Author Topic: ATC RECRUITMENT  (Read 43664 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline exodus

• ประชาชน
http://www.aerothai.co.th/thai/anou_file/12898767440097.pdf

อีกทางเลือกของผู้รักการบินนะครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เมื่อก่อนเ้ค้าจะระบุเลยนะว่าต้อง "หน้าตาดี"

เค้าบอกว่า คนหน้าตาดี สอนให้เก่งได้ แต่คนเก่ง สอนให้สวยไม่ได้
เอิ๊กๆ O30

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
เมื่อก่อนเ้ค้าจะระบุเลยนะว่าต้อง "หน้าตาดี"

เค้าบอกว่า คนหน้าตาดี สอนให้เก่งได้ แต่คนเก่ง สอนให้สวยไม่ได้
เอิ๊กๆ O30

เล่นลูกนี้ก็ไปไม่เป็นเหมือนกันน่ะครับเนี่ยใครอยากสอบแต่ไม่สวยไม่หล่อก้คิดมากน่ะครับเนี่ย

แล้วสอบได้แล้วมาการเรียนอีกมากมายด้วยหรือป่าวครับ

Offline dimkotozawa

• ขุนศึก 9 ทัพ
สอบถามผู้รู้ครับ ไม่ทราบว่าจะมีโอกาสได้บรรจุที่สุวรรณภูมิ หรือ ทุ่งมหาเมฆ ป่าวครับ เห็นเขาบอกว่าต้องเลือกไปจังหวัดตามภูมิภาคต่างๆ - สอบนักบิน 308-

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
รุ่นประจำภูมิภาคครับ เพราะว่ารุ่นพี่ๆเขาอยากย้ายใจจะขาดแล้ว รุ่นใหม่ไปประจำแทนเสียดีๆ

• ประชาชน
สอบถามผู้รู้ครับ ไม่ทราบว่าจะมีโอกาสได้บรรจุที่สุวรรณภูมิ หรือ ทุ่งมหาเมฆ ป่าวครับ เห็นเขาบอกว่าต้องเลือกไปจังหวัดตามภูมิภาคต่างๆ - สอบนักบิน 308-

สุวรรณภูมิ ต้องเสียสละให้รุ่นพี่ๆไปก่อนนะ
ทุ่งมหาเมฆ ต้องรอตำแหน่งว่าง+อายุการทำงานถึงจึงจะเปิดให้สมัครนะครับผม

พอจะทราบไหมครับว่าต้องทำกี่ปีถึงจะมีโอกาสขอย้ายกลับ กทม. น่ะครับ  E37
อยากทำแต่ไม่อยากไปประจำภูมิภาคตลอดเพราะครอบครัวอยู่ กทม หมดน่ะครับ  - สอบนักบิน 304-

• นักรบ
  • **
น่าจะนานครับ นานเท่าไหร่บอกไม่ได้ ขึ้นอยู่กับโชค โอกาส

เดี๋ยวมาอยู่ต่างจังหวัดแล้วจะรู้ครับ ว่าสะดวกมากๆ พี่ๆที่หอเคยบอกว่า ช่วงที่พักเวียนลูกข่ายยังได้อยู่กับครอบครัวมากกว่าตอนย้ายกลับไปกทม.เสียอีก (แต่ละศูนย์จะมีหอลูกข่าย ใครไปทำงานหอลูกข่าย ทำงาน 15 วัน แล้วก็พักต่อเนื่อง 15 วัน)

อยู่ต่างจังหวัดมันไม่เสียหายหรอกครับ 5555

หมายความว่าถ้าทำ ตจว จะได้อยู่หอลูกข่าย ทุกคน แล้ว ก็ทำ 15 พัก 15 ทุกคน ใช่หรือเปล่าครับ - สอบนักบิน 308-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โห ดีจัง ทำ 15 หยุด 15 อยากทำมั่ง O05

อยู่ ตจว สบายออก รถไม่ติด อะไรๆก็สะดวกสบาย O07

• นักรบ
  • **
หมายความว่าถ้าทำ ตจว จะได้อยู่หอลูกข่าย ทุกคน แล้ว ก็ทำ 15 พัก 15 ทุกคน ใช่หรือเปล่าครับ - สอบนักบิน 308-

