Author Topic: เรียนถามพี่ๆนักบิน เรื่อง Level change ของ Boeing หน่อยครับ  (Read 14705 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
ปกติแล้วเวลา airborne ไปแล้วจะใช้ VNAV หรือ LV CHG หรือ ปรับตั้งค่าเองที่ MCP

และอีกอย่างหนึ่งก็คือ ในเมื่อมี VNAV อยู่แล้วซึ่งสามารถ control เครื่องได้นุ่มนวล
ทำไมต้องมี LV CHG มาให้เครื่องบินมันกัมๆ เงยๆ  เพื่อปรับความเร็วด้วยครับ ท่าทางน่าจะเวียนหัวกว่าใช้ VNAV นะครับ

O08

รบกวนด้วยนะครับ อยากรู้ครับ เผอิญเล่น sim อยู่แล้วงงครับ

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
  ปกติ VNAV มันจะทำงานได้ ต้องโปรแกรมใส่ข้อมูลต่างๆให้กับ FMC ครับ ส่วน (FL CH) FLIGHT LEVEL CHANGE จะเป็นเหมือนเบสิกโหมดที่เราจะควบคุมเครื่องบินผ่าน MCP (Mode Control Panal) ได้โดยตรง
  ปกติเราจะ arm VNAV ตั้งแต่ก่อนวิ่งขึ้น แล้วมันจะไป Capture ที่ 400ft AGL หลังจากนั้นเครื่องจะบินตามที่เราโปรแกรมไว้ครับ  O29

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
สิ่งนึงที่ต่างระหว่าง VNAV กับ FLCH ก็คือ Autothrottle mode น่ะครับ

VNAV จะให้ Thrust REF คือ max thrust limit ที่เราเลือกไว้ในหน้า thrust limit page ใน FMC น่ะครับ

ส่วน FLCH จะให้ Thrust เฉยๆ ซึ่ง vary ขึ้นกับ Altitude ที่เราจะไต่ขึ้นไป (ไต่น้อยก็ใช้ thrust น้อย, ไต่มากก็ใช้ thrust มากตาม)

และ VNAV นั้นก็ไม่ต่างกับ FLCH คือใช้ pitch mode เพื่อควบคุมความเร็ว เครื่องมันก็จะบินก้มๆ เงยๆ (ถ้าไม่อยากให้มันก้มๆ เงยๆ ก็ใช้ V/S mode แทนก็ได้ครับ แต่ว่ามันจะเปลืองน้ำมันกว่าเท่านั้นเอง)

อีกส่วนนึงที่แตกต่างกันระหว่าง VNAV กับ FLCH ก็คือ ใน mode ของ VNAV นั้นจะทำงานตามข้อมูลที่เรา program ไว้ใน FMC เช่นพวก Altitude restriction หรือ speed ส่วน FLCH ได้แค่ว่าจะไต่ด้วย speed เท่าไหร่ ไปถึงความสูงไหนแค่นั้นเองน่ะครับ

• นักรบ
  • **
ถามต่อครับ

ถ้า Arm VNAV ไว้ พอถึง 400 AGL แล้วมันก็จะ engage อัตโนมัติโดยไม่ต้อง กด A/P ใช่ไหมครับ
หรือว่าต้องกด A/P ก่อน

แล้วอีกอย่าง สมมุติว่าระหว่างที่บินอยู่ เช่น ถือ Heading 360 ซึ่งเป็นเส้นทางตาม profile ใน FMC
แต่ว่า ATC สั่งให้ Turn right ไปที่ 015 ซักพัก ATC ก็สั่งให้ Resume own nevigation เราก็กลับมาบิน heading 360 ตามเดิมใช่รึเปล่าครับ O35

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
การ engage autopilot กับ การที่ VNAV จะ Capture นั้น เป็น 2 เรื่องที่ใกล้เคียง เกี่ยวข้อง แต่ไม่ใช่เรื่องเดียวกันครับ
เช่น หากเราบิน Manual อยู่ เครื่องก็สามารถจะ Capture VNAV ได้ครับ แล้วเราก็บินตามที่เครื่องคำนวณต่อไป
แต่หากเหตุการณ์เดียวกันนั้นเรา Engage Autopilot ไว้ก่อน เมื่อเครื่อง Capture VNAV แล้ว เครื่องก็จะบินตาม VNAV ไปได้เองอัตโนมัติครับ

