Author Topic: ไปสอบมาเป็นไงกันบ้างครับSP TAA  (Read 110601 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ta86

• นักรบ
  • **
เส้นไม่เส้น ดูที่หมายเลข 565 นามสกุลดังซะด้วย อิอิ  O30

ผมว่านามสกุลของผู้สมัครหมายเลข 576 เจ๋งกว่าเยอะเลยครับ ถ้าเป็น น.ส. นี่คงฮาเลยแหละครับ

ระวังเขาอยู่ในเว็บนี้นะครับ อิอิ

แซวเล่นเฉยๆ คงไม่โกรธกันน่ะ  O10

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
รับ10นอน6คือไรเหรอครับ

ก็หมายความว่ารับ 10 คน แต่มีแน่นอนแล้ว 6 คนครับ (6 คนนี้มาจากไหนไม่รู้นะ)

ปล. อันนี้ผมแปลความเท่านั้นเองนะคร้าบบบ ไม่รู้ว่าจริงเป็นอย่างนี้รึเปล่า

ถ้าตามนั้นจิงๆ เท่ากับว่าจาก1000คนรับเพิ่มอีกแค่4 สินะ ถ้างั้นก็เลิกหวังมั้ยคับ

Offline luziferrr

• ทหารเลว
  • *
วันที่เป็นสอบเห็นคนนึงย้อมผมแดง ไม่รู้ว่าเจ้าตัวเกาะติดบอร์ดนี้อยู่บ้างรึเปล่า หรือมีใครในบอร์ดนี้รู้จักรึเปล่า

ของ TAA นี่ไม่รู้ว่าเป็นไงนะครับ แต่ผมได้ยินมาว่า การบินไทยเค้าจะscreen บุคลิกภาพ ตั้งแต่วันที่ไปยื่นเอกสาร ถ้าย้อมผม กางเกงยีนส์ รองเท้าแตะ ระเบิดหู หรือแม้แต่ไว้ผมยางรุงรัง

อะไรประมาณนี้ อาจจะถูกmarkไว้ก่อนครับ (แต่เรื่องกางเกงยีนส์ไปสมัครอันนี้น่าจะมีจริงนะครับ เคยได้ยินมาเค้าตัดสิทธิ์ครับ ส่วนรองเท้าแตะคงไม่มีใครบ้าใส่ไปสมัคร)

ถ้าใครที่จะไปสอบการบินไทยหรือเพื่อนๆใครที่จะสอบก็เตือนๆกันไว้ก็ดีครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
วันที่เป็นสอบเห็นคนนึงย้อมผมแดง ไม่รู้ว่าเจ้าตัวเกาะติดบอร์ดนี้อยู่บ้างรึเปล่า หรือมีใครในบอร์ดนี้รู้จักรึเปล่า

ของ TAA นี่ไม่รู้ว่าเป็นไงนะครับ แต่ผมได้ยินมาว่า การบินไทยเค้าจะscreen บุคลิกภาพ ตั้งแต่วันที่ไปยื่นเอกสาร ถ้าย้อมผม กางเกงยีนส์ รองเท้าแตะ ระเบิดหู หรือแม้แต่ไว้ผมยางรุงรัง

อะไรประมาณนี้ อาจจะถูกmarkไว้ก่อนครับ (แต่เรื่องกางเกงยีนส์ไปสมัครอันนี้น่าจะมีจริงนะครับ เคยได้ยินมาเค้าตัดสิทธิ์ครับ ส่วนรองเท้าแตะคงไม่มีใครบ้าใส่ไปสมัคร)

ถ้าใครที่จะไปสอบการบินไทยหรือเพื่อนๆใครที่จะสอบก็เตือนๆกันไว้ก็ดีครับ

น่าจะเป็นคนเดียวกับผมนะครับ ผมแอบสังเกตุอยู่

แต่เค้าก็มั่นใจดี

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ผมเห็นอยู่คนหนึ่งถักผม deadlock แถมลากแตะมาวันสอบด้วย

พี่แกเก๋าจริง  E25

Offline grid

• ขุนศึก 9 ทัพ

น่าจะเป็นคนเดียวกับผมนะครับ ผมแอบสังเกตุอยู่

เห็นตอนสอบตอนบ่ายตอนเข้าไปนั่ง มั่นมาก เก๋ามาก

Offline dimkotozawa

ถ้าเป็น TG โดนไล่กลับบ้านแล้วครับ อย่าว่าแต่ทรงผมเลยครับ แค่ใส่ยีนส์ หรือ ผ้าใบมา ก็เรียบร้อยแล้วครับ
เจอคนหนึ่งใส่ยีนส์เดป+รองเท้าผ้าใบหุ้มเดป+เสื้อยืดมีเสื้อคลุมอีกที+ทรงผม นึกว่าดาราเกาหลีมาซะอีกครับ 555++ ถ้าอ่านอยู่ก็อย่าโกรธน่ะครับ แซวเล่น

