมีความสุขดีออกครับ  E18

แถมยังบินกับกัปตันที่ประมาณการสูง บินมามากกว่าสิบปี ผมคิดว่า ประสบการณ์เหล่านี้ช่วยอะไรได้มากนะครับ

อย่างน้อยๆก็ดูปลอดภัยกว่า ในความคิดส่วนตัวของผม

แต่ก็นานาจิตตังนั่นหล่ะนะครับ เมื่อได้เป็นแล้ว อนาคตคือสิ่งที่แต่ละคนเลือก  E37

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ

• นักรบ
  • **
คุณ grid น่าจะรู้จักนักบินเยอะน่ะครับเท่าที่อ่านดู

ที่สายการบินตะวันออกกลางนี่รายได้ทั้งหมดไม่ต้องเสียภาษีสักบาท (สักดิลแล่ม)

พูดถึงจะสู้เรื่องเงินกับสายการบินตะวันออกนี่เล่นลำบากมากน่ะครับ เพราะเขาสายป่านยาวมากๆ

Offline toy

• ประชาชน
ผมว่าจะโทษนักบินก้อไม่ถูก ในเมือ การบินไทย นอกจากไม่ไห้แล้ว ยังลดผลประโยช ของนักบินอีก ทำยังไงได้ย่างนั้นคับ

DD ยังบอกว่า "สมองใหล เป็นเรื่องปรกติ" บ่งบอกถึงความใส่ใจในเรื่องนี้มีน้อยมาก

บรรดา ส่ายงานอืน ground ทั้งหลายก้อยังมองแบบ อิฉฉาว่านักบินได้มากเกินไป เพราะวันๆก้อบ้าอำนาจ นังเฉยๆไม่ต้องทำอะไรมาก ลดๆลงมาอีกก้อดี

เมื่อก่อนจ่ายภาษีไห้ เดียวนี้จ่ายเอง ....อย่านึกว่าไม่เยอะ นักบินที่จ่ายเองต่อไปก้อเป็นกับตันในอนาคต คงหน้ามึดเพราะต้องจ่ายปีละ 1.5ล้านบาทต่อปี จ่ายสองปีเท่ากับ benz หนึงคัน หรืองส่งลูกเรียนเมื่องนอก..................แต่สิ่งที่ได้กลับมาไม่มีเลย ขนาดบัตรทอง รักษาฟรียังไม่มีสิทไช้เพราะ เงินเดือนเกิน ถนนก้อพังเหมื่อนเดิม

แอเอเชียฉลาดกว่าพอรู้ว่าคนจะลาออก เพิมเงินเดื่อนไห้เลย(ขนาดเพิมไห้ยังไม่รู้ว่าจะเอาอยู่หรือปล่าวเลย) ตอนนี้ เงินเดือน airasia lowcostairline ได้มากกว่านักบิน การบินไทย สายการบินแห่งชาติแล้ว

ไห้โบนัส 3เดือนดูเหมื่อนจะดี ที่ไหนได้ มันก้อคือเงิน perdium กับ ขีด วันนอน ที่ควรจะได้พักเวลาไปต่างประเทศ นั้นแหละ ยังไม่ทันตดไห้มันเหม็นเลย ก้อกลับแล้ว สงสารแทน ฝ่าย operation จิงๆ

ปล แรงไปหรือปล่าว อืมมม

กด Like ครับ

20 ปีก่อนกัปตันการบินไทยเงินเดือน 4 แสน เบนซ์คันละ 1 ล้าน
ตอนนี้กัปตันการบินไทยเงินเดือน 4 แสนเท่าเดิม เบนซ์คันละ 3 ล้าน
นักบินสมัยนี้ไม่มีเงินซื้อเบนซ์กันแล้วครับ อย่างเก่งก็คัมรี่ไฮบริด

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
คุณgrid นี่เป็นนักบินสายการบินอะไรครับ?? E06

ข้อมูลแน่นมากครับ อิอิ E47

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
1 อยากรู้อะครับว่าในหนึ่งปีการบินไทยสามารถ evaluate กับตันได้ประมาณปีละกีคนหรอครับ แล้วปีนึ่งมีกัปตันเกษียณปีละกี่คนอะครับ อยากรู้สัดส่วนตรงนี้

เท่าที่แอบเข้าไปดูมา เมื่อเดือนธันวาคม Evaluate ไป 2 ท่าน เดือนนี้อีก 1 ท่าน

สองท่านแรกไม่แน่ใจ แต่ท่านล่าสุดนี้น่าจะมาจาก QP จากกองทัพอากาศ เพราะเห็นยศนาวาอากาศด้วย

