Author Topic: ขอสอบถามเรื่องการทำ Lasik หลังจากตรวจร่ายกายแล้วน่ะครับ  (Read 26417 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ArcAz

• ทหารเลว
  • *
น้องใหม่ขอความรู้ด้วยคนนะครับ

กำลังคิดว่า ถ้าตรวจร่ายกายแล้ว เราสามารถไปทำ Lasik ได้เลยมั้ยอ่ะครับ

คือที่คิดไว้น่ะครับ

1. ถ้าตรวจร่ายกายผ่าน แต่ตกรอบต่อไป โดนแบน 3 ปี (ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ?) ก็ไม่มีปัญหา

2. ถ้าตรวจร่ายกายไม่ผ่าน เพราะเรื่องสายตา กลัวว่าถ้าไม่ผ่านแล้วปีหน้าเปิดรับอีกรอบ แล้วทำมายังไม่ถึง 1 ปี แต่ไม่เป็นไร ไว้ค่อยคิดทีหลัง

3. แต่ถ้าผ่านทุกอย่าง จนได้ทุนเป็น AP ไปเลย อันนี้ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาอะไรมั้ยอ่ะครับ

รบกวนฝากคำถามไว้เท่านี้นะครับ

แล้วสำหรับใครที่กังวลเรื่องการตรวจร่ายกายไม่ผ่านนะครับ ผมเองก็เป็น 1 ในนั้นครับ เพราะว่าถ้าตกสอบรอบแรก ก็สอบใหม่ปีหน้าได้เลย ถ้าตกรอบโปร ก็โดนแบน 3 ปี ไม่เป็นไร หลังจากนั้นมาสอบใหม่ก็ได้ แต่ถ้าตรวจร่ายกายแล้วไม่ผ่านเนี่ย หลายๆเคสไม่มาสามารถเป็นนักบินได้เลยนะครับ แต่บางข้อก็มีข้อยกเว้นอยู่

ผมมีข้อมูลของมาตราฐานในการออกใบสำคัญแพทย์แต่ละชั้นมาแชร์กันครับ (ICAO Medical Class 1-3) ตามลิ้งนี้เลย http://dca.aviation.go.th/Intr_Proc_WEB/searchservlet?proc_grp_id=619&page=qryPageWWW_User

ลองดูนะครับ ^^

ขอบคุณครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ถ้าผ่านตรวจร่างกายแล้ว รอบต่อไปจะเป็นรอบสัมภาษณ์กัปตันไทยครับ ซึ่งรอบนี้ถ้าพลาดตกรอบก็สามารถสอบใหม่ในปีถัดไปได้ครับ  - นักบิน 303-
ส่วนคำถามข้อ 3 นี่หมายถึงถ้าผ่านหมดทุกรอบจนได้ทุนเรียนแล้วใช่มั๊ยครับ(ถ้าเข้าใจถูก) นั่นก็แสดงว่าไม่ต้องกังวลกับอะไรแล้วไงครับ นอกจากตั้งใจเรียน และรักษาสภาพร่างกายของตัวเองให้แข็งแรงสมบูรณ์เพื่อให้ตัวเองพร้อมทำการบินไปจนเกษียณโน้นเลยครับ SOC2

• ทหารเลว
  • *
ถ้าผ่านตรวจร่างกายแล้ว รอบต่อไปจะเป็นรอบสัมภาษณ์กัปตันไทยครับ ซึ่งรอบนี้ถ้าพลาดตกรอบก็สามารถสอบใหม่ในปีถัดไปได้ครับ  - นักบิน 303-
ส่วนคำถามข้อ 3 นี่หมายถึงถ้าผ่านหมดทุกรอบจนได้ทุนเรียนแล้วใช่มั๊ยครับ(ถ้าเข้าใจถูก) นั่นก็แสดงว่าไม่ต้องกังวลกับอะไรแล้วไงครับ นอกจากตั้งใจเรียน และรักษาสภาพร่างกายของตัวเองให้แข็งแรงสมบูรณ์เพื่อให้ตัวเองพร้อมทำการบินไปจนเกษียณโน้นเลยครับ SOC2

แบบตรวจร่างกายผ่าน (Step 3) แล้วไปทำ Lasik หลังจากนั้นถ้าโชคดีผ่าน Step 4-6 เลย จะไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ?