Offline icon007

• ทหารเลว
  • *
ทุกๆคนอย่าเครียดไปเลย อย่างน้อยก็ยังได้มีโอกาสไปสอบ ไม่เหมือนผมที่ติวแทบตายไม่มีแม้แต่โอกาสเพราะอายุเกิน คงต้องไปหวังที่การบินไทยแล้ว ยังไงถ้าใครผ่านก็ยินดีด้วยครับ แต่ก็อย่างว่าผมได้ยินมาเหมือนกันว่านอนมาเลยหลายคน ระบบเส้นสายมันมีทุกองค์กรและทุกอาชีพครับต้องทำใจ

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
ผมไม่ค่อยชอบอยู่อย่างเวลาประกาศผลอะครับ ซึ่งที่นี่ไม่เหมือนการบินไทย ตรงที่

เค้าไม่ให้เห็นรายชื่อทั้งหมดที่ผ่านการทดสอบในแต่ละรอบ (คราวนี้ไม่แน่ใจครับแต่ QP เป็นแบบนั้น) ต้องใส่หมายเลขประจำตัวของตัวเองจึงจะรู้

การบินไทยประกาศเห็นๆไปเลยว่าใครเป็นใคร

ที่ว่านอนมาอะครับ นอนมาหามกลับมีเยอะเหมือนกันนะผมว่า (แต่TAAไม่รู้เหมือนกัน อาจจะนอนยาว  E30)

อย่างน้อยก็ได้ทำนะครับ เป็นกำลังใจให้กันครับ  E07

Offline tlealone

• นักรบ
  • **
  • Catch the Dream
รอลุ้นผล TAA ช่วงเดือนมกราคม

ช่วงนี้อ่านหนังสือต่อไป TG TG TG  O19 O19 O19

สาธุ๊...อย่าเลื่อนอีกนะ O07

ผมไม่ค่อยชอบอยู่อย่างเวลาประกาศผลอะครับ ซึ่งที่นี่ไม่เหมือนการบินไทย ตรงที่

เค้าไม่ให้เห็นรายชื่อทั้งหมดที่ผ่านการทดสอบในแต่ละรอบ (คราวนี้ไม่แน่ใจครับแต่ QP เป็นแบบนั้น) ต้องใส่หมายเลขประจำตัวของตัวเองจึงจะรู้

การบินไทยประกาศเห็นๆไปเลยว่าใครเป็นใคร

ที่ว่านอนมาอะครับ นอนมาหามกลับมีเยอะเหมือนกันนะผมว่า (แต่TAAไม่รู้เหมือนกัน อาจจะนอนยาว  E30)

อย่างน้อยก็ได้ทำนะครับ เป็นกำลังใจให้กันครับ  E07

คุยกับกัปตันการบินไทยมาครับ พี่เขาบอกว่า การบินไทยไม่มีเส้นแน่นอน เพราะหากเกิดเหตุอะไรต่างๆแล้วเขาจะมีประวัติหมด แล้วหากนักบินคนนั้นผ่านมาแบบไม่มีมาตรฐาน โปร ก็จะถูกพักงานด้วย เพราะโปรที่มาสอบเรานั้นเขาต้องเซ็นรับรองเราด้วยครับ แล้วผลสอบเรามันก็จะอยู่่ไปจนเราเกษียณครับ

Offline Wolf

SP ก็ต้องทำแบบนั้นเหมือนกันครับ ได้ยินประกาศก่อนปล่อยกลับบ้าน

Offline ApocalypsE

• ประชาชน
ผมก็เซ็งครับ....

พวกแต่งตัวไม่รู้จักกาลเทศะ...

โดยเฉพาะข้างซ้ายผมเนี่ย น่าโมโหมาก...

คนอะไรน่ารัก แล้วยังจะแต่งตัวน่ารัก ทำตัวน่ารักมาสอบอีก...

ทำเอาผมไม่มีสมาธิเลย... แย่

E30

น่าจะเป็นแอร์ที่นี่แหละ เห็นนักบินที่คุมสอบเดินมาส่งยิ้มให้หลายคนเลย 555+

Offline pumpchiii

• ประชาชน

โดยเฉพาะข้างซ้ายผมเนี่ย น่าโมโหมาก...

คนอะไรน่ารัก แล้วยังจะแต่งตัวน่ารัก ทำตัวน่ารักมาสอบอีก...