แม่นแล้วครับ ยกตัวอย่างหอภูเก็ต มีลูกข่ายสองที่คือ กระบี่ กะ ระนอง เวลาไปเวียนหอลูกข่าย จะต้องทำงานต่อเนื่องสิบห้าวัน หลังจากนั้นก็พักยาว 15 วัน

ก่อนไปเวียนก็ต้อง เรตติ้งหอลูกข่ายให้ได้ก่อนนะเออ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
น่าสนใจมากๆครับ แต่อายุเกินซะแล้ว เศร้า - นักบิน 309-

แล้วมันมีที่ไม่ใช่หอลูกข่ายละป่าวครับ ผมหมายถึงกรณีอื่น ที่ไม่ใช่ 15:15 น่ะครับ ป.ล. หอนี่คือหอควบคุมการบินใช่ไหมครับ ไม่ใช่หอพัก ค่าที่พักแพงป่าวครับ

• ประชาชน
แล้วมันมีที่ไม่ใช่หอลูกข่ายละป่าวครับ ผมหมายถึงกรณีอื่น ที่ไม่ใช่ 15:15 น่ะครับ ป.ล. หอนี่คือหอควบคุมการบินใช่ไหมครับ ไม่ใช่หอพัก ค่าที่พักแพงป่าวครับ

บ้านพักของบริษัทดีกว่านอนโรงแรมอีกนะเออ สวัสดิการณ์ก็เพียบ

ฟรี ละป่าวครับ นอนห้องละกี่คนครับ  - สอบนักบิน 302-

Offline ta86

• นักรบ
  • **
ทางวิทยุการบินเพิ่งประกาศผลการสอบข้อเขียนไปเมื่อวานน่ะครับ ไม่ทราบว่าเพื่อนสมาชิกท่านใดที่เป็น ATC อยู่หรือพอจะรู้พอจะบอกเล่าให้ฟังหน่อยได้ไหมครับว่าสวัสดิการ (ที่ผมได้ยินทั้งในบอร์ดนี้และที่อื่นๆมาว่าดีมาก) นี่เป็นยังไงบ้างครับ ไม่ทราบว่าในส่วนของอัตราผลตอบแทนนี่เป็นยังไงบ้างครับ (ถ้าพอที่จะบอกกันได้) ขอบคุณมากครับ

• นักรบ
  • **
เงินเดือนไม่มากหรอกครับ เมื่อเทียบกับความรับผิดชอบ และความเครียด

สตาร์ทก็เหมือนปริญญาตรีทั่วไปครับ หมื่นนิดๆ
พอได้เลื่อนตำแหน่งเป็นคอนโทรลเลอร์แล้วก็เงินเดือนประมาณ หมื่นปลายๆ + ค่าวิชาชีพอีกหมื่นนึง ถ้าอยู่สนามบินที่เครื่องเยอะอย่างที่ภูเก็ตนี่ก็ดีหน่อย มีโอทีให้ทำกัน

หลังจากนั้นพอเลื่อนเป็น approach controller หรือ area controller เงินเดือนจะเพิ่มเป็นสองหมื่นกว่าบาท บวกค่าlicense อีก 12000 บาท

รายรับของทาง area จะเยอะกว่าภูมิภาคครับ

รายละเอียดผมไม่กล้าพูดมากเกินไป เดี๋ยวจะผิดเรื่องจรรยาบรรณ (รึป่าว)

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบครับพี่ golfyATC  E30 พี่ทำที่วิทยุการบินมานานหรือยังครับ

ไม่ทราบว่าปกติจะใช้เวลานานเท่าไหร่หรือครับกว่าจะได้เลื่อนตำแหน่งต่างๆ อย่างเช่นจากพนักงานทั่วไปที่ต้องส่งไปฝึกก่อนแล้วจึงสามารถสอบเลื่อนขั้นเป็นคอนโทรลเลอร์ได้ครับ

คือผมไม่ได้มีพื้้นฐานทางด้านการบินน่ะครับ ไม่ทราบว่า approach controller กับ area controller นี่ต่างกันยังไงหรือครับ

คือผมไปอ่านเจอโพสต์หนึ่งในเว็บบอร์ดมีคนบอกว่าถ้าอายุงานถึงและสอบได้ license (ถ้าจำไม่ผิด 3 อัน ใช่หรือเปล่าครับ) ถ้ารวมฐานเงินเดือนและรายรับพิเศษอื่นๆอีกจะได้เดือนนึงถึงหกหลักเลย ไม่ทราบว่าที่พูดนี่จริงหรือเปล่า 

