Author Topic: กาตาร์แอร์เวย์โต้ยุโรป สอนมวยธุรกิจการบิน  (Read 7714 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
กาตาร์แอร์เวย์โต้ยุโรป สอนมวยธุรกิจการบิน
เมื่อวันที่14กุมภาพันธ์ นาย อัคบาร์ อัล เบเคอร์ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร สายการกาตาร์แอร์เวย์ ออกแถลงกาณ์การชี้แจงกรณีที่สมาคมสายการบินยุโรปออกมาระบุว่า สายการบินชาติตะวันออกกลางได้รับการสนับสนุนทางการเงินจากรัฐบาลในประเทศ ทำให้สายการบิน อย่างเอมิเรตส์ เอทิฮัด และกาตาร์แอร์เวย์ เติบโต และสามารถ แย่งมาร์เก็ตแชร์ไปจากสายการบินที่อาจมีกำลังเงินน้อยกว่า

โดย นาย อัคบาร์ อัล เบเคอร์ โต้แย้งข้อกล่าวหาว่า ปัจจุบันรัฐบาลทุกประเทศ ต่างสนับสนุนอุตสาหกรรม การบินเพราะเป็นส่วนสำคัญในการผลักดันเศรษฐกิจโดยรวมของประเทศ และยกกรณีตัวอย่างที่รัฐบาลสหรัฐอเมริกาได้ออกนโยบายลดภาษี และนโยบายประกันภัย จากการก่อการร้าย เพื่อประคับประคองให้สายการบินสัญชาติอเมริกันยังคงดำเนินธุรกิจได้ต่อไปเช่นกัน ส่วนกรณีที่ สมาคมสายการบินยุโรป เรียกร้องให้มีการจัดตั้ง องค์กรระดับนานาชาติเพื่อกำกับดูแลธุรกิจการบินเพื่อให้เกิดการแข่งขันอย่างยุติธรรมนั้น นาย อัคบาร์ อัล เบเคอร์ ชี้แจงว่า เรื่องนี้เป็นสิทธิของผู้บริโภคมากกว่า ในการตัดสินใจเลือกเข้าถึงบริการที่มีคุณภาพในราคาที่เหมาะสม หากสายการบินยุโรปไม่สามารถปรับปรุงสินค้าและบริการของตนเองเพื่อให้ทัดเทียมกับ สายการบินตะวันออกกลางแล้ว ผู้บริโภคในยุโรปก็มีสิทธิ์ที่จะได้รับบริการที่ดีกว่าจากสายการบินอื่นๆ

ขอบคุณ ThaiSquare

Offline meen_onboard

• ประชาชน
ขอบคุณสำหรับข่าวคับ การตลาดเมืองนอกนี่เขากัด เขาจิกกันแรงจริงๆ  O08

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
จริง สู้กันแบบว่าหยุดมะได้เลย - สอบนักบิน 306-

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ

ผมสงสัยมานานละ พวกราคานํ้ามันที่สายการบินตะวันออกกลางเค้าเสียเนี่ย เท่ากับที่พวกเราเสียๆกันอยู่หรือเปล่าน่ะครับ . . . .

อย่าง EK สั่งไปได้ยังไง 380 เป็น 100ลำ ทั้งๆที่สายการบินอื่นเค้ามองว่า 5-6ลำมันก็ขาดทุนจะแย่แล้ว O35

(แต่ก็ขอให้เปิดรับนักบิน บ่อยๆนะครับ รับ SPด้วยยิ่งดีเลย O34)

Offline textmode

• นักรบ
  • **
จะว่าไปเรื่องสายการบินต่างชาติรับ SP นี่ ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งครับคือ ถ้าเค้าจะมารับ/มาสอบในไทย มันเป็นไปได้หรือเปล่าครับ เพราะเหมือนอย่างปีก่อนๆ สายการบินอะไรซักอย่าง ถ้าจำไม่ผิดคือเอธิฮัด มาเปิดสอบที่สิงคโปร์ ทำให้เพื่อนผมหลายคน(รวมถึงผมด้วย)เลือกที่จะไม่ไป เพราะลงทุนเยอะไป เหอๆ ผมว่าถ้าเค้ามาเปิดสอบในไทย จะมีคนแห่ไปสมัครกันเยอะแน่ๆ

ปล ขออภัยที่นอกประเด็นไปนะครับ

Offline meen_onboard

• ประชาชน

ผมสงสัยมานานละ พวกราคานํ้ามันที่สายการบินตะวันออกกลางเค้าเสียเนี่ย เท่ากับที่พวกเราเสียๆกันอยู่หรือเปล่าน่ะครับ . . . .

