Author Topic: ไฟไหม้ ENG 1 747 ไฟล์ SVB-CNX  (Read 14063 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
  • UniquePerformance Factory
บินไทยอุบเงียบ747 ไฟไหม้เครื่องยนต์

ทำผู้โดยสาร 313 คนเสียวเมื่อTG116 สุวรรณภูมิ-เชียงใหม่ บินไปได้ 20 นาทีไฟลุกที่เครื่องหมายเลข 1 นักบินวกกลับมาลงสุวรรณภูมิลงจอดปลอดภัย...

นายโสภณ ซารัมย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม กล่าววันนี้ (5 ก.พ.) ว่า ได้รับรายงานจากฝ่ายบริหาร บริษัท การบินไทย จำกัด (มหาชน) ว่า เมื่อวันที่ 3 ก.พ.ที่ผ่านมา เครื่องบินโดยสารโบอิ้ง 747-400 ของการบินไทย เที่ยวบินที่ทีจี 116 (TG116) เส้นทางจาก สนามบินสุวรรณภูมิ-เชียงใหม่ บรรทุกผู้โดยสารจำนวน 313 คน ได้ออกเดินทางไปยังเชียงใหม่เมื่อเวลา 17.15 น. แต่พอบินขึ้นไปได้ประมาณ 20 นาทีก็เกิดไฟไหม้ที่ห้องเครื่องยนต์ที่ 1

รมว.คมนาคม กล่าวต่อว่า ทำให้นักบินต้องลงจอดที่สนามบินสุวรรณภูมิอีกรอบ โดยไม่มีผู้โดยสารได้รับบาดเจ็บ และมีการเปลี่ยนเครื่องใหม่ และได้ออกบินอีกครั้งเมื่อเวลา 18.08 น.ของวันดียวกัน อย่างไรก็ตาม ขณะนี้ ทางคณะกรรมการสอบสวนอากาศยานของกรมการบินพลเรือน (บพ.) กำลังสอบสวนหาสาเหตุอยู่คงต้องใช้เวลา

ที่มา: http://www.thairath.co.th/content/eco/63269

มีรูปเครื่องจริงๆด้วยแต่หาไม่เจอหล่ะ....ลองดูล่ะกันคับบ

Offline panyoy

• อากาเส ยนติอิทธิยา
อืมม ไม่รู้เรื่องเลยนะเนี่ย ขอบคุณครับ
เรื่องที่บ.ไม่อยากบอก แต่นักข่าวอยากรู้

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
เมื่อวานเจอครูแดน (FC Rattapol) แกบอกว่า "พี่บินเองแหละ ไพลท์เนี้ย"  E39  E39

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
วันนั้นกำลังเตรียมเครื่องอยู่ bay 119 เครื่อง 747 กลับมาจอดที่ bay 125 ไม่ไกลกันมาก เครื่องก็กลับมาลงเป็นปกติดีครับ (ยังเหลืออีก engine อีกตั้ง 3 เครื่อง) taxi เข้าจอด แล้วให้ ผดส.ไปขึ้นเครื่องใหม่ได้เลย ประสานกันได้เร็วมาก แต่คุยกับพี่ช่างบอกว่าตอนนี้กำลังสืบสวนว่าเกิดอะไรขึ้น ทั้ง TG, boeing และ GE คาดว่าได้ผลภายใน 2 อาทิตย์ เพราะมีผลกับ 744 ที่บินอยู่ทั้งหมดครับ

ส่วน engine ที่ไหม้ไปนั้น ราคาประมาณ 10 ล้านครับ  E08

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
ประกันจ่ายเฟร้ย

Offline FP 1

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ประกันจ่ายเฟร้ย

เออ ใช่ๆ พี่ช่างก็บอก กูลืมเอง หะหะ
 E47

Offline Tonti

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ประกันจ่าย
แต่ปีหน้าเบี้ยประกันขึ้นนะเจ้า - สอบนักบิน 304-

Offline Mew Helix

• นักรบ
  • **
จะเป็นBird Strikeป่าวอ่ะคับ (เดาเอานะคับ)

พูดถึงอุบัติเหตุทางอากาศ พอดีมีลิงค์รวมรายการAir Crash Ivestigation ของช่องNational Geographicมาฝากอ่ะครับ ถ้าเคยดูกันแล้วต้องขออภัยด้วยนะคับ

http://tv.blinkx.com/show/air-crash-investigation/aHLxRHcKP-_W7RIGVREeBwClcOyH12JxgMmz2g#sunknown

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โอว ดีจัง ลิงค์นี้  E30 E30 E30

Offline aeid THAI

• THAI CABIN CREW.
  • นักรบ
  • **
ผมเห้นท่านDDให้Credit Cockpit ว่าปฎิบัติหน้าที่ได้100%เต็มเป็นอะไรที่น่ายินดีกับคำพุดท่าน

และผมว่าเป็นการสร้างความเชื่อมั่นกับลูกค้าได้100%เช่นกัน

Offline oldjet

นักบินฝึกมาดีครับ..ขอชมเชย..นี่แหละข้อดีของ LOFT E30 E30

Offline earthwormz

• ATT02/08
ประกันจ่าย
แต่ปีหน้าเบี้ยประกันขึ้นนะเจ้า - สอบนักบิน 304-

บริษัทจ่ายประกันเหอะ ปล่อยไป ทำไรไม่ได้

ฝากบอกใครที่บิน 747 ให้ระวังด้วยช่วงนี้เริ่มมาถี่แร้ว SXY SXY

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ฝากบอกใครที่บิน 747 ให้ระวังด้วยช่วงนี้เริ่มมาถี่แร้ว SXY SXY

พูดจริง หรือพูดเล่นคับเนี่ย อย่ามั่วนาคับ เดี๋ยวข่าวไม่ดี

ที่พูดนี่ก้อหมายถึงให้เพิ่มความระมัดระวังเรื่องอุบัติเหตุนะครับ...ไม่ใช่อื่นใด เครื่องบินไม่ใช่รถที่เสียแล้วจอดข้างทางได้ - นักบิน 303- - นักบิน 303-

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory

พูดจริง หรือพูดเล่นคับเนี่ย อย่ามั่วนาคับ เดี๋ยวข่าวไม่ดี

ก้อ ตั้งแต่เดือน 11 ปีที่แล้ว จนถึง ตอนนี้ จัมโบ้ ซัดไปแล้ว สี่เคส  มีแจ่มๆก้อที่ดับแถวฮ่องกงแล้วไปต่อจนลง dest in Japanซักport สามตัวยังบินสบายๆ