Author Topic: ภาพเวียดนามล้อล๊อคที่สนามบินสุวรรณภูมิ เมื่อ 29 ตค 52  (Read 17457 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline peng_117

• Administrator
  • นักรบ
ขอบคุณรูปภาพจากเว็บไทยเทคนิคครับ

ฮือ รันเวย์ 19L ของเรา เละเลยอ่า ต้องให้เวียดนามจ่ายค่าซ่อมนะเนี่ย

เห็นบอกว่าเป็นเครื่อง A320 ล้อล๊อค 90 องศาอ่ะ เห็นบอกว่าเกิดมาหลายครั้งแล้ว
มีคนถ่ายคลิปมาให้ดูด้วย นักบินแม่งเจ๋งอ่ะ ลงตรงเป๊ะ ไม่ขยับเลย  E30

A320 Jet Blue emergency landing at KLAX

Offline Hakunamatata

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
มิน่า เห็น A321 ของเวียดนามจอดอยู่ใน Hangar การบินไทยเมื่อวันก่อน

Offline Frontier

• "DO the best & give the rest to the GOD"
  • ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ภาพบนน่าจะใช่เเต่ในคลิปนี้ท่าทางจะเป็นที่อื่นนะครับ

Offline Zeus

• ATT01/08
คลิปล่างไม่ใช่SVBแน่นอน แต่นักบินก็เจ๋งจริง ดึงล้อหัวไว้ได้ตั้งนานแน่ะ(ล้อไฟลุกแบบนี้ต้องevacมั้ยเนี่ย)

ปล.เวียดนามเครื่อง 320 ดันมีเลข 344 ที่ nose gear door สับสบหมด - นักบิน 301-

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
คลิปล่างไม่ใช่SVBแน่นอน แต่นักบินก็เจ๋งจริง ดึงล้อหัวไว้ได้ตั้งนานแน่ะ(ล้อไฟลุกแบบนี้ต้องevacมั้ยเนี่ย)

ปล.เวียดนามเครื่อง 320 ดันมีเลข 344 ที่ nose gear door สับสบหมด - นักบิน 301-

เออ เห็นด้วยๆ มีไว้ทำไมไม่รู้่อ่า

ภาพบนน่าจะใช่เเต่ในคลิปนี้ท่าทางจะเป็นที่อื่นนะครับ

ตามข่าวว่าเป็นที่ KLAX เครื่องของ Jet Blue อ่ะ อเมริการึเปล่าหว่า E53

Offline Dan

• ATT01/08
KLAX ก็ที่ LA ไง
น่ากลัวว่ะ กว่าจะหยุดแม่งถึงจุดแปะของอีกฝั่งเลย

Offline aekkung

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
  • Together we fly
    • My Page @ Google

มันเป็น A/C Registration น่ะ มีทุกเครื่องแหล่ะ ลองสังเกตดูดิ อย่างของเครื่องเราก็มีไง TAX, TDX or TJX อ่ะ (ตัด 2 ตัวแรก HS ออก ของเครื่องนี้เห็นแวบๆ ว่า VN-344 หรือไงเนี่ยหล่ะ)

• ATT01/08

มันเป็น A/C Registration น่ะ มีทุกเครื่องแหล่ะ ลองสังเกตดูดิ อย่างของเครื่องเราก็มีไง TAX, TDX or TJX อ่ะ (ตัด 2 ตัวแรก HS ออก ของเครื่องนี้เห็นแวบๆ ว่า VN-344 หรือไงเนี่ยหล่ะ)

regis มีเป็นตัวเลขด้วยหรอ  O20

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ

regis มีเป็นตัวเลขด้วยหรอ  O20

มีจิ งั้นพี่มี link จาก wikipedia มาฝาก ดูไว้เฉยๆ นะ อย่าไปจำล่ะ 555

http://en.wikipedia.org/wiki/Aircraft_registration

• Moderator
  • ราชาเทวะ

Offline oldjet

ดีนะครับที่รันเวย์ไม่มี centerline light เหมือนที่ดอนเมืองไม่งั้นคงต้องเสียหายอีกเพียบ...หรือว่านักบินคงนึกว่ามีเลยลงไม่ตรง  centerline O07 O07