รบกวนถามรายละเอียดเยอะหน่อยน่ะครับ ผมเองก็ไปสอบแอร์เอเชียมาเหมือนกันแต่ผลข้อเขียนวิทยุการบินที่ไปสอบมาดันออกมาเร็วกว่าอีก 55555 ขนาดที่วิทยุการบินเขาใช้มือตรวจน่ะครับ  O30

พี่ส่งข้อความ PM หาผมก็ได้น่ะครับ จะได้ไม่รู้สึกว่าผิดจรรยาบรรณมากจนเกินไป  E47

• นักรบ
  • **
ทำมา 2 ปีจะเข้าปีที่ 3 แล้วครับ

เมื่อเข้าบริษัทมาแล้วก็ใช้เวลาเรียนหลักสูตร atc ประมาณปีนึงครับ ( 3 เดือนที่บริษัท, 10 เดือนที่สถาบันการบินพลเรือน) พอจบแล้วจะได้ย้ายไปตามศูนย์ต่างจังหวัดที่เลือกไว้ แล้วใช้เวลาประมาณปีนึงจึงจะสอบเป็น aerodrome controller  ซึ่งถือเป็น controller ขั้นต้นครับ ดูแลการขึ้นลงเครื่อง เขตรับผิดชอบ 5 ไมล์จากสนามบิน

ทำงานเป็น Controller ได้พักนึงก็จะสามารถทำเรื่องย้ายเข้าส่วนกลางได้ ซึ่งพวกที่ย้ายจะได้เลือกว่าจะลงที่ สุวรรณภูมิ หรือ เข้า area เป็น area controller ไม่ว่าทางไหนก็ต้องเรียนเพิ่มอยู่ดี

คนที่ไม่ย้าย หลังจากนั้นก็ทำงานที่หอต่างจังหวัดอีกพักใหญ่แล้ว จึงได้สอบเลื่อนขั้นเป็น Approach control หรือ controller เขตประชิดสนามบินของสนามบินนั้นๆรัศมีทำการ 50 ไมล์

นี่คือเส้นทางคร่าวๆของการเป็น Controller ครับ ซึ่ง controller คนนึงจะถือ license ได้แค่ 2 ใบเท่านั้น

รายรับ รวมทุกอย่าง เงินเดือน + ค่าวิชาชีพ + โอที ก็ถึงแสนนะครับ แต่ว่าไม่ได้ถือว่าเยอะเลยนะ เพราะว่าเดี๋ยวคุณเข้ามาวิทยุการบินได้จะรู้เองว่าทำไม ไม่ขอลงรายละเอียด 55555

สุดท้าย ยินดีด้วยที่ผ่านข้อเขียน aerothai นะครับ ต่อไปที่ฟิตๆภาษาอังกฤษให้ดีๆนะครับ ปีนี้เน้นมากๆ ขอให้โชดคีกะรอบที่เหลือนะครับ

ว่าแต่ผ่านข้อเขียน AIR ASIA ไหมครับ ผมไม่รอดครับ  T T

Offline fuel 98

• ประชาชน

เพราะว่าเดี๋ยวคุณเข้ามาวิทยุการบินได้จะรู้เองว่าทำไม ไม่ขอลงรายละเอียด 55555

ได้ความรู้เยอะครับ ว่าแต่ "เดี๋ยวรู้เอง" เนี่ย
ฟังดูเหมือนน่ากลัวนะครับ

• นักรบ
  • **
ขอบคุณพี่ golfyATC ที่ให้ความกระจ่างได้ดีขึ้นมากเลยครับเกี่ยวกับลักษณะตัวงาน

แล้วเรื่องสวัสดิการต่างๆนี่พอจะบอกได้ไหมครับ พอดีผมได้ยินคนเขาพูดว่าสวัสดิการดีมากๆ แต่พอถามต่อก็ตอบแบบละเอียดกันไม่ค่อยจะได้ (ไม่ใช่คนในวิทยุการบินน่ะครับ) ยังไงต้องขอโทษด้วยครับที่ถามคำถามเยอะมากๆ (ทำยังกับผ่านรอบสุดท้ายแล้ว ยังไงอย่างนั้น อิอิ)