อย่าง EK สั่งไปได้ยังไง 380 เป็น 100ลำ ทั้งๆที่สายการบินอื่นเค้ามองว่า 5-6ลำมันก็ขาดทุนจะแย่แล้ว O35

(แต่ก็ขอให้เปิดรับนักบิน บ่อยๆนะครับ รับ SPด้วยยิ่งดีเลย O34)

ในความคิดผมน่ะ กลุ่มสายการบินตะวันออกกลางคงได้ rate ราคานํ้ามันที่ถูกกว่า กลุ่มสายการบินอื่นเป็นหลายเท่าตัวเลยคับ
เพราะเขาผลิตนํ้ามันได้เอง ต้นทุนเขาเลยถูก เลยมีเวลาไปบริหารจัดการส่วนอื่นที่ทำให้กำไรบ.เยอะขึ้น เลยมีทุนเยอะพอที่จะสั่งเครื่องทีเดียว 100 กว่าลำ
จิงๆ สั่งทีเดียว 100 กว่าลำถ้าเอามาเฉลี่ยราคาต่อลำมันจะถูกกว่าซื้อจำนวนน้อยๆหน่ะคับ

อย่างบ้านเราเองจะ stock นํ้ามันทีต้องผ่านนายหน้า ซึ่งก็ไม่ใกล้ไม่ไกล น่าจะเป็นสิงคโปร์ แหละคับ
ผ่านนายหน้าค่าใช้จ่ายเยอะเป็นเงาตามตัว  E11
แต่จะทำไงได้ล่ะคับ บ้านเราไม่มีวัตถุดิบผลิตนํ้ามันมากพอเลยต้องเอาเข้ามาผ่านนายหน้าอีกทีคับ  E08

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ
อย่างง่ายๆ นักบินของไทยไป etihad ทั้งนั้น คนที่ไปเก่งๆระดับครูทั้งนั้น นี่แหละ ทรัพยาการมนุษย์หลั่งไหลไปที่นั่นกันหมด

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
จะว่าไปเรื่องสายการบินต่างชาติรับ SP นี่ ผมสงสัยอยู่อย่างหนึ่งครับคือ ถ้าเค้าจะมารับ/มาสอบในไทย มันเป็นไปได้หรือเปล่าครับ เพราะเหมือนอย่างปีก่อนๆ สายการบินอะไรซักอย่าง ถ้าจำไม่ผิดคือเอธิฮัด มาเปิดสอบที่สิงคโปร์ ทำให้เพื่อนผมหลายคน(รวมถึงผมด้วย)เลือกที่จะไม่ไป เพราะลงทุนเยอะไป เหอๆ ผมว่าถ้าเค้ามาเปิดสอบในไทย จะมีคนแห่ไปสมัครกันเยอะแน่ๆ

ปล ขออภัยที่นอกประเด็นไปนะครับ

4ปีก่อน Emirate เค้าเปิดรับนะครับ แต่ผมไม่มั่นใจว่า มาเปิดที่ไทยเลยหรือเปล่า แต่ก็มีคนไทยไปสอบเหมือนกันครับ  O35
แต่ที่ 2-3 ปีก่อนเปิดกันแล้วเป็นข่าวก็ Etihad เนี่ยละครับ ผมเองก็หวังจะไป. . .ลงสมัครอะไรไว้เรียบร้อยสุดท้ายก็ ยกเลิกเพราะพิษเศรษฐกิจน่ะครับ (ดีนะยังไม่ได้จองตั๋ว O22)