Author Topic: จำเป็นต้องเรียน ATPL Theory course รึเปล่า  (Read 12071 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
ผมกำลังจะไปเรียนการบินที่ Basair Aviation college ที่ Australia แต่ไม่รู้ว่าจำเป็นต้องเรียน ATPL รึเปล่า
ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
คำถามคือ จะเรียน ATPL ไปเพื่ออะไรครับ ถ้าเพื่อจะสอบเข้าการบินไทยแล้วล่ะก็ ไม่จำเป็นเลยครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
เห็นด้วยกับ หนอนดิน ^^^^^ มะต้องเรียนหรอก เอา CPL ก็พอ

• นักรบ
  • **
แล้วถ้าจะไปสอบสายการบินต่างประเทศละครับ จำเป็นรึเปล่า

Offline hellopor

• ATT03/08
  • ทหารเลว
ผมเคยเห็นต่างประเทศมีเรียนATPLแบบแช่แข็งด้วย(Frozen)
แต่เมืองไทยไม่มี พอชั่วโมงครบก็เห็นไปขอสอบกัน
รบกวนท่านผู้รู้ตอบด้วยครับ หรือว่าจนท.พบ.

ขอเพิ่มหน่อยครับ เท่าที่เคยเห็นต่างประเทศเค้ารับโคไพรที่มีATPLแล้วชั่วโมงเจ็ทประมาณ1500เทอร์โบพรอป3000
ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

• นักรบ
  • **
เท่าที่ทราบมาก็คือเรียนจบแล้วได้ Frozen ATPL แล้วเมื่อบินครบ 1500 ชั่วโมงถึงจะได้เต็มใบ
อย่างสายการบิน Cathay Pacific  เขารับสมัครนักบินที่มี ATPL และชั่วโมงบินอย่างน้อย 1000 ชั่วโมง
ผมก็ไม่รู้ว่า ATPL มันจะมีส่วนในการสอบเข้าสายการบินในประเทศรึเปล่า
ที่โรงเรียนการบินที่ไทยมีสอน Night Visual Flight Rules รึเปล่าแล้วจำเป็นต้องเรียนมั้ย

• นักรบ
  • **
ถ้าไปสอบสายการบินต่างชาติ Etihad, Emirates, CX ต้องมี Frozen ATPL รึเปล่า

Offline TuxedO_O

• ทหารเลว
  • *

Offline whitedragon

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
Most of airlines don't accept frozen ATPL as ATPL pilot.

Basically, Frozen ATPL pilot is pilot who don't have enough flight time for ATPL (1500 hours)
But some country are allow them to exam paper test. After they have enough flight time, they will got ATPL.

Most airline that require ATPL pilot don't accept frozen ATPL.

remark: Thai DCA don't have frozen ATPL.