Author Topic: TFTA  (Read 11058 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
เมื่อวานตอนหัวค่ำเห็นข่าวแวปๆเกี่ยวกับ รร.การบินของ บกท.ชื่อ Thai Flight Training Academy มีการรับประกาศนียบัตร
เปิดยังไม่ทันรัยมีคนมาเรียนจบไปแล้วหรือครับ....เห็นบอกทุ่นเวลาการเข้าเรียนที่บริษัทตั้งหลายเดือน
แต่ไม่ได้ดูตั้งแต่ต้นเลยไม่รู้ที่มาที่ไป ใครรู้ช่วยขยายความทีครับว่ามันแตกต่างจากเดิมอย่างไร  O07 O07

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ช่ายครับมีใครทราบรายละเอียดช่วยบอกทีครับ

ผมก็ได้เห็นผ่านๆตาในหนังสือ TAKE OFF อ่ะครับ

แต่ไม่มีเวลาอ่านครับ พอกลับไปจะซื้อมาอ่านก็กลายเป็นเล่มใหม่ไปแล้ว

ช่วยทีครับน่าสนใจมากครับ เห็นกบท.เป็นWorld Class Pilot ด้วยหรอครับ

Offline Dan

• ATT01/08
ขยายความให้ฟังคร่าวๆ เริ่มต้นจาก process ละกัน

ปกติแล้ว กบท. จะทำการสอบคัดเลือกนักบิน จากนั้น จะส่งไปเรียนการบินเบื้องต้น
ตามสถาบันต่างๆ เช่น หัวหิน BAC ประมาณ 1 ปี ซึ่งก็จะมี license ตามลำดับคือ
PPL CPL IR ME ตามที่รู้ๆกัน ก็คือเรียนบินเครื่องเล็กจนได้ชั่วโมง 200 กว่าๆ
จากนั้นกลับมาเรียนพื้นฐานของ Airline คือ ATT (Airline Transition Training)
ใช้ระยะประมาณ 6 เดือน แล้วค่อยทำการแบ่งไปเรียนตาม aircraft type (แบ่ง fleet)
train ภาคพื้น แล้วจึงไปบินจริง
รวมๆแล้วใช้เวลาประมาณ 2 ปีกว่าๆ

แบบใหม่
หลังจากสอบคัดเลือกนักบินมาแล้ว ส่งไปเรียนที่สถาบัน จนได้ license PPL IR ME
มีชั่วโมงบินประมาณ 80-100 (ไม่แน่ใจตัวเลขนิดนึงนะ) ซึ่งน้อยกว่าครึ่งเพราะไม่มี CPL
แล้วกลับมาทำ license MPL (Multi-Pilot License) ที่ กบท. โดยเข้า simulator A330
เมื่อได้ license MPL จะได้ license A330 ติดมาด้วย ซึ่งสามารถไปเข้า fleet ได้เลย
ซึ่งใช้เวลาน้อยกว่าแบบเก่าประมาณครึ่งปี ตามที่เค้าประมาณการกันไว้

จุดประสงค์ของการตั้ง TFTA คือ ลดเวลาของการ training ลง และมองถึงศักยภาพ
ในการผลิตนักบินของประเทศไทย เพื่อส่งออกไปทำงานยัง airline อื่นๆด้วย

สรุป อีกหน่อยเมืองไทยก็จะมีนักบินไว้ส่งออก เป็นสินค้าใหม่ 555

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ได้ข่าวว่ามีเด็กอินเดีย กับ จีน รอจ่อคิวฝึกอยู่หลายสิบ หรือร้อยชีวิตทีเดียว
ต่อไปเราก็จะผันตัวเองจาก Airline ไปเป็น School แว้ว 555

ก็ดีไปอีกแบบนะ ไม่เสี่ยงดี เครื่องตกเท่าไหร่ก็ไม่ตาย เอิ๊กๆ E47

แล้วคนที่รับประกาศแสดงว่าไม่ใช่จบจาก TFTA ใช่ไหมครับ เพราะเห็นคุณ dan บอกต้องใช้เวลาประมาณปีกว่า แต่นี่ รร.เพิ่งเปิด
เอ...หรือว่าเปิดนานแล้ว เราตกข่าวเลยไม่รู้ ว่าเขาสอนไปกี่รุ่นแล้ว O07 O07

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
เห็นครูกอล์ฟว้าวที่ BAC กำลังเข้าไปเรียน MPL อยู่นะ วันก่อนเห็นเพิ่งเข้าซิม FTD ไป

อ้าว..เป็นครูแล้วทำไมไปเรียน MPL อีกละครับ O07 O07

Offline Topaz

• ATT02/08
  • หากหมูบินได้ดั่งนก หมูจะบินไปหาหมูน้อย
เพราะMPLมันได้ Type Ratingด้วยมั้งคับ SOC2

Offline Dan

• ATT01/08
แล้วคนที่รับประกาศแสดงว่าไม่ใช่จบจาก TFTA ใช่ไหมครับ เพราะเห็นคุณ dan บอกต้องใช้เวลาประมาณปีกว่า แต่นี่ รร.เพิ่งเปิด
เอ...หรือว่าเปิดนานแล้ว เราตกข่าวเลยไม่รู้ ว่าเขาสอนไปกี่รุ่นแล้ว O07 O07

ยังๆ TFTA ยังไม่ได้เปิดเป็นทางการครับ

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google
อ้าว..เป็นครูแล้วทำไมไปเรียน MPL อีกละครับ O07 O07

ถามครูกอล์ฟว้าวดูเองแ้ล้วกันนะครับ
« Last Edit: 18 February 2010, 21:51:56 +07 by aekkung »

ในข่าวบอกอธิบดีกรมการบินพลเรือนไปร่วมพิธีด้วยนะครับ O07 O07

Offline Tonti

• ATT01/08
พี่กอล์ฟว้าวได้license a330 ก่อนพวกเราsure  O07

เมื่อวานเจอเพื่อน เลยถามเรื่องนี้เขาบอกว่ารุ่นแรกของ MPL บกท.ได้ส่งไปเรียนที่นครพนมครับ E47 E47