ปล. Step จากลิ้งค์นี้น่ะครับ http://tgpilotrecruitment.com/index.php?option=com_content&task=view&id=92&Itemid=29

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ตรวจร่างกายผ่านแล้วจะไปทำ Lasik ทำไมล่ะครับ  E53

อีกอย่างคือถ้าทำ Lasik (PRK) แล้ว ตาจะเจ็บอยู่อาทิตย์นึงและกว่าจะฟื้นสภาพ 100% ก็กินเวลากว่า 3-4 เดือน ซึ่งช่วงนี้จะทำอะไรยากนะครับ ตามันไม่ชัด อ่านหนังสือก็ลำบาก...ถ้าไปสอบตอนตาไม่ชัดแบบนี้ผมว่าเสียเปรียบคนอื่นแย่นะครับ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
ตรวจร่างกายผ่านแล้วจะไปทำ Lasik ทำไมล่ะครับ  E53

อีกอย่างคือถ้าทำ Lasik (PRK) แล้ว ตาจะเจ็บอยู่อาทิตย์นึงและกว่าจะฟื้นสภาพ 100% ก็กินเวลากว่า 3-4 เดือน ซึ่งช่วงนี้จะทำอะไรยากนะครับ ตามันไม่ชัด อ่านหนังสือก็ลำบาก...ถ้าไปสอบตอนตาไม่ชัดแบบนี้ผมว่าเสียเปรียบคนอื่นแย่นะครับ
มองไม่ชัดเลยหรอครับ แปลว่าคุณ MEE ไปทำมาแล้ว??

Offline MEE

ทำแล้วครับ

ช่วงทำ PRK เสร็จใหม่ๆ กระจกตาจะค่อยๆสมานตัวครับ แต่ยังไม่เรียบ เลยจะเกิดอาการเหมือนคนสายตาเอียงครับ คือแสงไม่สามารถโฟกัสได้อย่างเป็นระเบียบเลยมองไม่ชัดครับ แต่อาการจะค่อยๆดีขึ้นเพราะกระจกตาจะค่อยๆสมบูรณ์ขึ้นครับ

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
ทำแล้วครับ

ช่วงทำ PRK เสร็จใหม่ๆ กระจกตาจะค่อยๆสมานตัวครับ แต่ยังไม่เรียบ เลยจะเกิดอาการเหมือนคนสายตาเอียงครับ คือแสงไม่สามารถโฟกัสได้อย่างเป็นระเบียบเลยมองไม่ชัดครับ แต่อาการจะค่อยๆดีขึ้นเพราะกระจกตาจะค่อยๆสมบูรณ์ขึ้นครับ
ส่วนใหญ่เค้าทำแบบไหนกันหรอครับ ผมเห็นหลายแบบมาก
ผมสั้นข้างซ้าย 250 เอียง 100
ข้างขวา 375 เอียง ปกติ

แค่นี้ผ่านไหมครับสายตา

Offline MEE

ไม่เกิน 300 ผ่านครับ ใส่แว่นไปตรวจได้เลย
ไม่เกิน 500 ทำ PRK ได้ครับ

อย่างของคุณ designbyarm ซ้าย 250 ขวา 375 นี่ไม่รู้เหมือนกันครับ  O26

• ทหารเลว
  • *

คือกลัวตกรอบต่อๆไป แล้วปีหน้าสายตามันสั้นลงจนเกิน 3.00 น่ะครับ

พอดีตอนนี้ใส่คอนแทคประมาณ 2.75 น่ะครับ กลัวว่าตอนใกล้ๆสอบจะขึ้นไปเป็น 3.00 ครับ

Offline iceman10

• นักรบ
  • **

คือกลัวตกรอบต่อๆไป แล้วปีหน้าสายตามันสั้นลงจนเกิน 3.00 น่ะครับ

พอดีตอนนี้ใส่คอนแทคประมาณ 2.75 น่ะครับ กลัวว่าตอนใกล้ๆสอบจะขึ้นไปเป็น 3.00 ครับ
ตามเกณฑ์ ถ้าไม่เกิน 300 ก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ O36
ถ้าไงก็อย่าหักโหมด้วยการใช้สายตาอ่านหนังสือให้มากเกินไปนะครับ จะได้ไม่สั้นเพิ่มขึ้นเเน่นอน E33

• ทหารเลว
  • *
วันนี้ไปตรวจมาแล้วครับ

ข้างขวาสั้น 3.25 ซ้ายสั้น 3.50

แต่คุณหมอบอกให้ใส่แว่นหรือ Contact Lens ที่ -3.00 ได้

พี่ๆว่าผมควรทำยังไงดีครับ -*-+

เครียดเลยนะเนี่ย

• นักรบ
  • **
ไม่เกิน 300 ผ่านครับ ใส่แว่นไปตรวจได้เลย
ไม่เกิน 500 ทำ PRK ได้ครับ

อย่างของคุณ designbyarm ซ้าย 250 ขวา 375 นี่ไม่รู้เหมือนกันครับ  O26

ไม่เป็นไรแล้วครับ ไป PRK มาเรียบร้อยละครับ

Offline treastress

• ทหารเลว
  • *
พี่ๆที่ทำ PRK มาเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่กันบ้างครับ