ผมอ่านแล้วยังงงเลยครับ ถ้ารายรับถึงหลักหนึ่งแสนต่อเดือนแล้วพี่ยังรู้สึกว่าน้อยอยู่แสดงว่าเขาต้องใช้งานเยี่ยงทาสหรือบรรยากาศ สภาพการทำงาน แย่อะไรอย่างนั้น มันขนาดนั้นเลยหรือครับ เดี๋ยววันพฤหัสบดีนี้ผมจะสอบพิมพ์ดีดภาษาอังกฤษรอบสองแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรน่ะครับ

ส่วน AirAsia ผมไม่ผ่านครับ ทำเลขกับฟิสิกส์ไม่ค่อยได้ แถมเจอ listening ภาษาอังกฤษทำพิษเหมือนคนอื่นๆอีก อุตสาห์หวังพึ่งเป็นตัวช่วยทำคะแนนแท้ๆ จบกัน พี่ golfyATC จะสอบการบินไทยดูไหมครับ ช่วงนี้คงต้องวุ่นลางานบ่อยแน่เลยแถมพี่อยู่ต่างจังหวัดอีก

• นักรบ
  • **
ขอบคุณพี่ golfyATC ที่ให้ความกระจ่างได้ดีขึ้นมากเลยครับเกี่ยวกับลักษณะตัวงาน

แล้วเรื่องสวัสดิการต่างๆนี่พอจะบอกได้ไหมครับ พอดีผมได้ยินคนเขาพูดว่าสวัสดิการดีมากๆ แต่พอถามต่อก็ตอบแบบละเอียดกันไม่ค่อยจะได้ (ไม่ใช่คนในวิทยุการบินน่ะครับ) ยังไงต้องขอโทษด้วยครับที่ถามคำถามเยอะมากๆ (ทำยังกับผ่านรอบสุดท้ายแล้ว ยังไงอย่างนั้น อิอิ)

ผมอ่านแล้วยังงงเลยครับ ถ้ารายรับถึงหลักหนึ่งแสนต่อเดือนแล้วพี่ยังรู้สึกว่าน้อยอยู่แสดงว่าเขาต้องใช้งานเยี่ยงทาสหรือบรรยากาศ สภาพการทำงาน แย่อะไรอย่างนั้น มันขนาดนั้นเลยหรือครับ เดี๋ยววันพฤหัสบดีนี้ผมจะสอบพิมพ์ดีดภาษาอังกฤษรอบสองแล้วครับ ขอบคุณสำหรับคำอวยพรน่ะครับ

ส่วน AirAsia ผมไม่ผ่านครับ ทำเลขกับฟิสิกส์ไม่ค่อยได้ แถมเจอ listening ภาษาอังกฤษทำพิษเหมือนคนอื่นๆอีก อุตสาห์หวังพึ่งเป็นตัวช่วยทำคะแนนแท้ๆ จบกัน พี่ golfyATC จะสอบการบินไทยดูไหมครับ ช่วงนี้คงต้องวุ่นลางานบ่อยแน่เลยแถมพี่อยู่ต่างจังหวัดอีก

สวัสดิการถือว่าดีเลยครับ เบิกค่ารักพยาบาลได้เยอะมากๆ พ่อแม่ ลูกเมีย เบิกได้ครึ่งนึง มีค่าสงเคราะห์บุตร และจิปาถะอีกมากมาย

เขาใช้งานไม่หนักหรอก บรรยากาศการทำงานดีมาก อยู่กันฉันพี่น้องเลย โดยเฉพาะที่หอภูเก็ตนะครับ ที่อื่นผมไม่มีข้อมูล
แต่ที่บอกว่ารายได้มันน้อย ก็เพราะว่าเมื่อเทียบกะตัวงานแล้วอะครับ มันน้อยนะ งาน ATC นี่ความรับผิดชอบสูงมากนะครับ และเมื่อเทียบกับตำแหน่งอื่นๆของที่นี่แล้วมัน ..... อ่าน่า เข้ามาให้ได้ก่อนแล้วจะเข้าใจครับ 5555555

การบินไทย ลงสิครับจะอยู่เฉยทำไม ไม่ได้ปีนี้ผมก็เลิกหวังที่จะเป็นนักบินแล้ว คงจะจับไมค์คุมเครื่องบินไปจนเกษียญเลยหละครับ