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
ดีนะครับที่รันเวย์ไม่มี centerline light เหมือนที่ดอนเมืองไม่งั้นคงต้องเสียหายอีกเพียบ...หรือว่านักบินคงนึกว่ามีเลยลงไม่ตรง  centerline O07 O07

ที่ SVB มี RCLL นะคับ ทั้ง 2 RWY เลย เพียงแต่ว่าแต่ละดวงห่างกัน 30m ซึ่งข้อมูลก็อยู่ใน Aerodrome Chart แหล่ะคับ เพราะฉะนั้น นักบินเค้าคงไม่ได้คิดเองหรอกครับว่ามีหรือไม่มี RCLL แล้วลงไม่กลาง CL (แค่นั้นผมว่าก็โอมากๆ แล้วอ่ะคับ RWY กว้างตั้ง 60m เหลือเฝือสำหรับเครื่อง A320 อ่ะคับ)

อีกอย่างนึงคับ เพิ่งสังเกตเห็นว่า RWY มัน Grooved ด้วย เพราะฉะนั้น ก็น่าจะเป็น RWY 19R นะคับ ไม่ใช่ 19L (ใครจำได้จริงๆ ว่ามันลงที่ฝั่งไหนกันแน่ มา confirm หน่อยก็ดีนะ ลืมไปแล้วอ่า เพราะในรูปเห็น RWY มัน grooved จริงๆ อ่ะ แล้วก็เช่นกันครับ ข้อมูลนี้มีบอกใน Aerodrome chart เหมือนกัน ไม่ได้คิดเอาคับ)

• ATT01/08
อ่าาาา ไอ้ขีดขวางๆนั่นคือgrooveหรอ ดูเป็นแต่ในchartเพิ่งรู้ว่าของจริงเป็นงี้ นึกว่าจะเป็นรางระบายน้ำซะอีก O23

• ATT01/08
  • ราชาเทวะ
อ่าาาา ไอ้ขีดขวางๆนั่นคือgrooveหรอ ดูเป็นแต่ในchartเพิ่งรู้ว่าของจริงเป็นงี้ นึกว่าจะเป็นรางระบายน้ำซะอีก O23

ใช่แล้วอาร์ม วันก่อนครูเรียกพี่ดูเองแหล่ะ พอดีอากาศดี เห็นชัดมาก ก็เลยเอ่อ มันเป็นแบบนี้นี่เอง วันหลังลองสังเกตดูดิ

จำได้ละว่าเป็น RWY 19R เพราะวันนั้นเหลือ RWY (ใช้ทั้งขึ้นและลง) ทั้งๆ ที่จอด ใกล้กับ RW 19L มาก delay ไปเกือบ ครึ่ง ชม ได้

Offline oldjet

ใครช่วยขยายความเรื่อง Groove หน่อยครับว่ามีไว้ทำไม E18 E18

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ใครช่วยขยายความเรื่อง Groove หน่อยครับว่ามีไว้ทำไม E18 E18

Groove เป็นการเซาะร่องรันเวย์คับ เอาไว้ให้น้ำเข้าไปหลบอยู่ได้ปริมาณหนึ่ง น้ำก็จะไหลตามร่องนี้ออกไปจากรันเวย์ได้โดยสะดวกคับ ถึงขนาดที่เค้ายกให้รันเวย์ที่ Groove นั้น แม้จะเปียกอยู่ ก็จะให้ประสิทธิภาพในการเบรคเท่ากับรันเวย์แห้งๆเลยทีเดียว E39 ไม่น่าเชื่อ!!!