Author Topic: ถ้าตกรอบ aptitude- professor จะมีโอกาศถูกเลือกในการสอบครั้งหน้าไหมครับ  (Read 12144 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wottonamed

• ทหารเลว
  • *
1.ผมเคยสอบปีที่ผ่านมาครับ แต่ดันไปตกรอบ aptitude test เพราะเว้นว่างไปหนึ่ง part ครับ ถ้ามีโอกาศสอบคราวหน้าแล้วได้ไปถึงรอบโปร แล้วจะมีโอกาศถูกเลือกไหมครับ เพราะเคยได้ยินมาจากกัปตันท่านนึงว่า ถ้าถึงรอบนี้แล้วตก ทางการบินไทยก็ไม่เอาแล้ว
บวกกับเพื่อน เคยตกมาเมื่อสี่ปีก่อนที่รอบโปร พอมาปีที่แล้ว ผ่านมาถึงรอบโปรก็ตกอีกและก็อีกหลายคน ที่มาถึงรอบเดียวกัน ก็ตกตามๆกันไป
พอจะมีใครทราบไหมครับว่า เค้าไม่รับจริงรึป่าว หรือใครที่พอมีประสบการณ์ตกมาแล้ว แต่สุดท้ายก็ได้มาเป็นนักบิน พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับ

2.มีโรงเรียนการบินในต่างประเทศที่ไหนที่จะแนะนำบ้างไหมครับ ที่australia ก็ได้ครับ sceneryงามๆ ที่ราคาค่าเรียนสมเหตุสมผล ถ้ามี F.o internship จะดีมาก หรือ มีjob guarantee บ้างไหมครับ นอกจากเป็น flight instructor.

3. flight instructor จะเก็บชั่วโมงบินได้ไหมครับ.

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ถามค่อนข้างตรงประเด็น แต่ ผมไม่รุ้อ่ะคับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วย

Offline thitiwatmayod

• ATT03/08
  • นักรบ
ผมเป็นคนหนึ่งที่สอบตกรอบ professor ปี 2005 ครับ แต่ก็มาผ่าน professor ปี 2008 ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกครับที่ว่าถ้าเคยตกแล้ว จะต้องตกอีก ไม่เช่นนั้นทางprofessor เขาคงไม่ให้โอกาสเรากลับมาแก้ตัวหรอกครับ แล้วจากการที่เคยคุยกับทางเวชศาสตร์ในเมืองไทยเกี่ยวกับเรื่องนี้ เขาได้ให้คำตอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า ปกติจิตใจของคนเรา จะมีการเปลี่ยนแปลงทุกๆหกเดือน แต่ผมว่าสำหรับprofessor ที่ให้รอสามปี อาจจะมีปัจจัยมาจากอย่างอื่นอีกก็ได้ครับ  O18

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ตอนนี้บริษัทเลย ปล่อยให้ Professor รอ 3 ปีมั่ง ไว้ครบ สามปีเมื่อไหร่ค่อยมาดูอีกทีว่าจะรับไหวไหม๊..... O30

Offline ftr_toulouse

• ATT01/08
  • นักรบ
ตามมาตอบ ด้วยคนคับ....  ตัวผมเองก็เคยตกมาในปี 2003 คับ  แต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้ ในปี 2006 ...  สู้ๆ คับ  เอาใจช่วย..   O07

Offline BJ

• ประชาชน
ผมเคยตกปี2003ครับ   O14
ต่อมาก็อีกครั้งปี2006  O08
แต่สุดท้ายก็ปี2009  E39 ไม่เปิด
รอลุ้น2010อยุ่ครับเลยยังบอกไม่ได้
แต่ผมว่าไม่เกี่ยวกันนะprofessorน่าจะดูปัจจุบันของเรามากกว่า
ส่วนคนที่ตกถ้าไม่เข้าข้างตัวเองก็คงจะเข้าใจครับว่าเพราะอะไร O22

Offline ViNcEnT

• ATT01/08
แต่ผมเคยได้ยินมาว่าไอ้ที่ลึกกว่านิสัยนี่ใช้เวลาเปลี่ยนแปลงสามปีครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ

แต่ผมเคยได้ยินมาว่าไอ้ที่ลึกกว่านิสัยนี่ใช้เวลาเปลี่ยนแปลงสามปีครับ

ที่เขาเรียกว่าสันดอนใช่ไหมคับ O35

ตอบกระทู้ต่อ: เคยเจอคนตกแล้วก็ผ่าน หลายคนนะคับ

- ไปเรียนนักบินที่เมืองนอก กลับมาสอบ QP การบินไทย ก็ต้องสอบ Aptitude ก่อนอยู่ดีแหล่ะคับ

- FO Internship คืออะไรเหรอคับ E53

- Flight Instructor ก็ต้องมีชั่วโมงบินกับเครื่องนั้นๆด้วย ถึงจะสามารถรับหน้าที่นี้ได้ล่ะมั๊งครับ ถ้าเราชั่วโมงไม่ถึง ก็ต้องมาบินเก็บชั่วโมงเองให้ได้ก่อน แต่ก็แพงพอตัวนะคับ ผมว่า

jason

• Guest
ตอนนี้บริษัทเลย ปล่อยให้ Professor รอ 3 ปีมั่ง ไว้ครบ สามปีเมื่อไหร่ค่อยมาดูอีกทีว่าจะรับไหวไหม๊..... O30
ผมชอบนะ แต่ยังไง ยังไงอยู่ชอบกล

O30

Offline Viper

• ประชาชน
นั่นอะดิ รอ 3 ปี ยังไงๆ อยู่ชอบกล
ว่าแต่ข่าวชัวว์ หรือ มั่วนิ่มอะคับ ถ้าไปได้ยินไรมาก็บอกคนกำลังรอสอบในเว็ปมั่งนะคร๊าบบ..จะได้ทำใจรอ