ไงก็ขอให้โชคดีซักทางนะครับ

• นักรบ
  • **
ได้เลยครับ ขอบคุณมากครับพี่ ถ้ามีโชคมากพอที่ผ่านทุกรอบได้ เดี๋ยวก็คงเข้าใจ แต่ผมคิดว่าคงเป็นเหมือนกับนักบินการบินไทยหลายคนที่แห่กันไปสมัครทำสายการบินตะวันออกกลางน่ะครับ ก็เพราะเรื่องค่าตอบแทนนี่แหละครับ

พี่พอจะแนะแนวได้ไหมครับว่าเวลาสัมภาษณ์จะเจออะไรบ้างครับ ผมสังเกตุเห็นว่าปีนี้เขาจะมีสัมภาษณ์สองรอบ ภาษาอังกฤษรอบหนึ่งและรอบสุดท้ายเป็นภาษาไทย (ตามประกาศของปีที่แล้วจะไม่มีน่ะครับ จากพิมพ์ดีดไปตรวจร่างกาย+จิตวิทยาการบินเลยแล้วค่อยสัมภาษณ์ครั้งเดียว) ทำไมเขาไม่สัมภาษณ์รอบเดียวเลยแต่ทำเป็นสองภาษา ลักษณะคำถามจะเป็นยังไงบ้างครับ พี่เคยเจอถามว่า แล้วไม่อยากเป็นนักบินเหรอ ไหมครับ ต้องใช้ทุนคืนเป็นระยะเวลาเท่าไหร่ครับ

ขอให้พี่โชคดีกับการสอบการบินไทยด้วยครับ ถ้าไม่ติดอะไรผมคงลงสนามด้วย (แต่ต้องลางานถี่งิบเลยค่อนข้างกังวล การบินไทยแค่รอบแรกก็ต้องสองวันแล้ว)

• นักรบ
  • **
ได้เลยครับ ขอบคุณมากครับพี่ ถ้ามีโชคมากพอที่ผ่านทุกรอบได้ เดี๋ยวก็คงเข้าใจ แต่ผมคิดว่าคงเป็นเหมือนกับนักบินการบินไทยหลายคนที่แห่กันไปสมัครทำสายการบินตะวันออกกลางน่ะครับ ก็เพราะเรื่องค่าตอบแทนนี่แหละครับ

พี่พอจะแนะแนวได้ไหมครับว่าเวลาสัมภาษณ์จะเจออะไรบ้างครับ ผมสังเกตุเห็นว่าปีนี้เขาจะมีสัมภาษณ์สองรอบ ภาษาอังกฤษรอบหนึ่งและรอบสุดท้ายเป็นภาษาไทย (ตามประกาศของปีที่แล้วจะไม่มีน่ะครับ จากพิมพ์ดีดไปตรวจร่างกาย+จิตวิทยาการบินเลยแล้วค่อยสัมภาษณ์ครั้งเดียว) ทำไมเขาไม่สัมภาษณ์รอบเดียวเลยแต่ทำเป็นสองภาษา ลักษณะคำถามจะเป็นยังไงบ้างครับ พี่เคยเจอถามว่า แล้วไม่อยากเป็นนักบินเหรอ ไหมครับ ต้องใช้ทุนคืนเป็นระยะเวลาเท่าไหร่ครับ

ขอให้พี่โชคดีกับการสอบการบินไทยด้วยครับ ถ้าไม่ติดอะไรผมคงลงสนามด้วย (แต่ต้องลางานถี่งิบเลยค่อนข้างกังวล การบินไทยแค่รอบแรกก็ต้องสองวันแล้ว)

สัมภาษณ์รุ่นผมนี่มี 2 แบบครับ ภาษาอังกฤษกะภาษาไทย

ภาษาอังกฤษนี่เขาดูภาษาเราครับ คนสัมภาษณ์เป็นสาวสวยท่านนึง พูดคุยกันเรื่องทั่วๆไป แล้วแต่จะถาม แต่คิดว่าปีของคุณนี่น่าจะหนักหนาหน่อยนะครับ เพราะว่าเอา ICAO english proficiency level 4 เป็นอย่างน้อย คาดว่าเขาพูดคุยกันเราเกี๋ยวกับเรื่องทั่วไป งาน และอาจจะมีรูปภาพมาให้เราบรรยายว่าเราเห็นอะไรจากรูปนี้ แล้วคิดยังไงกับสิ่งที่เห็น ทำนองนี้
ทั้งนี้ทั้งนั้น เพื่อจะดู แกรมมาร์ โครงสร้างประโยค คำศัพท์ ความเข้าใจ ความคล่อง และการตอบสนองต่อคำถามที่ยิงมา
ของเรา ยากเนอะ? นักบินและ atc ที่มีประสบการณ์ทำงานมาเยอะ ยังตกกันหลายคนเลยครับ เตรียมตัวให้เยอะๆเลยจะดีมากครับ