• นักรบ
  • **

• นักรบ
  • **
75000 บาทครับ    O30

ตอนฟังราคาครั้งแรกแล้วช็อคนิดนึง O23
« Last Edit: 06 December 2010, 11:45:11 +07 by designbyarm »

Offline MEE

ผมทำมาสี่หมื่นกลางๆครับ

แต่ถ้าจะทำจริงก็มีให้เลือกหลายราคาครับ ตั้งแต่สามหมื่นกลางๆ ถึงแปดหมื่นปลายๆ...แล้วแต่ศรัทธา  E25

• ทหารเลว
  • *
ทำ Lasik มาต้องรอ 1 ปี

แต่ถ้าทำ PRK นี่ไม่ถึงปีได้หรอครับ?

ถ้าทำ PRK แล้วไม่แจ้งเค้า เค้าจะทราบมั้ยครับว่าเราทำมา เห็นคุณหมอบอกต้องใช้เครื่องตรวจถึงจะเจอ

ผมยังไม่กล้าไปทำครับกลัวไม่ได้ นี่ก็ว่าจะไปลองตรวจที่เวชศาสตร์ที่โรงพยาบาลกรุงเทพดูครับ

ตอนนี้ก็ถอดคอนแทคยาว ใส่แว่นอย่างเดียวเลยครับ เผื่อจะดีขึุ้นบ้าง

O07

• ทหารเลว
  • *
ผมทำมาสี่หมื่นกลางๆครับ

แต่ถ้าจะทำจริงก็มีให้เลือกหลายราคาครับ ตั้งแต่สามหมื่นกลางๆ ถึงแปดหมื่นปลายๆ...แล้วแต่ศรัทธา  E25

ศรัทธามีมากครับ แต่ไม่กล้าขอกลัวแม่ไม่ศรัทธาด้วยอะสิ ถ้าไม่เกินห้านี่อาจจะพอได้อยู่

ราคานี่ขึ้นอยู่กับแต่ละที่รึเปล่าครับ(ของพี่นี่ทำที่ไหนกันครับ) ผมหาข้อมูลดูไม่มีรายละเอียดอะไรบอกเท่าไหร่เลย

Offline grid

ถ้าทำต่ำกว่าปีนึงแล้วไปตรวจร่างกายระวังจะมีแผลแล้วไม่ผ่านนะครับผม
ผมได้ยินมาว่าส่วนใหญ่จะตกเพราะเหตุผลนี้ครับ

ถ้าทำแล้วไปบินตอนลดละดับลงจะปวดร้าวมากครับ ผมเคยทำแล้วกลับไปเรียนต่อที่เมืองนอก แล้วตอนเครื่องลดละดับ ปวดมากครับ ผ่านไปสองเที่ยวถึงดีขึ้นครับ
3-4 เดือนหลังจากทำเลสิก ผมว่าไม่ควรเดินทางโดยเครื่องบินครับ

• นักรบ
  • **
ถ้าทำต่ำกว่าปีนึงแล้วไปตรวจร่างกายระวังจะมีแผลแล้วไม่ผ่านนะครับผม
ผมได้ยินมาว่าส่วนใหญ่จะตกเพราะเหตุผลนี้ครับ

ถ้าทำแล้วไปบินตอนลดละดับลงจะปวดร้าวมากครับ ผมเคยทำแล้วกลับไปเรียนต่อที่เมืองนอก แล้วตอนเครื่องลดละดับ ปวดมากครับ ผ่านไปสองเที่ยวถึงดีขึ้นครับ
3-4 เดือนหลังจากทำเลสิก ผมว่าไม่ควรเดินทางโดยเครื่องบินครับ

ของพี่ LASIK เฉยๆใช่เปล่าครับ แล้ว PRK จะเจ็บไหมเนี่ย = =" อ๊าก

Offline dimkotozawa

ผมสงสัยอย่างทำไมจะไปทำ PRK กัน แต่ไม่ไปทำเลซิค ครับ เพราะผมเคยได้ยินว่า PRK เป็นเทคโนโลยีเก่ารอยแผลจะใหญ่กว่า เลซิคเป็นเทคใหม่ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยเพราะผมไม่รู้จิงๆ แต่ผมเคยถามจากเพื่อนที่ทำ PRK เขาบอกแบบนี้น่ะครับ  E53

