Author Topic: เรียนการบินที่ New Zealand  (Read 12986 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ
ผมสนใจที่จะเรียนการบินที่โรงเรียน International Aviation Academy of New Zealand ไม่ทราบมีใครเคยได้ยินมั้ยครับ พอจะทราบมั้ยครับว่าโรงเรียนนี้การบินไทยยอบรับหรือเปล่า
ช่วยให้คำแนะนำเรื่องเรียนการบินด้วยทุนตัวเองแล้วก็การเลือกโรงเรียนการด้วยครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
อยู่แถวไหนครับ..เกาะเหนือหรือใต้ครับ

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
อยู่เกาะใต้เมือง Christchurch

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ก็ OK นะครับ จากการที่ได้เข้าไปดูเว็บมาแล้ว ก็เป็นโรงเรียนที่ดี หลักสูตรกำหนดให้จบได้ใน 52 สัปดาห์
(ลองอ่านกระทู้นี้ดูด้วยนะ http://www.saknid.com/index.php/topic,1705.0.html)
มีการเรียนภาคทฤษฎีตั้ง 18 สัปดาห์ ก่อนบิน นานมากมาย (ถ้าเป็นโรงเรียนในไทย ที่อยู่ในสนามบินอินเตอร์เหมือนกัน อันนั้นเค้าเรียนแค่จิ๊ดเดียวเองนะ ยังมะทันได้รู้เรื่องเลย O21)
ราคาค่าเรียนก็เอาเรื่องอยู่นะครับ ราวๆ 1.9 ล้าน อันนี้จะไม่รวมค่ากินอยู่น่อ

จากประสบการณ์ที่ได้เปิดเอเจ้นแนะแนวการศึกษาควบคู่ไปด้วย ค่าใช้จข่ายที่นิวซีแลนด์ก็ราวๆ 30,000 บาท ต่อเดือนคับ

กลับมาก็ค่อยมาว่ากันเรื่องการ Convert license ซึ่งจะมีค่าใช้จ่ายอีก 2-3 แสนบาท (แล้วแต่ราคาน้ำมัน เพราะเราต้องไปเช่าเครื่องของ BAC, สบพ หรือ นครพนม ในการสอบ)

ค่าใช้จ่ายก็เยอะอยู่นะนี่

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อ่า Require IELTS 6.0 ด้วยแฮะ สูงอยู่

น้องเคยไปสอบมาบ้างหรือเปล่าครับ ลองไปสอบเพื่อวัดระดับของเราดูก่อนได้ เพราะถ้าเราอยากไปเรียนที่เมืองนอก ยังตัวนี้ก็ใช้ได้เกือบทั่วโลกอยู่แล้ว (ยกเว้นอเมริกา)

Offline Athrun

ตอนนี้มหาวิทยาลัยในอเมริกาก็ยอมรับผล IELTS แล้วครับพี่เป๋ง

ผมมีเพื่อนที่ใช้คะแนน IELTS ไปเรียน U ในอเมริกาหลายคนเหมือนกันครับ

อ้างอิงจาก --> http://www.britishcouncil.org/th/thailand-exams-ielts-usa-recognation-2009.pdf

E18

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่าย แนะนำให้ไปเลยครับ ได้ภาษา+ประสบการณ์ต่างแดน+ท่องเที่ยว กลับมาด้วย แต่ศึกษาการ convert license ที่ กรมขนส่งทางอากาศไปดีๆ นะครับ

Offline golf307

• FLY away
Australian and New Zealand convert license

สอบ 4วิชาคับ   O30
ตรวจร่างกาย กับ สอบจิตวิทยา (CLASS1 Medical) ถอดหมดเลย  O20
สอบบิน ถ้าได้ CPL Muti-engines Instrument พร้อมกันไปเลย บินประมาน 5 ช.ม. หมดไปหลายตังแต่ไม่ถึงแสนถ้าทำที่BAC บิน C172 CPL IR, Piper Senega II muti-Engines

เสร็จ.......

อาจจะไช้เวลาในการทำประมาน 3เดือน DCA ช้ามาก
« Last Edit: 24 January 2010, 00:52:14 +07 by DuraSail »

• Moderator
  • ราชาเทวะ
Australian and New Zealand convert license

สอบ 4วิชาคับ   O30
ตรวจร่างกาย กับ สอบจิตวิทยา (CLASS1 Medical) ถอดหมดเลย  O20
สอบบิน ถ้าได้ CPL Muti-engines Instrument พร้อมกันไปเลย บินประมาน 5 ช.ม. หมดไปหลายตังแต่ไม่ถึงแสนถ้าทำที่BAC บิน C172 CPL IR, Piper Senega II muti-Engines

เสร็จ.......

อาจจะไช้เวลาในการทำประมาน 3เดือน DCA ช้ามาก

สอบบินเสียเท่าไหร่เหรอคับ เดิมได้ข่าวว่าแพงหูฉี่ ตกลงไม่ถึงแสนเหรอคับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
อีกเรื่องที่แย่หน่อยครับ Med license ไม่สามารถสอบที่เมืองไทยได้ ต้องบินไปสอบที่สิงคโปร์อ่ะ E39

พี่เลยถามเค้าไปตามนี้คับ

Dear NZ CAA,

If Thai people want to take CPL course in your country,
how can they get a Medical Certificate in Thailand? As from this link: http://www.caa.govt.nz/Script/AMA_DME_OS.asp, there is none of the Medical Examiners here.

Please advise.

เค้าตอบมาว่า

Thank you for your e-mail.

You are correct, the Civil Aviation Authority of New Zealand unfortunately do not have a medical examiner in Thailand.  There are only two choices available to applicants which are firstly, to go to a country/location where there is a medical examiner(s) available or secondly; come to New Zealand earlier and have a medical completed.

I understand that this would not help greatly as I can see it would add extra expense/cost however, we have not received any applications from medical doctors in Thailand who wish to become a NZ CAA designated and delegated medical examiner.

Sorry I cannot be of anymore assistance.

Yours faithfully

O21