Author Topic: มีข้อสอบนักบินเก่า การบินไทยขายที่สมาคมหรือไม่  (Read 37018 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
มัน rollback ไอดีผมไปด้วยแหละครับ  O23

DVD ได้แล้วนะครับ วันนี้สั่งม้าเร็วไปจัดการให้แล้ว ส่งให้คุณ lordshock  O28

แต่ที่เหลือคงต้องมาต่อแถวกันใหม่มั้งครับ  O30

dvd ใช้ได้ปกติใช่เปล่าครับ

ทำไมถามเหมือนตอนไรท์เสร็จไม่ได้ตรวจดูอย่างงั้นล่ะครับ แล้วถ้าใช้ไม่ได้ก็ต้องเสียเวลาส่งใหม่หรอครับ O08

ใช้ได้ปกติครับ แต่เปิดมางงเลยว่าจะอ่านไรก่อนดี ไฟล์ในแผ่นซ้ำกันเต็มเลย O34

แล้วนี่เนื้อหาสอบ SP แน่หรอครับ  Lido Enroute Manual นี่มันอะไรครับ   - สอบนักบิน 306-

LIDO คือคู่มือสำหรับนักบินครับ กฎ กติกา มารยาท ประมาณนั้น ใช้เล่มเดียวกันทั่วโลก (จริงๆมีหลายเจ้าผลิต แต่ที่ TG ใช้ในปัจจุบัน คือ LIDO ครับ)
เค้าจะอัพเดทออกมาเรื่อยๆ ดังนั้น สิ่งที่ได้ไปจะไม่อัพเดทเท่าไหร่ (แต่ก็พอใช้ได้ครับ)

แต่... ยากมากๆ ขอแนะนำให้ข้ามไปเลย ไม่ต้องไปอ่านเด็ดขาด เป็นสิ่งที่คนทัี่่วไปไม่น่าจะเข้าใจได้
ควรจะมีคนชี้แนะก่อนว่าควรจะเริ่มอย่างไร ตรงไหนสำคัญ ประโยคแบบนี้ แปลว่าอะไร

โปรไม่ควรจะนำมาเป็นคำถาม (เพราะโปรก็ไม่ได้อ่าน LIDO เหมือนกัน)
มันลึกมากๆครับ

Offline designbyarm

• ความพยายามทุกความพยายามอาจไม่นำซึ่งความสำเร็จ
  • นักรบ
  • **
  • แต่ทุกๆความสำเร็จเกิดจากความพยายาม!!
    • รับทำเว็บไซต์
มัน rollback ไอดีผมไปด้วยแหละครับ  O23

DVD ได้แล้วนะครับ วันนี้สั่งม้าเร็วไปจัดการให้แล้ว ส่งให้คุณ lordshock  O28

แต่ที่เหลือคงต้องมาต่อแถวกันใหม่มั้งครับ  O30

dvd ใช้ได้ปกติใช่เปล่าครับ

ผมถามไว้เฉยๆครับ เพราะบางทีผมเคยไรท์แผ่น DVD ให้เพื่อน 2 คน คนนึงเปิดได้อีกคนเปิดไม่ได้เลยถามเช็คไงครับ

รอบคอบ

ทำไมถามเหมือนตอนไรท์เสร็จไม่ได้ตรวจดูอย่างงั้นล่ะครับ แล้วถ้าใช้ไม่ได้ก็ต้องเสียเวลาส่งใหม่หรอครับ O08

ใช้ได้ปกติครับ แต่เปิดมางงเลยว่าจะอ่านไรก่อนดี ไฟล์ในแผ่นซ้ำกันเต็มเลย O34

แล้วนี่เนื้อหาสอบ SP แน่หรอครับ  Lido Enroute Manual นี่มันอะไรครับ   - สอบนักบิน 306-

Offline alovebeer

• ประชาชน
LIDO นี่ใช่ air navigation chart รึเปล่าครับ คล้ายๆ JEPPERSEN กับ NAVIGA  O08

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
LIDO เค้าจะมีทั้ง Chart และ General (ก็เหมือนกับ Jepp แหล่ะครับ) ซึ่งเป็นส่วนของข้อมูลที่เสมือนหนึ่งคู่มือประกอบการบิน
คล้ายๆกฎหมายน่ะครับ แต่จริงๆมันก็ไม่ใช่กฎ นะครับ แต่ถ้าไม่ทำตาม จะโดนบอกว่า "ไม่มีความรู้" ได้

ทั้งนี้ บินแล้วค่อยเรียนครับ อย่าไปรีบอ่าน (ย้ำเป็นรอบที่ 8) E33