Author Topic: ตาบอดสี  (Read 13010 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline birdbadboy

• ประชาชน
อยากเป็นนักบินมากๆๆๆๆๆ
แต่ตาบอดสี อยากร้อง
เป็นนักบินเฮลิคอบเตอร์ได้ป่าว

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เสียใจที่ต้องตอบว่าไม่ได้ครับ นักบินตาบอดสีไม่ได้ในทุกกรณี แต่ผมไม่แน่ใจว่านักบินส่วนบุคคลได้หรือไม่นะครับ แต่คิดว่าไม่น่าจะได้เช่นกัน อาชีพนักบินไม่ใช่ทุกสิ่งหรอกครับ มีอาชีพอีกหลายอย่างที่ท้าทายความสามารถ และรายได้ดีมากกว่านักบินเยอะครับ สู้ๆครับน้อง

Offline ta86

• นักรบ
  • **
คุณ birdbadboy อย่าเครียดเลยครับ ขนาดคนที่คุณสมบัติพร้อมต่างๆยังมีโอกาสที่จะได้เป็นกันโคตรจะยากมากๆเลยครับ แต่ก็น่าเห็นใจน่ะครับเพราะยังไม่มีโอกาสได้ลองเลย

ว่าแต่ พี่ pilotguide ครับอาชีพอื่นๆที่ว่านี่อะไรบ้างครับ  อย่าบอกว่าหมอน่ะครับเพราะผมแก่เกินจะไปสอบเข้าและเรียนอีกมากกว่า 6 ปี (แถมต้องเรียนต่อเฉพาะทางอีก) ขอข้อมูลไปประดับความรู้หน่อยครับ แต่พี่เป็นนักบินอยู่แอร์เอเชียใช่ไหมครับ

• ราชาเทวะ
ทำอะไรมันก็ประสบความสำเร็จได้ รวยได้ทั้งนั้นครับน้อง รวยกว่านักบินมีอีกเยอะ อยู่ที่น้องทำมันให้เต็มที่ ไปให้สุดทาง พ่อครัวร้านอาหารผมก็เคยเห้นเงินเดือน 500000++ มาแล้ว นักร้องมีเป็นหมื่นล้านบาทก้มี นักเขียนขายนิยายทั่วโลกอย่าง JK ก้รวยอภิมหาศาล อยู่ที่ตัวเราเองชอบทางไหน เอาตัวเองไปอยู่ในจุดที่เรา planing ให้ได้ ไปตาม step ทีละขั้น รับรองทำในสิ่งที่รัก และทำให้เต็ม ประสบความสำเร็จแน่นอนครับ

Offline birdbadboy

• ประชาชน
อย่าว่าอย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ

สิ่งที่ผมรักก็ นักบินเนี่ยแหละครับ

แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

• ราชาเทวะ
สรุปว่ารักนักบินเหรอครับ 555 ผมยังไม่มีแฟนครับ ล้อเล่นนะครับ E33 ถ้าหมายถึงรักการบิน คุณมีเงินก้มาบินเล่นได้ครับ เช่าเครื่องพร้อมครู คุณก็บินได้ ได้บินเหมือนกัน หรือจะบินร่มบิน พารามอเตอร์มันก็บินเหมือนกัน แต่อาจจะต่างกันนิดหน่อย สู้ๆนะครับน้อง

• ราชาเทวะ
ในทางกลับกัน ถามน้องว่าน้องบอกว่าน้องรักการบิน น้องเคยบินแล้วหรือยังครับ? น้องถึงบอกว่าน้องรัก น้องเคยวาดภาพสวยๆแล้วหรือยังครับ? น้องถึงตอบว่าน้องรักมันน้อยกว่าเรื่องการบิน ประเด็นที่พี่จะบอกก็คือ อย่าพึ่งตัดสินใจเข้าข้างตัวเองว่าเรารักสิ่งใดสิ่งนึงเมื่อเรายังไม่ได้ลองทุกสิ่งครบครับ หลายคนที่เข้ามาโรงเรียนการบินพร้อมผมบอกว่ารักการบิน ชอบการบิน แต่พอมาเรียนบินจริงออกไปก็เยอะเพราะมันไม่ใช่อย่างที่เราๆคิด ถ้ายังไม่ได้มาบินจะไม่รู้หรอกครับว่ามันกดดัน มันเหนื่อย มันหนักแค่ไหน มันไม่เหมือนที่เราจินตนาการไว้ตอนเด็กๆแม้แต่นิดเดียวเลยครับ ที่อยากจะบินไปจับเมฆ ไปทางไหนก็ได้ที่อยากไป มันมีกฎ มีกติกา มากมายกว่าขับรถยนต์อีกเป็นหลายๆเท่าเลย ความฝันเป้นสิ่งที่ดีครับทำให้คนเรามีแรงขับเคลื่อนไปตามหาความฝัน แต่ความฝันกับความจริงมันอาจจะคนละเรื่องกันเลยนะครับ พี่เป้นกำลังใจให้น้องๆ อีกหลายๆคนที่ตามหาความฝันอยู่เช่นกันครับ และน้องเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ขอให้เจอสิ่งที่ตัวเองรักและเหมาะสมไวๆ E30

