Author Topic: พี่น้อง SP2010 เตรียมพร้อมกันไปถึงไหนละคับ  (Read 18684 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SPAXZ

• ทหารเลว
  • *
ตอนนี้ผมอ่านเเลขเนื้อหา ม.3 ไปสองสามเรื่องเองอะคับ แล้ว อังกฤษอีกนิดหนอ่ย ไม่รู้จะรอดป่าวเน้ออ
เพื่อนๆละคับไปถึงไหนละคับ มาติวแลกเปลี่ยนกันได้นะคับ 5555

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
พี่ๆที่เพิ่งสอบ QP รบกวนช่วยเอาข้อสอบมาบอกหน่อยสิครับว่าออกสอบเรื่องอะไรบ้างครับ E08

เอาเฉพาะแค่ Math , Physics , Science และความรู้ทั่วๆไปที่เกี่ยวกับการบินน่ะครับ O35

Please....O07

SXY SXY SXY SXY

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
ผมแยกอ่านเป็นเดือนละวิชาเลยครับ เดือนนี้จนถึงสิ้นเดือนผมก็อ่านวิทยาศาสตร์ครับเน้นไปทางฟิสิกส์และความรู้ทางการบินทั่วๆไป  O19 O19 O19 O19

Offline golf307

• FLY away
พี่ๆที่เพิ่งสอบ QP รบกวนช่วยเอาข้อสอบมาบอกหน่อยสิครับว่าออกสอบเรื่องอะไรบ้างครับ E08

เอาเฉพาะแค่ Math , Physics , Science และความรู้ทั่วๆไปที่เกี่ยวกับการบินน่ะครับ O35

Please....O07

SXY SXY SXY SXY

http://www.saknid.com/index.php/topic,2409.0.html

ลองอ่านดู ผมเขียนไว้บ้างแล้ว

ปีนี้ QP ไม่เจอไรเลย นอกจากความรู้ ทัวไป กับ บริษัด    เกียวกับการบิน 20 % math 20%

วิธีทำ ..... ลองดูนะครับอันไหนดีก้อเอาไปไช้

1. อย่ามัว ถ้าไม่รู้เลย
2. ถ้าพอรู้ ไห้ตัดตัวเลือก แล้วค่อยเดา ข้อที่เป็นไปได้ ( C กับ B เป็นข้อที่อาจจะถูกมากที่สุด)
3. ขอไหนนาน ก้อเว้นไว้ หรือทำได้แต่นาน ก้อเว้นไว้ มี ตั้ง 100 ข้อไห้ทำ
4. ข้อละไม่เกิน 1นาที มีเวลาทั้งหมด 60นาที
5. พยาม ทำข้อที่ เห็นป๋บตอบด้ายเลย ก่อน อย่างเช่น ประวัต บริษัด ความรู้ทั้วไป

« Last Edit: 03 August 2010, 20:06:52 +07 by golf307 »

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
แอบสงสัยและขอถามแบบไม่รู้จริงๆครับว่า ทำไมต้องข้อBกับCอ่ะคับ  O07 O35

Offline Kittyhawk

• ประชาชน
สู้ตายครับ แล้วเจอกันวันตัดสินชะตาชีวิต เร็วๆ นี้ - นักบิน 303-

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
คำถามที่คิดว่าน่าจะออก

เครื่องบิน บินได้ยังไง?

เครื่องบินมีส่วนหลักๆกี่ส่วน

คอนโทรลพาเนลหลักของเครื่องบินมีส่วนใดบ้าง

เครื่องแอร์ไลน์รุ่นไหนบินไกลสุด

ICAO? (ไอ้ขี้โอ่)

รายละเอียดแบบเครื่อง

Offline iceman10

• นักรบ
  • **
ผมแยกอ่านเป็นเดือนละวิชาเลยครับ เดือนนี้จนถึงสิ้นเดือนผมก็อ่านวิทยาศาสตร์ครับเน้นไปทางฟิสิกส์และความรู้ทางการบินทั่วๆไป  O19 O19 O19 O19
ของผมนี่เวลาจะอ่านแทบไม่มีเลยครับ...มีแต่งานๆๆๆ แต่จะสู้ไม่ถอยอย่างแน่นอนครับ

• ทหารเลว
  • *
เพือ่นๆที่สอบ SP เหมอืนกัน หรือ พี่ๆ QP แลกเมลคุยกันได้นะครับ เผื่อมีความรุ้ดีดีแลกเปลี่ยนคุยกันครับ
เมลผมนะครับ axzeal@hotmail.com

Offline EMAP

• ทหารเลว
  • *
มาshareกันหน่อยดีกว่าพวกมีงานประจำทำอยู่แล้วอะครับ แล้วยังต้องเจียดเวลามาเตรียมตัวสอบนั้นสอบนี่