ตกลงคุณ grid นี่เป็นนักบินป่ะครับ ?  สับสนๆ

ไม่ใช่ครับ แต่คงจะใช่เร็วๆนี้ อิอิ

Offline oil_man

• ทหารเลว
  • *
   ความคิดของผมนะ ได้ทำงานที่รัก(เป็นนักบินได้ไปบิน)อยู่บ้าน(เมืองไทย)ก็มีความสุขแล้วหล่ะครับ อยากไปหาเพื่อน หาญาติขับรถไปแป้บเดียว เมืองไทยน่าอยู่ที่สุดแล้วคุณว่าจริงมั้ย

Offline zakk

• ทหารเลว
  • *
ผมอยากเป็นนักบิน ไม่ใช่เรื่อง รายไำด้เป็นหลัก อยู่ที่ใจล้วนๆ

แต่ถ้าได้เป็นแล้ว เวลานั้นก็ต้องเลือกทางที่ดีที่สุด

อย่างไรก็ตาม ผมรักประเทศไทย

Offline golf307

• FLY away
ใครๆก้ออยากอยู่เมื่องไทยครับ ถ้าไม่เอาเปรียบจนเกินไปนัก ผมเชือว่านักบินก้อยอมทนครับ

ถ้าตัวคนเดียวไม่มีลูกเมียมันก้อโอเคร

แต่ถ้ามีลูกแล้วอยากจะส่งเรียนเมื่องนอกคงลำบาก คนเดียวพอไหว สองคนก้อตาย (ยกเว้นว่ารวยอยู่แล้ว)

บางที่ผมคิดว่าเวลามีครอบครัวแล้วอาจจะเปลียนความคิด เพราะต้องดูแลอีกหลายชีวิต
"เพื่อครอบครัว" อาจจะต้องเสียสะละ

ที่สำคันคือสายการบินต่างชาติเขาดูแลครอบครัวนักบินได้ดีกว่าการบินไทยเยอะ เขาไม่ บังคับว่าลูกเมียเท่านั้น (พ่อแม่นักบินไม่ได้นะ)ได้รับผลประโยชตั๋วฟรีหรือ FIRSTCLASS แต่ถ้าสมมุดว่าไม่มีลูก ก้อเสียสิทฟรี-
ตรงกันข้าม เท่าที่ได้ยินมาสายการบินต่างชาติเขาไห้เลือกได้ 4คนใครก้อได้ อาจจะเป็นพ่อแม่ของนักบินเองก้อได้

ผมคิดว่า การได้ บิน หรือขับเครื่องบินที่เรารัก แน่นอนว่ามีความสุข แต่ งานก้อคืองาน วันนึกก้อต้องมีเบื่อ มีเซง แต่งานก้อคืองาน

ทำงาน1ปีในต่องประเทศได้ผลตอบแทนเท่ากับ 4-5ปีเมืองไทย // อยู่เมื่องไทยสบายๆ แต่ได้น้อย   มันก้อ............แล้วแต่คนจะเลือก

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.

• ทหารเลว
  • *
ปรับเลยๆๆๆ (เงินเดือนนะ) เย่ๆ อิอิ E18

ตื่นได้แล้วครับ  E47

เห็นมีโครงการปรับเพิ่มเงินเดือนตามเกณฑ์การประเมิณหนิครับ ปรับตั้งแต่ 0 ถึง 12% กันเลยทีเดียว (บางแผนกสูงสุด 10%)

ไม่ทราบว่าปรับเป็นประจำทุกปีรึเปล่าน่ะครับ

• ทหารเลว
  • *
Update นิดนึงครับ

1. เรื่อง Evaluate กัปตัน

เท่าที่ผมย้อนกลับไปดูประกาศบริษัทมาประมาณ 1 ปีที่ผ่านมา เฉลี่ยแล้วมีนักบินได้เลื่อนขั้นเป็นกัปตันเดือนละ 1-2 ท่านน่ะครับ

ตกปีละประมาณ 15-20 ท่าน ไม่รู้จะพอกีบความต้องการมั้ยนะครับ  O35

2. เรื่องขึ้นเงินเดือนนักบินการบินไทย

ขึ้นแน่ๆ ประมาณ 6% บวกเพิ่มตามการประเมินสูงสุด 10%

ไม่รวมกับในข่าวในนี้นะครับ  O07

Offline mrhern

• ประชาชน
 O27 ผมเชื่อว่าหลายคนที่ยังไม่ได้บินก็คิดว่าขอให้ได้บินก็พอ จะอยู่กับไทยตลอดไป แต่พอได้แล้วความคิดนั้นมันก็หายไปเอง (หลายคนนะครับไม่ใช่ทุกคน)
สำหรับผมต้องอยู่ต่างประเทศ เงินก็น้อยกว่าไทยนัก สวัสดิการก็ไม่ได้   - นักบิน 309- แต่ผมก็มีความสุขที่ได้บินนะครับ  O18 ความสุขเล็กๆแบบพอเพียง  O16