Offline toy

• ประชาชน
ข้างบนพูดได้ดีครับ กด like ตรงไหนนะ E30

ลองเป็นวิศวกร offshore มั้ยครับ เงินดีกว่านักบินอีกนะ
เพิ่งเริ่มทำงานก็ปีละแปดแสนถึงล้านห้า
ซีเนียร์หน่อยก็ปีละสามถึงห้าล้าน
หัวหน้างานระดับสูงๆก็ปีละแปดถึงสิบล้าน

ยกตัวอย่างง่ายๆก็ ผมมีเพื่อนเป็นคนอินเดีย ขาเป๋ข้างนึง อ่านภาษาอังกฤษไม่ออก เขียนไม่ได้ พูดได้อย่างเดียว วันๆยืนตากแดดตากลมขับเครน
ทำงานมาสิบปี มีเงินในบัญชี 30 ล้านบาท ซึ่งเป็นนักบินสิบปียังมีไม่ถึงครึ่งเลยครับ ไม่เชื่อลองขอดูบัญชีพี่ๆแถวนี้ได้ E06

ยังมีงานอีกหลายอย่างครับที่เราไม่เคยรู้จักและไม่คิดว่ามันจะได้เงินเยอะขนาดนั้น

Offline supermaew

• ATT03/10
  • นักรบ
ทำไมมีแต่คนพูดถึงเรื่องเงินเนี่ย ....   O27

ไม่ได้แปลว่าทุกคนมาอยู่ตรงนี้เพราะเงินนี่นา   อย่างน้อยก็ผมล่ะ   ...

Offline Wolf

• ขุนศึก 9 ทัพ
ทำไมมีแต่คนพูดถึงเรื่องเงินเนี่ย ....   O27

ไม่ได้แปลว่าทุกคนมาอยู่ตรงนี้เพราะเงินนี่นา   อย่างน้อยก็ผมล่ะ   ...

มาเพราะสาวๆหรอครับ  O30

เอ๊ะ..หรือว่าหนุ่มๆ  E11

Offline ta86

• นักรบ
  • **

5555555 คุณ Wolf พูดถึงลักษณะนักบินส่วนใหญ่ได้ตรงเป๋ะเลย ขำจริงๆ แต่จริงๆก็ไม่ได้จำกัดแค่นักบินน่ะครับ ผู้ชายที่ประสบความสำเร็จ มีเงิน มีชื่อเสียง ก็มักจะเป็นอย่างนี้กันเยอะอยู่แล้วครับ แต่นักบินมีแอร์ให้เลือกเยอะ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.

5555555 คุณ Wolf พูดถึงลักษณะนักบินส่วนใหญ่ได้ตรงเป๋ะเลย ขำจริงๆ แต่จริงๆก็ไม่ได้จำกัดแค่นักบินน่ะครับ ผู้ชายที่ประสบความสำเร็จ มีเงิน มีชื่อเสียง ก็มักจะเป็นอย่างนี้กันเยอะอยู่แล้วครับ แต่นักบินมีแอร์ให้เลือกเยอะ

ขอเถียงว่าไม่จริงครับ บินมากจะสิบปีแล้ว ไม่เคยตกถึงท้องซักคน

jason

• Guest

Possibly

Offline Topaz

• ATT02/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
แต่ชีวิตoff shoreมันไม่สนุกนะครับ แล้วแต่คนชอบ รุ่นพี่ผมก็เป็นวิศวกรน้ำมันก่อนมาเป็นนักบินอะครับ
ผมว่าเลือกสิ่งที่ชอบก่อนดีกว่านะครับ เราต้องอยู่กับมันไปตลอดนะคับ
ทำไปหนุกๆ อย่าเครียด E47