E30

น่าจะเป็นแอร์ที่นี่แหละ เห็นนักบินที่คุมสอบเดินมาส่งยิ้มให้หลายคนเลย 555+

แหม... งั้นต้องขอบคุณสาวข้างๆ ผม ที่ไม่ทำให้ผมเสียสมาธิเลย  O15

Offline Sec

• นักรบ
  • **

E30

แหม... งั้นต้องขอบคุณสาวข้างๆ ผม ที่ไม่ทำให้ผมเสียสมาธิเลย  O15
555555 โลกมันช่างโหดร้าย

E30

แหม... งั้นต้องขอบคุณสาวข้างๆ ผม ที่ไม่ทำให้ผมเสียสมาธิเลย  O15
555555 โลกมันช่างโหดร้าย

7_ _ แอร์การบินไทยครับ ผมเคยจีบแล้วแห้วครับ หลายปีมาละ อิอิ

Offline Sec

• นักรบ
  • **
คนที่ ไม่ทำให้ เสียสมาธิเหรอครับ O15

Offline setthawutk

• ประชาชน
เปลี่ยนมาใช้โทอิคแทนข้อสอบอังกฤษเถอะครับ O22 ข้อสอบ listening เศร้าเกิ๊น O21

Offline Sec

• นักรบ
  • **
มันจะเยี่ยมมากมากเลยครับ E18

TOEIC 900 มาเจอแบบนี้ยังมึนตึ๊บครับ
ปล มีใครชะงักไปสะพักไหมครับ ช่วงที่ listening ขาดหายไป มีใครหยุดทำบ้างครับ
คิดไปคิดมาโชคดีที่ผมได้ทำไประหว่างมันหาย ไม่งั้นเสร็จไม่ทันเวลาแน่นอน

Offline eyeshield

• ทหารเลว
  • *
ตอนที่เค้าให้เวลาทำ listening อันสุดท้าย ผมพลิกไปทำ reading ทันทีเลย ฟังไปก็เท่านั้น - -

Offline ApocalypsE

• ประชาชน
มายืนยันด้วยคนครับ...
โทอิค 895
แต่มาเจอlisteningแบบนี้+เสียงก้อง
ทิ้งดิ่งอย่างเดียวเลยคับงานนี้...

เข้าใจว่าชีวิตจิงต้องเจออะไรแบบนี้
แต่เอาไว้เป็นการพัฒนาฝึกฝนตอนเรียนดีกว่าไหม
ทดสอบคัดเลือกเอาแนวทางโทอิคโทเฟลน่าจะเหมาะสมกว่า

Offline Sec

• นักรบ
  • **
TOEIC 900 มาเจอแบบนี้ยังมึนตึ๊บครับ
ปล มีใครชะงักไปสะพักไหมครับ ช่วงที่ listening ขาดหายไป มีใครหยุดทำบ้างครับ
คิดไปคิดมาโชคดีที่ผมได้ทำไประหว่างมันหาย ไม่งั้นเสร็จไม่ทันเวลาแน่นอน

ผมครับผมชะงัก กลัวว่าอยู่ๆมันจะ พูดขึ้นมาครับ แต่ก็แป๊บเดียว E47
ตอนหลังที่พี่เค้ากลับมาเปิด ผมว่าไม่เปิดก็ได้นะครับ ไม่รู้เรื่องอยู่ดี

ผมครับผมชะงัก กลัวว่าอยู่ๆมันจะ พูดขึ้นมาครับ แต่ก็แป๊บเดียว E47
ตอนหลังที่พี่เค้ากลับมาเปิด ผมว่าไม่เปิดก็ได้นะครับ ไม่รู้เรื่องอยู่ดี
ผมชะงักไปพักใหญ่เลยครับ เพราะผมเป็นคนไม่ค่อยเก่งอังกิดเป็นทุนเดิมอยู่แล้วครับโดยเฉพาะ listening ดังนั้นผมจึงอ่านโจทย์+choice แล้วถือดินสอจ้องข้อสอบเลยครับ รอมันพูดจะได้ได้กา ไม่กล้าว๊อกแว๊กข้ามไปทำอันอื่นเพราะกลัวฟังไม่ทัน ซักพักเอ๊ะทำไมยังไม่เปิดว่ะ มองดูซ้าย-ขวา-หน้า-หลัง-รอบข้าง ก็ยังรอกันอยู่ ซักพักเห็นท่าไม่ดี เหลือบไปเห็นคนหนึ่งเริ่มทำละ ผมก็ซัดมั่วเลยครับ ทำให้เสียเวลาไปเยอะครับ ผมเลยทำ reading ไม่ทัน (ตอนนั้นนึกอยู่ในใจ หรือ มันเปิดไปแล้วว่ะ แต่ดันฟังไม่รู้เรื่องเอง) ตอนหลังมาเปิดอีกรอบ ลบไอ้ที่มั่วไปตอนแรก ปรากฎว่า เปิด-ไม่เปิด ไม่มีผล เลย เลย กลับไปฝนตำแหน่งเดิมที่เพิ่งลบไปเหมือนเดิมเป๊ะๆ
บอกได้คำเดียวเซ็งมากๆครับ
ไม่ติดเพราะอังกิดนี่แหละครับ
ส่วนตัวผมชื่อว่า General Technical ไม่ได้เป็นตัวตัดเพราะไม่ต่างกันมาก (ทำไม่ได้กันหมด)
ตัวตัดน่าจะเป็น อังกิด+Apt แต่ Apt มันง่ายเกิน+เวลาเยอะเกินไป ทำให้ไม่มีผลเพราะทำได้พอๆกัน
ตัวตัดจึงน่าจะเป็นอังกิด อย่างเดียว เพราะมีความแตกต่างแน่นอน ถึงจะบอกว่า TOEIC 900 ก็ฟังไม่รู้เรื่องเหมือนกันแต่ผมเชื่อว่าโดยรวมแล้ว listenning+gramma+reading คนที่เก่งคะแนนมันจะทิ้งคนอื่นครับ (ผมเชื่อว่าทิ้งมากด้วย)
 E08 O22 O11 O12 O15