ของผมนี่วันธรรมดา กลับถึงห้องทีไรเห็นที่นอนแล้วไม่อยากจะทำอะไรเลยครับเพลียสุดๆสมองเริ่มไม่ค่อยรับ  สงสัยต้องเอารูปเครื่องบินมาแปะผนังห้องมั่งละ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ผมก็เป็นคนนึงที่ทำงานประจำอยู่ครับ แต่ดีหน่อยที่ทำงานแค่ห้าวันต่อสัปดาห์ เสาร์อาทิตย์ก็มีเวลา  ส่วนช่วงนี้ผมกำลังฟิตภาษาอังกฤษอยู่อ่ะครับ ส่วนเพื่อนๆคนอื่นเตรียมตัวกันอย่างไรบ้างครับ  O11

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
มาshareกันหน่อยดีกว่าพวกมีงานประจำทำอยู่แล้วอะครับ แล้วยังต้องเจียดเวลามาเตรียมตัวสอบนั้นสอบนี่

ของผมนี่วันธรรมดา กลับถึงห้องทีไรเห็นที่นอนแล้วไม่อยากจะทำอะไรเลยครับเพลียสุดๆสมองเริ่มไม่ค่อยรับ  สงสัยต้องเอารูปเครื่องบินมาแปะผนังห้องมั่งละ

ผมอยากแนะนำสักนิดนะครับ ถ้าแปะ เป็น รูปเครื่องบิน ที่การบินไทยมี จัดเป็นสารนุกรม บนฝาพนังไว้ดู ละจำมันให้ได้

ก็คงดี และมีประโยชน์กว่าเอารูปเครื่องบินอะไรไม่รู้สวยๆ มาแปะนะครับ  E47

อย่าว่าผมอย่างงั้นอย่างนี้เลยนะครับ แต่ขอเสนอความคิดเห็นสักนิดละกันนะครับ  E06

ผมก็เป็นคนนึงที่ทำงานประจำอยู่ครับ แต่ดีหน่อยที่ทำงานแค่ห้าวันต่อสัปดาห์ เสาร์อาทิตย์ก็มีเวลา  ส่วนช่วงนี้ผมกำลังฟิตภาษาอังกฤษอยู่อ่ะครับ ส่วนเพื่อนๆคนอื่นเตรียมตัวกันอย่างไรบ้างครับ  O11

ผมก็เตรียมแต่ภาษาอังกฤษเช่นเดียวกันครับช่วงนี้

เพราะว่า ผมคิดว่า ภาษา คือศิลปะ ไม่สามารถ เก่งได้ในวันเดียว แต่ว่าต้องสะสม ไปเรื่อยๆ

ส่วนวิชาอื่นๆ วางแผนไว้ในอนาคตแล้ว แน่นอน

มีอะไรแลกเปลี่ยนกันได้เสมอครับทุกท่าน  E22

Offline golfyATC

• นักรบ
  • **
แนะนำว่านอกจากวิชาการแล้ว น่าจะฝึกทักษะอื่นๆด้วย เช่น มิติสัมพันธ์ การคำนวน(คิดเลขเร็ว) multi tasking, short memory
การควบคุมอารมย์ ทนต่อแรงกดดัน ที่ว่ามานี้จะมีประโยชน์อย่างมากในด่านต่อๆไปครับ สู้ๆนะครับ

• ประชาชน
ช่วงนี้งานผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ เจ้านายเป็นใจสนับสนุนอีกต่างหาก การเตรียมตัวตอนนี้ค่อนข้างหนักหน่วงพอควร เป้นกำลังใจให้ทุกคนครับ เราแข่งขันกับตัวเองครับพี่น้อง!!! O19 - นักบิน 303-

• ทหารเลว
  • *
ช่วงนี้ก็กำลังฟิตอ่านภาษาอยู่เหมือนกันครับ ส่วนเลขก้อ่านบางบทไปอะครับ แต่อ่านแต่ของ ม.3 นะครับ มอปลายไม่ได้แตะเลย ไม่รุ้จะออกของมอปลายเยอะรึป่าวเนาะ

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
ผมว่าอ่านของม.ปลายหน่อยก้อดีนะ โดยเฉพาะเรื่องอนุกรมนะครับ E07
สู้เว้ย

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
เสพภาษาอังกฤษเข้าไปเยอะๆครับ เอาให้ชินหู  ไม่ต้องลงทุนใดๆ  ดูข่าว ก้อเอาช่องอังกฤษ  วิทยุเอาอังกฤษด้วย อ่าน นสพ ภาษาอังกฤษด้วยก้อได้ครับ  มันจะคุ้นเคยและเป็นการฝึก และจดจำสำนวน เอามาใช้พูดได้ด้วย...