การ resume ปกติจะไม่เกิดขึ้นหลังจากที่ act เค้า vector ออกไปจาก track เดิมครับ แต่หากเกิดขึ้น เราก็ต้องกลับไปยังจุดที่ ATC เค้า clear เราไว้แต่เดิม ก่อนสั่ง radar vector ครับ
นั่นก็คือ บินตรงไปยังจุดต่อไปได้เลย หรือจะกลับไปเส้นเดิมก่อนก็ได้ครับ เพราะเค้าให้เรา own navigate แล้วนิครับ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณครับ สำหรับทุกคำตอบ เดี๋ยวขอไปลองดูก่อนครับ อาจจะไม่เหมือนจริงแต่ก็ได้จินตนาการครับ

ปล. 737-400 นี่คลากสิคดีจริงๆนะครับ ชอบเสียง Elevator Trim ครับ ไม่รู้ว่าใน cockpit จริงๆ จะดังสนั่นอย่างนั้นรึเปล่า E30

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ดังมากครับ แต่ก็ชัดเจนดีเวลาทริม

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
แล้วอีกอย่าง สมมุติว่าระหว่างที่บินอยู่ เช่น ถือ Heading 360 ซึ่งเป็นเส้นทางตาม profile ใน FMC
แต่ว่า ATC สั่งให้ Turn right ไปที่ 015 ซักพัก ATC ก็สั่งให้ Resume own nevigation เราก็กลับมาบิน heading 360 ตามเดิมใช่รึเปล่าครับ O35

ปกติ ATC จะไม่บอกแค่ Resume own navigation เฉยๆ ครับ จะให้ clearance ต่อด้วย เช่น "Resume own navigation direct to (Waypoint name)" ไม่งั้นก็จะทำให้เกิดความสับสนได้ว่าจะให้เราไปทางไหนต่อน่ะครับ
« Last Edit: 29 December 2010, 22:41:03 +07 by aekkung »

• Moderator
  • ราชาเทวะ

ปกติ ATC จะไม่บอกแค่ Resume own navigation เฉยๆ ครับ จะให้ clearance ต่อด้วย เช่น "Resume own navigation direct to (Waypoint name)" ไม่งั้นก็จะทำให้เกิดความสับสนได้ว่าจะให้เราไปทางไหนต่อน่ะครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถามต่อนิดนึงไอ้ Flex temp นี่เกี่ยวรัยกับตอนวิ่งขึ้นมั่งครับ O19 O19

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ถามต่อนิดนึงไอ้ Flex temp นี่เกี่ยวรัยกับตอนวิ่งขึ้นมั่งครับ O19 O19

Flex Temp เป็นการบอกให้เครื่องทำงานที่อุณหภูมิตามที่บอก แทนที่จะทำงานเต็มกำลัง

สมมติ อากาศจริงๆมีอุณหภูมิ 30 องศาเซลเซียส
เครื่องสามารถให้ Thrust ได้ 90% N1 (90% ของรอบการหมุนของใบพัดใบหน้าสุด (ใบต่อๆไปเรียก 2, 3, 4 ไปเรื่อยๆ แต่ปกติก็จะมีแค่ 1-3 ใบเองครับ))
ต้องการ Runway ในการวิ่งขึ้น 2000 เมตร แต่รันเวย์เรายาวตั้ง 4000 เมตร เหลือรันเวย์ตั้งเยอะ แถมไม่ติดสิ่งกีดขวางอะไรอีกด้วย (ต้องเช็คก่อนนะครับ อันนี้สมมติ)

นักบินเลยบอกเครื่องว่า "เฮ้ ทำงานที่ 44 องศา ก็พอนะ" เครื่องก็อาจจะให้ Thrust ออกมาที่ 80% N1 แทน และใช้ Runway ในการวิ่งขึ้นอยู่ที่ 3000 เมตร
เครื่องยนต์ก็จะสึกหรอน้อยลงน่ะครับ

ยิ่งใช้ Temp สูงก็ยิ่งสึกน้อยน่ะครับ แต่มันก็มี Limit อยู่นะครับ ไม่ใช่ว่าจะลดลงไปได้ตามใจฉันขนาดนั้น