ภาษาไทย น้องจะโดนรุมถามคำถามโดยคณะสัมภาษณ์ซึ่งเป็นระดับบิ้กๆของบริษัทครับ ประมาณ 7-8 คน แล้วแต่บุญกรรมของคนเข้ารับการสัมภาษณ์ 5555
อันนี้เขาต้องการดูไหวพริบในการตอบคำถาม แนวคิดในการทำงาน และมี multi tasking ในเล่นนิดหน่อย ลักษณะคำถามไม่ตายตัว แล้วแต่อยากถามอะไร

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
รุ่นน้องผมมีคนนึงพ่อกับแม่เป็น ATC ทั้งคู่ ชีวิตมันคุณหนูไฮโซเพื่อน ๆ อิจฉามากครับ มีแคมรี่ขับตั้งแต่เรียนจบ เที่ยวยุโรปตั้งแต่เด็ก ๆ รายได้พ่อกับแม่เค้าไม่ธรรมดาแน่ครับ  E47

• นักรบ
  • **
ผมมีสอบสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษวันพฤหัสบดีที่จะถึงนี้ครับ ที่น่ากังวลก็ตรงที่เอาสาวสวยมาสัมภาษณ์นี่แหละครับ  O34 กลัวจะเกิดอาการพูดไม่ออกด้วยความอึ้ง 555  O30 เพิ่งเกิดกับผมสดๆร้อนๆเมื่อวันศุกร์เองครับ มีฝรั่งคนนึงที่ทำงานน่ารักมากๆมาพูดคุยด้วย ดันพูดไม่ค่อยออกซะงั้น เหมือนคนเอ๋อยังไงไม่รู้ทั้งๆที่เข้าใจเขาหมดทุกอย่างแล้วปกติผมจะไม่มีปัญหาในการพูดด้วย 555 แต่คิดว่าวันสัมภาษณ์จริงหวังว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากหรอกครับ

ถ้าผ่านรอบนี้ไปได้ก็จะเจอจิตวิทยาการบินและตรวจร่างกายต่อ ไม่ทราบว่าในปีที่พี่สอบนั้นทำทั้งสองอย่างในวันเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือว่าแยกกันทำ สอบจิตวิทยาการบินเขาจะมีอะไรบ้างครับ มันจะเป็นรอบปราบเซียนเหมือนกับกรณีของนักบินหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับพี่ golfyATC

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันน่ะครับว่าจะมีหวังมากเท่าไหร่ เพราะปีนี้เขารับแค่ 20 คนแถมผมเป็นสมาชิกชมรมเกาเหลาด้วยน่ะครับ ก็จะพยายามเต็มที่ต่อไปครับ  O02

ถ้าพ่อแม่ ATC สามารถซื้อแคมรี่ให้ลูกขับได้ตอนเรียนจบ แล้วพี่นักบินนี่จะซื้อ Boeing 747 ซักลำให้ลูกขับไหมครับ อิอิ  E47

• นักรบ
  • **
ผมมีสอบสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษวันพฤหัสบดีที่จะถึงนี้ครับ ที่น่ากังวลก็ตรงที่เอาสาวสวยมาสัมภาษณ์นี่แหละครับ  O34 กลัวจะเกิดอาการพูดไม่ออกด้วยความอึ้ง 555  O30 เพิ่งเกิดกับผมสดๆร้อนๆเมื่อวันศุกร์เองครับ มีฝรั่งคนนึงที่ทำงานน่ารักมากๆมาพูดคุยด้วย ดันพูดไม่ค่อยออกซะงั้น เหมือนคนเอ๋อยังไงไม่รู้ทั้งๆที่เข้าใจเขาหมดทุกอย่างแล้วปกติผมจะไม่มีปัญหาในการพูดด้วย 555 แต่คิดว่าวันสัมภาษณ์จริงหวังว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากหรอกครับ

ถ้าผ่านรอบนี้ไปได้ก็จะเจอจิตวิทยาการบินและตรวจร่างกายต่อ ไม่ทราบว่าในปีที่พี่สอบนั้นทำทั้งสองอย่างในวันเดียวกันหรือเปล่าครับ หรือว่าแยกกันทำ สอบจิตวิทยาการบินเขาจะมีอะไรบ้างครับ มันจะเป็นรอบปราบเซียนเหมือนกับกรณีของนักบินหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับพี่ golfyATC

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันน่ะครับว่าจะมีหวังมากเท่าไหร่ เพราะปีนี้เขารับแค่ 20 คนแถมผมเป็นสมาชิกชมรมเกาเหลาด้วยน่ะครับ ก็จะพยายามเต็มที่ต่อไปครับ  O02

ถ้าพ่อแม่ ATC สามารถซื้อแคมรี่ให้ลูกขับได้ตอนเรียนจบ แล้วพี่นักบินนี่จะซื้อ Boeing 747 ซักลำให้ลูกขับไหมครับ อิอิ  E47

อย่า worry เลยครับ สวยผมกะสวยคุณมันอาจจะคนละมาตราฐานก็ได้นะครับ  E47

ตรวจร่างกายเสร็จแล้วจึงตรวจจิตเวชครับ รอบจิตเวชนี่เป็นข้อสอบข้อเขียนให้ทำครับ เยอะดี แต่ไม่ยากเท่าไหร่เลย มาตราฐานไม่เท่านักบินมังครับ

แต่สงสัยจัง ปีนี้สัมภาษณ์ก่อนแล้วค่อยตรวจจิตเวชเหรอครับ?

• นักรบ
  • **
ปีนี้จะเป็นสัมภาษณ์ภาษาอังกฤษก่อนน่ะครับ เริ่มตั้งวันที่ 16 กุมภาพันธ์ถึงวันที่ 23 กุมภาพันธ์ครับ จากนั้นก็ไปตรวจร่างกายกับสอบจิตวิทยาครับ (สรุปแล้วเป็นคนละวันกันใช่ไหมครับพี่) เดิมทีในกำหนดการที่ทางวิทยุการบินแจ้งให้ทราบในวันที่สอบข้อเขียนคือระหว่าง 23-25 กุมภาพันธ์แต่ตอนนี้ดูเหมือนจะได้เลื่อนเป็นต้นเดือนมีนาคมแล้วครับ ถ้ายังรอดอยู่ก็จะได้สอบสัมภาษณ์รอบสุดท้ายกับกรรมการ 7-8 คนเป็นภาษาไทยตามที่พี่บอกผมครับ (ตามกำหนดการเดิมก็บอกแค่ว่าภายในเดือนมีนาคมเหมือนกันครับ)

ถ้านับวันดูแล้วก็ถอนหายใจเลยครับ ถ้ารอบตรวจร่างกายและจิตวิทยาการบินต้องใช้ 2 วันบวกกับสัมภาษณ์อีก 1 วัน ก็รวมเป็น 3 วัน
สอบการบินไทยในเดือนมีนาคม ต้องลา 1 วันไปยื่นเอกสารเองและอีกหนึ่งวัน (วันที่ 21 มีนาคม) เพื่อไปสอบรอบแรก รวมเป็น 2 วัน

รวมสองอย่างก็ 5 วันหรือลางานเท่ากับหนึ่งสัปดาห์ในเดือนมีนาคม เฮ้อ อะไรกันเนี่ย  - นักบิน 305-

Offline textmode

• นักรบ
  • **
ของคุณ ta86 ผมว่า 5 วันก็น่าจะดีแล้วแหละครับ เพราะถ้าเกิดมันมาวันเดียวกันหมด แล้วจะยุ่ง  E25 E25 E25

• นักรบ
  • **
ของคุณ ta86 ผมว่า 5 วันก็น่าจะดีแล้วแหละครับ เพราะถ้าเกิดมันมาวันเดียวกันหมด แล้วจะยุ่ง  E25 E25 E25

ไม่แน่อาจจะมีการชนกันก็ได้น่ะครับเพราะว่าที่จริงรอบหลังๆ (ไม่แน่ผมอาจจะไม่ผ่านก็ได้น่ะครับ) เขายังไม่มีการประกาศวันที่แน่นอนครับ อาจจะไปจ๊ะเอ๋กับการบินไทยก็ได้ครับ