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ไม่จริงครับ toeic มันวัดจริงๆแค่ listening กับ reading ครับ grammar มีแค่ 20 จาก 200 ผมว่า มันไม่ทิ้งกันเท่าไหร่หรอกครับ

ไม่จริงครับ toeic มันวัดจริงๆแค่ listening กับ reading ครับ grammar มีแค่ 20 จาก 200 ผมว่า มันไม่ทิ้งกันเท่าไหร่หรอกครับ
ผมหมายถึงอังกฤษของ TAA ครับ ทิ้งชัวร์ อย่างน้อยๆ ก็ reading ครับ

Offline Wolf

ผมก็นิ่งอยู่นะ รอว่าเมื่อไหร่เค้าจะเปิด  - นักบิน 305-

ผ่านไปสักพัก อืม.. นั่งมองหน้าพี่กัปตันที่เป็นคนเปิด เค้าก็ทำหน้านิ่งๆ อืม.. ก..คงเบลอล่ะมั้ง ไป part อื่นก็ได้ E47

จิงๆตั้งแต่ได้ยินเสียงเรื่องแรกผมก็กะจะข้ามไปทำส่วนหลังแล้วล่ะครับ แต่พอดีนั่งอยู่แถวหน้าๆเวทีเลย

กลัวเค้าจะหาว่าโกง  O23

Offline Sec

• นักรบ
  • **
ผมหมายถึงอังกฤษของ TAA ครับ ทิ้งชัวร์ อย่างน้อยๆ ก็ reading ครับ
ไม่มากจริงๆครับผม :)

ใครติดช่วยมาบอกด้วยนะครับว่าทำอะไรได้เท่าไหร่ อยากรู้ต้องทำไงถึงจะติดน่ะครับ  E06

Offline teexaou

• ประชาชน

เห็นตอนสอบตอนบ่ายตอนเข้าไปนั่ง มั่นมาก เก๋ามาก

เอิ่ม..คนที่เห็นนั้น  เค้าใส่ชุดสีออกดำๆหน่อยใช่ไหมครับ  เดินอยู่คนเดียว แล้วนั่งแถวหน้าๆใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ก็ผมเองครับ 5555+

ที่จริงตอนย้อมมันดูไม่แดงเท่าไหร่นะ  แค่อยากให้หน้าสว่างขึ้นเท่านั้นเอง  แต่มาอยู่กลางแดดมันดูแดงเว่อๆอยู่นะ 555+ นึกไม่ถึงมันจะเด่นจนมีคนสังเกตหลายคน แหะๆ  E11

เรื่องเก๋ากับมั่นคงเข้าใจผิดแล้วล่ะครับ  ความมั่นใจหายไปตั้งแต่ข้อสอบชุดแรกๆแล้วล่ะครับ เหอๆ  E21 รอบบ่ายก็เดินเข้าไปสอบๆให้ครบซะตามหน้าที่   ถือว่ามาดูแนวข้อสอบในปีนี้ไว้ก่อนเฉยๆน่ะครับ  (ไม่มีอะไรจะเสียละนี่นะ  E25)

ขอบคุณที่มาช่วยเตือนเรื่องบุคลิกนะครับ  เจอกันคราวหน้าผมจะทำผมให้เรียบร้อยกว่านี้ครับ แหะๆ  E06