Author Topic: อยากถามตอนเวลาบินหน่อยครับ  (Read 5680 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
คือนอกจากเวลาบินจะทำ procedure นู้นนี่เสร็จหมดแล้ว และไม่ได้ radio contact (ผมว่ามันต้องมีว่างๆสักช่วงนะ)  แล้วนั้น อยากรู้ครับว่าเวลาที่พี่ๆบินไกลๆ หลายชั่วโมงนอกเหนือจากนี้แล้วทำไรกันบ้างอะครับ เช่น ถ่ายรูปเล่นบ้าง อ่านหนังสือบ้าง หรือว่าคุยกับกัปตันเรื่องทั่วๆไป หรือว่า พก ipad ไปเล่นเกม   E47

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
เคยอ่านในหนังสือ I'm a Pilot

เค้าบอกว่าห้ามนำหนังสืออะไรก็ตามไปอ่านด้วย

นอกจากนั้นก็ไม่ทราบครับ แต่อยากรู้เหมือนกันว่าทำอะไรกันบ้างบนนั้น

O07

Offline Aerospace

• Simply living in the sky and being appreciated how wonderful to view earth 360 degree, I just would like to share you awesome experiences.
  • ประชาชน
  • You'll Never FLY Alone
    • Pilot Tawan
ช่วงนี้มีหลายกิจกรรมครับที่เราสามารถ Relax ได้ครับตามเหมาะสม
แต่ว่ายังไงก็ต้อง Monitor Instrument ตลอดครับ แล้วก็ Monitor Progress of Flight ครับ
อีกอย่าง ถึงแม้ว่าเครื่องเราไม่ได้ติดต่อ ATC เราก็ต้อง Monitor เครื่องลำอื่นเค้าสื่อสารด้วยครับ
จะได้รู้ว่า เพื่อนร่วมน่านฟ้ากำลังอยู่ตรงไหน กำลังจะไปไหน เจออะไรอยู่บริเวณนั้น
แล้วที่สำคัญคือ เราต้องคิด วางแผน ล่วงหน้าก่อนที่เครื่องบินจะไปถึงเสมอครับ
เผื่อมีเหตุการณ์ไม่ปกติเกิดขึ้น เช่น สภาพอากาศ เครื่องยนต์ดับ เครื่องยนต์ไฟไหม้ เครื่องสูญเสียความดัน Clear Air Turbulance ฯลฯ เราจะได้จัดการได้ทันครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
แหม่นึกว่าใคร สวัสดีคร้าบพี่  O07