ผมทำเลสิกครับ ที่ TRSC ตรงตึก อื้อจือเหลียงครับ

ผมเลือกที่นี่เพราะมั่นใจในเทคโนโลยีและความชำนาญของแพทย์ครับ

เคยไปจะทำที่ โรงบาลธรรมศาสตร์ แล้วเห็นอุปกรณ์แล้วแอบหวั่น ไม่ใช่เขาไม่ทันสมัย แต่ ผมคิดว่า ตา คือสิ่งสำคัญที่สุดของร่างกายครับ เลยอยากฝากชีวิตไว้กับที่ๆดีๆที่สุดครับ

ลองดูครับ ผมทำกับ หมอ สบง ครับ ไม่เจ็บเลยยยยย เน้นนะครับ ไม่เจ็บเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยครับ แผลไม่มีเลยหลังจากผ่าตัด

ประมาณ หกหมื่นกว่า แต่เขาดูแลดีมากๆครับ ดีจริงๆ พยาบาลก็สวย ไปนั่งให้เขาหยอดตาเล่นๆก็ได้ครับ อิอิ

• นักรบ
  • **
ผมทำเลสิกครับ ที่ TRSC ตรงตึก อื้อจือเหลียงครับ

ผมเลือกที่นี่เพราะมั่นใจในเทคโนโลยีและความชำนาญของแพทย์ครับ

เคยไปจะทำที่ โรงบาลธรรมศาสตร์ แล้วเห็นอุปกรณ์แล้วแอบหวั่น ไม่ใช่เขาไม่ทันสมัย แต่ ผมคิดว่า ตา คือสิ่งสำคัญที่สุดของร่างกายครับ เลยอยากฝากชีวิตไว้กับที่ๆดีๆที่สุดครับ

ลองดูครับ ผมทำกับ หมอ สบง ครับ ไม่เจ็บเลยยยยย เน้นนะครับ ไม่เจ็บเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยครับ แผลไม่มีเลยหลังจากผ่าตัด

ประมาณ หกหมื่นกว่า แต่เขาดูแลดีมากๆครับ ดีจริงๆ พยาบาลก็สวย ไปนั่งให้เขาหยอดตาเล่นๆก็ได้ครับ อิอิ

agree ครับ http://www.lasikthai.com/th/why_choose_trsc/experince/drprofile_6.php

Offline MEE

ผมสงสัยอย่างทำไมจะไปทำ PRK กัน แต่ไม่ไปทำเลซิค ครับ เพราะผมเคยได้ยินว่า PRK เป็นเทคโนโลยีเก่ารอยแผลจะใหญ่กว่า เลซิคเป็นเทคใหม่ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยเพราะผมไม่รู้จิงๆ แต่ผมเคยถามจากเพื่อนที่ทำ PRK เขาบอกแบบนี้น่ะครับ  E53

PRK แผลหายช้า แต่แผลหายหมดครับ เกลี้ยงเลย บางคนแผลหายเร็วๆ แค่ 3-4 เดือนก็เรียบกริ๊บ เหมือนไม่ได้ทำมาเลยครับ

Offline dimkotozawa

Lasik มันก็ไม่มีแผลหนิครับ เท่าที่ได้ยินมา หรือ เปล่า?  E53

• ทหารเลว
  • *
Lasik มันก็ไม่มีแผลหนิครับ เท่าที่ได้ยินมา หรือ เปล่า?  E53
ได้ยินว่ามีนะครับ

ได้ยินว่ามีนะครับ

มีหมดแหละครับ แต่เหมือนเท่าที่เคยฟังหมออธิบาย เขาบอกว่า PRK จะแผลลึกกว่า ผมเลยเลือก lasik ครับ
จริงๆจะมีแผลมากหรือน้อย หรือไม่มีเลย ผมว่า หมอ คือปัจจัยแรกๆ เลยครับ ผมว่าหมอ สบง แกมือนิ่งมากๆครับ เครื่องมือทันสมัย
น่าจะมีส่วนนะผมว่า อิอิ หรือเปล่า

Offline Him

• ประชาชน
ขออัพเดทข้อกำหนดสำหรับผู้ที่มีปัญหาด้านสายตาในการสอบ SP TG ปี 2011 นี้นะครับ

ผู้สมัครที่สายตาสั้นต่ำกว่า 300 เอียงต่ำกว่า 150 สามารถใส่แว่นไปตรวจเวชศสาตร์ได้

แต่ผู้ที่ทำ Lasik, PRK ต้องทำมาอย่างน้อย 1 ปี และก่อนทำต้องมีค่าสายตาสั้นไม่เกิน 300 ด้วย(อันนี้เหมือนจะเป็นกฏใหม่จากเมื่อก่อน ก่อนทำห้ามสั้นเกิน 500)

อ้างอิงจากหน้า Facebook ของ TG pilot recruitment นะครับ
http://www.facebook.com/pages/TG-Pilot-Recruitment/174318582587125/

ยังไงๆ ก็ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