ฟังเยอะ พูดเก่งเร็ว
อ่านเยอะ เขียนเก่งเร็ว

• ประชาชน
ภาษาอังกฤษก็พยายามอยู่อ่ะนะ (ทำมันทุกทักษะเลยอ่ะ) ส่วนคณิตก็เน้น gmat และ คณิต ม.ปลายที่สามารถคิดได้เร็วๆ และง่ายๆ เป็น basic ไว้ก่อน ฟิสิกส์ตอนนี้เรา mark ไว้แล้วล่ะว่าจะทำเรื่องอะไรบ้าง (เรามั่นใจว่าออกตามนี้ชัวร์) ชีวะ+วิทย์ ก็เรื่อยๆ ทบทวนไปแบบสบายๆ aviation ก็อย่ามองข้ามเราค้นหาค่อนข้างเยอะอ่ะ มั่นใจว่าส่วนนี้ไม่น่าพลาด aptitude ก็ทบทวนบ้างแต่ไม่บ่อยหรอก มีอะไรก็มาบอก มาคุยกันในห้องนี้นะพวกเรา เหมือนที่รุ่นพี่ๆ เค้าทำกันมาก่อนในเวบ thaipa โพสต์เสร็จแล้วก็อย่าลืมอ่านหนังสือ และเตรียมตัวกันเยอะๆ นะครับ ช่วงนี้มีเวลาเหลือทบทวนทั้งการสอบข้อเขียน และฝึกฝนการสอบสัมภาษณ์ไปด้วย เพื่อความพร้อมอย่างเต็มที่ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคน ถึงแม้เราจะยังไม่รู้จักกันตอนนี้ แต่สักวันก็ต้องเจอหน้ากัน!!!!  ผมเข้าเวบนี้ทุกวัน นอกนั้นก็อ่านแต่หนังสือ สู้สู้ครับ พี่น้อง!

Offline giggs

• ทหารเลว
  • *
ภาษาอังกฤษก็พยายามอยู่อ่ะนะ (ทำมันทุกทักษะเลยอ่ะ) ส่วนคณิตก็เน้น gmat และ คณิต ม.ปลายที่สามารถคิดได้เร็วๆ และง่ายๆ เป็น basic ไว้ก่อน ฟิสิกส์ตอนนี้เรา mark ไว้แล้วล่ะว่าจะทำเรื่องอะไรบ้าง (เรามั่นใจว่าออกตามนี้ชัวร์) ชีวะ+วิทย์ ก็เรื่อยๆ ทบทวนไปแบบสบายๆ aviation ก็อย่ามองข้ามเราค้นหาค่อนข้างเยอะอ่ะ มั่นใจว่าส่วนนี้ไม่น่าพลาด aptitude ก็ทบทวนบ้างแต่ไม่บ่อยหรอก มีอะไรก็มาบอก มาคุยกันในห้องนี้นะพวกเรา เหมือนที่รุ่นพี่ๆ เค้าทำกันมาก่อนในเวบ thaipa โพสต์เสร็จแล้วก็อย่าลืมอ่านหนังสือ และเตรียมตัวกันเยอะๆ นะครับ ช่วงนี้มีเวลาเหลือทบทวนทั้งการสอบข้อเขียน และฝึกฝนการสอบสัมภาษณ์ไปด้วย เพื่อความพร้อมอย่างเต็มที่ เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆ ทุกคน ถึงแม้เราจะยังไม่รู้จักกันตอนนี้ แต่สักวันก็ต้องเจอหน้ากัน!!!!  ผมเข้าเวบนี้ทุกวัน นอกนั้นก็อ่านแต่หนังสือ สู้สู้ครับ พี่น้อง!

คุณKittyhawk คิดว่าฟิสิกส์จะออกเรื่องอะไรบ้างครับ ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มอ่านเรื่องไหนก่อน รบกวนด้วยครับ

Offline Kristijan Milenkovskiy

• ทหารเลว
  • *
อย่างน้อยก็หาความเร็ว การกระจัด ระยะทาง ความเร่ง แล้วการเคลื่อนที่เบื้องต้นครับ O19 O19 O19 O19 O19

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
Physic เอาเรื่อง basic เลย ครับบบ ถ้าเรื่องยากมันต้องใช้เวลานาน อ่านโจทย์ก้อแทบคลั่งแล้ว..... ส่วนใหญ่ข้อสอบจะไม่ยากมาก แต่บางข้อโจทย์ยาวมากกกกแค่อ่านแล้วแปลก้อเล่นไป 2-3 นาที ล่ะ ....