Author Topic: ถ้าตกงานอยู่ มีสิทธิ์สมัครสอบนักบินไหมครับ  (Read 10674 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Athrun

• ขุนศึก 9 ทัพ
สวัสดีครับ ผมเป็นน้องใหม่ที่เพิ่งสมัครสมาชิก แต่ก็ได้ติดตามรายละเอียดต่างๆ ในเว็บนี้มาตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว ผมเพิ่งจะจบปริญญาตรีครับ สนใจอยากจะลองสอบนักบินการบินไทยเป็นอย่างมาก แต่ปีนี้ดันไม่เปิดซะได้ เสียดายจัง ตอนนี้ยังหางานทำไม่ได้เลยครับ เลยเกิดข้อสงสัยขึ้นมาว่า การไม่มีงานทำหรือที่เรียกกันง่ายๆ ว่าตกงานนั้น จะมีสิทธิ์สมัครสอบข้อเขียนของการบินไทยไหมครับ แล้วถ้าเกิดบังเอิญสอบผ่านข้อเขียนไปได้ แล้วรอบสอบสัมภาษณ์กับกัปตันนั้นจะมีปัญหาใดๆ ไหมครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ  O07

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ยินดีต้อนรับครับ

ทุกอย่างย่อมมีที่มาที่ไปครับ
ตกงานก็ไม่ได้แปลว่าเราจะสอบนักบินไม่ได้ครับ E37
แต่ก็ต้องเตรียมหาคำตอบเผื่อเอาไว้ด้วยว่า ทำไมยังไม่ได้งาน
เลือกมากไปไหม หรือว่าเศรษฐกิจไม่ดี แล้วทำไมเพื่อนได้กัน
หรือ กำลังวางแผนว่าจะไปเรียนต่อเมืองนอก บลาๆๆๆๆ

แล้วเพื่อนๆเขาได้งานกันไหมอ่ะคับ หรือส่วนใหญ่เรียนต่อ แล้วต่อที่ไหนกัน (อันนี้อยากรู้เป็นการส่วนตัว คืออยากรู้ว่าเศรษฐกิจของเราเป็นยังไงกันแน่ ดีขึ้นหรือยัง คนจะเริ่มเที่ยวกันไหม E53)

Offline shinoda

• ประชาชน
ขอถามในกรณีคล้ายๆกันครับ
คือผมกำลังจะเข้าเรียน ป.โท หลักสูตร2ปีครับ แล้วถ้าหากว่า ต้นปีหน้า มีการเปิดรับ sp ขึ้น
โดยที่ผมยังไม่จบป โท แล้วผมไปสอบ sp อย่างนี้จะมีผลต่อการคัดเลือกมั้ยครับ
ปล เคยมีพี่ๆที่เรียน ป โท อยู่แต่ยังไม่จบแล้วไปสอบ sp มั้ยครับ
ขอบคุณมากครับ

Offline omskygangster

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
ไม่น่าจะมีผลนะกับการสอบ เพราะหลายๆคนที่สอบเข้ามาก็ยังไม่เคยทำงานกันมาก่อน แต่อย่างที่พี่ durasail บอกนะแหล่ะว่าก็ต้องมีเหตุผลเป็นของตัวเองว่าทำไมยังไม่ได้ทำงาน  O19
ส่วนเรื่อง ป.โท เรียนไปเหอะครับถ้าไม่มีอะไรจะทำ แต่ก็ต้องระวังนิดนึงเพราะถ้าเกิดสอบได้ แล้วเราต้องเข้ามาเรียนบิน ก็อาจจะไม่มีเวลาไปเรียนต่อน่ะแหล่ะ แต่เรื่องนี้พี่ durasail เค้าก็มีประสบการณ์อีกเช่นกัน  O30

Offline Zeus

• ATT01/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
แก่ทั้งอายุทั้งประสบการณ์เลยนะDurasailเนี่ย E06

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อะแฮ่มๆ ขอใช้สิทธิ์พาดพิง
เรียนโทอยู่ก็สอบได้ครับ ของพี่เข้าไปเรียน SP ก็ Drop เอาไว้ก่อน แล้วพอเริ่มบินก็เริ่มว่างมากขึ้น พี่ก็ไปลงทะเบียนเรียนต่อครับ แต่เรียนได้แค่เทอมละตัว สองตัว
แล้วก็ต้องไปขอกับทาง Dispatch ว่าเราขอไม่บินเฉพาะวันอาทิตย์ แต่วันเสาร์บินได้ ไม่ว่ากัน (หรือกลับกัน แล้วแต่วิชาที่มหาลัยเปิด)

เรียนไป บินไปครับ โชคดีหน่อยที่พี่เหลืออีกแค่ 1 เทอม (3 วิชา) เลยจบน่ะครับ
ถ้าเหลือเยอะกว่านี้ก็อาจจะเรียนไม่ทันเหมือนกัน

ทำไมกรูดูขยันแบบนี้เนี่ย เอิ๊กๆ E47

Offline meenoi

• ATT01/08
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อะแฮ่มๆ ขอใช้สิทธิ์พาดพิง
เรียนโทอยู่ก็สอบได้ครับ ของพี่เข้าไปเรียน SP ก็ Drop เอาไว้ก่อน แล้วพอเริ่มบินก็เริ่มว่างมากขึ้น พี่ก็ไปลงทะเบียนเรียนต่อครับ แต่เรียนได้แค่เทอมละตัว สองตัว
แล้วก็ต้องไปขอกับทาง Dispatch ว่าเราขอไม่บินเฉพาะวันอาทิตย์ แต่วันเสาร์บินได้ ไม่ว่ากัน (หรือกลับกัน แล้วแต่วิชาที่มหาลัยเปิด)

เรียนไป บินไปครับ โชคดีหน่อยที่พี่เหลืออีกแค่ 1 เทอม (3 วิชา) เลยจบน่ะครับ
ถ้าเหลือเยอะกว่านี้ก็อาจจะเรียนไม่ทันเหมือนกัน

ทำไมกรูดูขยันแบบนี้เนี่ย เอิ๊กๆ E47

กรูล่ะเืบื่อ อะแฮ่มๆ ของพี่แกจริง  E06

Offline teexaou

• ประชาชน
ผมก็เรียนต่อ ป.โทเหมือนกันครับ  และคงยังไม่จบเร็วๆนี้ แต่ถ้าปลายปีนี้เปิดน่ะ  ก็พร้อมแหละครับ  เพราะคงจะเหลือแค่วิทยานิพนธ์อย่างเดียว กว่าจะดำเนินการสอบ  กว่าจะถูกเรียกตัวน่าจะจบโทได้ก่อนน่ะครับ (พูดเหมือนจะสอบได้เลยแฮะ)
อีกอย่าง ตกงาน ครับ ไม่ได้เพิ่งจบด้วยสิ เหอๆ  E11

แต่ผมมีเรียนวันธรรมดาด้วยครับ เลยทำงานไม่ได้