Author Topic: KLM 737 takes off from taxiway at Amsterdam Schiphol  (Read 12068 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tonyton

• ประชาชน
Dutch investigators have opened an inquiry after a KLM Boeing 737-300 took off from a taxiway at Amsterdam Schiphol two days ago.

The aircraft, registered PH-BDP, was departing on a service to Warsaw when the incident occurred.

Flight KL1369 was supposed to use runway 36C but instead took off from taxiway B which runs parallel on the eastern side.

A spokeswoman for the Dutch Safety Board states that the incident is being classified as "serious" by the investigators.

The aircraft continue to Warsaw and the crew was interviewed on return, she adds.

KLM lists KL1369's scheduled departure time as 20:20 and the spokesman says the incident took place at 20:36.

Amsterdam Schiphol would have been in darkness at this time. Meteorological data from the airport shows good visibility and weather conditions at the time. E08

เค้าทำกันได้ยังไงครับเนี่ย จาโดนยึด license มั้ยเนี่ย

Offline GForce

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ทำเป็น HYDERABAD ไปได้
taxiwayใหญ่ยังกับ runway E47

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
อย่าว่าแต่ KLM เลยครับกบท.เราก็มีน่ะครับ

แต่นานแล้วCapt.สมาน จากB734ไปLanding

ที่Taxiwayของหลวงพระบางมาเหมือนกันครับ

เห็นพี่ๆเค้าเล่าให้ฟังครับเล่นเอาฝุ่นตลบเลยอ่ะคร้บ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
 O32 ซวยละ ...............

ผมคัยได้ยินมาว่า เมื่อก่อน Garuda ของ indo เขาเคยลงบน highway

.........ซวย ซวย ซวย ซวย ซวย ซวย ซวย ซวย E39

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โอว ทำไปได้ แสดงว่า Taxiway ใหญ่มาก เอิ๊กๆ

• นักรบ
  • **

• นักรบ
  • **
แล้วระบบนำล่องลงจอด(ILS)มันใช้งานตั้งแต่ตอนไหนอ่ะครับ

แล้วถ้าไม่มีจะลงจอดได้อย่างปลอดภัยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
แล้วระบบนำล่องลงจอด(ILS)มันใช้งานตั้งแต่ตอนไหนอ่ะครับ

แล้วถ้าไม่มีจะลงจอดได้อย่างปลอดภัยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่เข้าใจอันไหนในเนื้อหาของ link ข้างล่างนี้ค่อยถามต่อละกันนะครับ มีข้อมูลให้รู้ละเอียดเยอะมาก

http://en.wikipedia.org/wiki/Instrument_landing_system

• Moderator
  • ราชาเทวะ

ขอบคุณครับ

ILS มันมีมาตรฐานอยู่น่ะครับว่าต้องใช้ได้ อย่างน้อยกี่ไมล์ ซึ่งปกติตัวแกนซ้าย-ขวา (Localizer) ของ ICAO กำหนดว่าต้องรับได้อย่างน้อย 25 NM (1 NM ~ 1.8 km)
แล้วค่อยเข้ามารับ Glide slope อีกที ที่มากกว่า 10 NM

ปกติ เค้าจะทำไว้ข้างเดียว / 1 รันเวย์ โดยจะทำเอาไว้ทางฝั่งที่ใช้งานได้บ่อยๆ อย่างดอนเมือง ก็ทำไว้เฉพาะฝั่ง 21 น่ะครับ แต่สุวรรณภูมิ ทำครบ 4 ด้านเลย

ไม่มีก็ลงได้ครับ มีเครื่องช่วยอย่างอื่นๆอีกเยอะ เช่น ไฟ PAPI, แม้กระทั่งแผ่นชาร์ต ที่ถือในมือก็ถือเป็นเครื่องช่วยอย่างหนึ่ง โดยถ้าเราบินแล้วตรงกับชาร์ต ก็ลงได้แน่นอน เผลอๆถ้าเกิดสัญญาณ ILS ผิดพลาด ยังต้องกลับมาลงด้วยชาร์ตเลยนะครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ผมยังสงสัยกับข่าวนี้มากว่าเป็นไปได้หรือที่จะเกิดเหตุการณ์ลักษณะแบบนี้   เพราะว่าตามทางขับจะมีTAXIWAY GUIDANCE SIGN อยู่ตามข้างๆทางขับให้นักบินสามารถรับรู้ได้ว่ากำลังอยู่บนทางขับอะไรหรือกำลังจะวิ่งตัดทางขับหรือทางวิ่งอะไร อีกทั้งทั้งสองฝั่งของหัวรันเวย์ก็จะมีตัวเลขบอกทิศทางรันเวย์อยู่(ตัวใหญ่มากกกกก......) ฉะนั้นก่อนวิ่งขึ้นนักบินจะต้องเห็นตัวเลขนี้อย่างแน่นอน จะเป็นไปได้มั้ยที่นักบินถึงสองคน ไม่สังเกตุเห็นสัญลักษณ์ต่างๆเหล่านี้อ่ะคับ

ขอแชร์ความคิดเห็นจากท่านอื่นๆด้วยคับ ขอบคุณคับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ถ้าหมอกลงเยอะ ก็อาจจะมองไม่เห็นก็ได้นะ

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
มองจากบนฟ้าRwyเหลือเล็กนิดเดียวเองครับถ้าอากาศไม่ดีเห็นยากแน่นอน ส่วนตอนกลางคืนเนี่ย อยากจะบอกว่าไฟทางด่วนยังสว่างกว่าไฟสนามบินซะอีก
ตอนไป school flight ที่ตาคลี จำได้ว่าอยู่ down wind หา rwy ไม่เจอซักรอบ  O30

• นักรบ
  • **
ขอบคุณพี่ DuraSail,aekkung มากๆครับ

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นคับผม

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ขอบคุณสำหรับข่าวสารเช่นกันครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือดีมาก E30 E30 E30
เราจะได้มีข้อมูลกันเยอะๆ หาหลายคน ย่อมดีกว่าหาข่าวคนเดียวอยู่แล้น  SXY