ผิดป่าวไม่รู้นะครับ E46

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
การ engage autopilot กับ การที่ VNAV จะ Capture นั้น เป็น 2 เรื่องที่ใกล้เคียง เกี่ยวข้อง แต่ไม่ใช่เรื่องเดียวกันครับ
เช่น หากเราบิน Manual อยู่ เครื่องก็สามารถจะ Capture VNAV ได้ครับ แล้วเราก็บินตามที่เครื่องคำนวณต่อไป
แต่หากเหตุการณ์เดียวกันนั้นเรา Engage Autopilot ไว้ก่อน เมื่อเครื่อง Capture VNAV แล้ว เครื่องก็จะบินตาม VNAV ไปได้เองอัตโนมัติครับ

แหะๆ ขอเสริมท่านอาจารย์ Durasail หน่อยครับ

VNAV เป็น Mode ที่มีผลทำให้ Flight Director (สีชมพู) command ทางด้าน pitch mode ครับ
A/P เป็นการสั่งให้เครื่องบิน เอา Attitude ของเครื่องไปไว้ที่กึ่งกลาง Flight Director โดยที่เราไม่ต้องทำการบังคับเองครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับตำตอบ Flex temp ตามที่เข้าใจคือหลอกเครื่องให้คำนวณตามที่เราป้อนไปถูกหรอเปล่าครับ งั้นเวลาถ้าวิ่งขึ้นตอนอากาศร้อนๆต้องป้อนค่าหลอกมันอีกหรือไม่ครับ O07 O07

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับตำตอบ Flex temp ตามที่เข้าใจคือหลอกเครื่องให้คำนวณตามที่เราป้อนไปถูกหรอเปล่าครับ งั้นเวลาถ้าวิ่งขึ้นตอนอากาศร้อนๆต้องป้อนค่าหลอกมันอีกหรือไม่ครับ O07 O07

ก่อนอื่นต้องเข้าใจการทำงานของ FLEX TEMP ก่อนนะครับ คือว่า ปกติครับ เครื่องบินมี max takeoff weight (MTO) ใช่ไหมครับ เช่น B777-200 วิ่งขึ้นได้ 247.2 tons โดยที่เรายังไม่คำนึงถึงอุณหภูมิ พอเราเอาอุณหภูมิมาเกี่ยวข้อง แล้วไปดูใน GROSS WEIGHT CHART ปรากฏว่า ตัวอย่างนะครับ (ตัวเลขอาจไม่ใช่ของจริง) ที่สุวรรณภูมิ การที่เราจะวิ่งขึ้นโดยใช้ MTO นั้น อุณหภูมิต้องเป็น 15องศาหรือต่ำกว่า แต่ปรากฏว่าวันนี้ อุณหภูมิจริงคือ 20องศา ดังนั้น วันนี้เราไม่สามารถวิ่งขึ้นได้โดยการใช้ FLEX TEMP ครับ เพราะ ถ้าเช็คจากที่ GROSS WEIGHT CHART นั้นที่อุณหภูมิ 20 องศา เราสามารถวิ่งขึ้นได้แค่น้ำหนัก 244.0 (น้ำหนักวิ่งขึ้นจะน้อยกว่า MTOW) ดั้งนั้น เราต้องเอาน้ำหนักออก ให้เหลือไม่เกิน 244.0 ครับ

ในขณะเดียวกัน ถ้าวันนี้น้ำหนักวิ่งขึ้นของเราแค่ 200ตัน แต่อุณหภูมิเราเหมือนเดิมคือ 20องศา เราก็ไปดูใน GROSS WEIGHT CHART ว่า ที่น้ำหนัก 200ตันนั้น ต้องการอุณหภูมิเท่าไหร ปรากฏว่า ได้ที่อุณหภูมิ 57 องศา (เลขสมมุตินะครับ) ดังนั้นวันนี้เราสามารถวิ่งขึ้นโดยใช้ FLEX TEMP ได้ครับ โดยใส่ไปที่ 57องศา ดังนั้น ถ้าวันนี้อุณหภูมิเรา ไม่มากกว่า 57องศา เราก็สามาถใส่ FLEX TEMP ได้เลยครับ แต่ถ้าโชคร้าย วันนี้ สุวรรณภูมิอากาศ 59องศา เราก็ต้อง เอาน้ำหนักออกให้เลือกน้ำหนักที่สามารถทำการวิ่งขึ้นได้ที่อุณหภูมิ 59องศาครับ  O08 O08 O08