Author Topic: [Clip] Saint Elmo's Fire  (Read 7994 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Bowl

• ATT01/10
  • ทหารเลว
ไป SN มาครับ เลยถ่ายมาให้ดูกัน A300-600 CNX-BKK FL350
ขออภัยที่กล้องสั่นๆครับ มันมี turbulence

Saint Elmo's Fire at FL350 over Northern Thailand (HD)

More info -> http://en.wikipedia.org/wiki/St._Elmo's_fire
« Last Edit: 31 July 2010, 12:23:56 +07 by Bowl »

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
บ ปรากฏการณ์แบบนี้มีให้เห็นบ่อยมั้ยอ่ะครับ  O35  O35 ดูแปลกดี แต่ก็สวยครับ

ที่ผมเข้าใจ มันคือรูปแบบของฟ้าแลบอย่างนึงรึเปล่าอ่ะครับ 

• ATT01/10
  • ทหารเลว
เวลาที่เครื่องบินผ่านเมฆที่อากาศไม่ค่อยดี จะมีไฟฟ้าสถิตย์สะสมบนผิวเครื่องบินมากจนมันต้องหาทาง release ออกทางปลายแหลมของวัตถุ ก็คือถ้าปล่อยทาง static discharge ไม่ทัน มันก็จะออกทาง ปลายปีก ปลายหาง แล้วก็หัวเครื่อง อย่างในคลิปนี่มันเกิดบนกระจกหน้าเลยครับ

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
แล้วไฟฟ้าสถิตเหล่านี้มันไม่ส่งผลกระทบใดๆต่อระบบ avionics ของเครื่องบินเลยหรือครับ O35

หรือเป็นเพราะทางบริษัทผู้ผลิต บ. เค้าออกแบบเพื่อป้องกันปัญหาเหล่านี้ไว้แล้วน่ะครับ O36

SXY SXY SXY SXY

• ATT01/10
  • ทหารเลว
แล้วไฟฟ้าสถิตเหล่านี้มันไม่ส่งผลกระทบใดๆต่อระบบ avionics ของเครื่องบินเลยหรือครับ O35

หรือเป็นเพราะทางบริษัทผู้ผลิต บ. เค้าออกแบบเพื่อป้องกันปัญหาเหล่านี้ไว้แล้วน่ะครับ O36

SXY SXY SXY SXY

มันอยู่แค่บนผิวครับ ไม่มีผล

Offline coconuthow

• ATT02/10
  • นักรบ
  • Whisper words of wisdom, let it be...
SN นี่เค้าให้นั่งคนละกี่ครั้งเหรอครับพี่โบ มีกำหนดมั้ยอ่ะ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
บ ปรากฏการณ์แบบนี้มีให้เห็นบ่อยมั้ยอ่ะครับ  O35  O35 ดูแปลกดี แต่ก็สวยครับ

ที่ผมเข้าใจ มันคือรูปแบบของฟ้าแลบอย่างนึงรึเปล่าอ่ะครับ 

เจอบ่อยมากกกกก

เกือบทุกครั้งที่ไปเวียงจันทน์ตอนฝนตก

SN คนละราวๆ 2-4 ครั้งครับ จำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่แน่