Author Topic: การทำร้ายร่างกายในโรงเรียนการบิน  (Read 8642 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Amata

• ประชาชน
ตัวผมเองตั้งแต่สมัยเป็นศิษย์การบินอยู่ที่ รร การบินเอกชนแห่งหนึ่ง มีความอัดอั้นตันใจมาตลอดในเรื่องของการทำร้ายร่างกายที่เกิดขึ้นเป็นประจำใน รร การบิน หลายๆครั้งเรื่องนี้ทำให้ผมไม่มีความสุขในการที่จะต้องอดทนกับสิ่งเหล่านี้เลยคับ ผมอยากจะสอบถามว่า
-จริงๆแล้วการที่ใน รร มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้น ถือว่าผิดกฎหมายหรือไม่คับ
-กรมการบินพลเรือน รับรองในสิ่งต่างๆเหล่านี้ที่เกิดขึ้นในหลักสูตรหรือไม่ หรือกรมไม่รู้จริงๆว่ามีการทำร้ายร่างกายเกิดขึ้น
-ในกรณีของ ศบ.ที่เป็นผู้ถูกกระทำ สามารถเอาผิดอะไรได้บ้างมั้ยคับ หรือถ้าไม่มีหลักฐานก็ทำอะไรไม่ได้เลยจริงๆ
-ในกรณีที่โดนทำร้ายร่างกายแบบนี้ ศบ.มีสิท declare mayday หรือ set  7700 ได้หรือไม่ครับ และมีกฎหมายรองรับหรือคุ้มครอง ศบ.ท่านนั้นๆมั้ย 
แต่หลายๆคน รวมถึงผมด้วย ก็เลือกที่จะทนกับมันและผ่านมันไปให้ได้โดยที่คิดว่ายังมีอนาคตที่ดีกว่านี้มากๆรอเราอยู่ สิ่งๆนี้เป็นเพียงแค่ทางผ่านส่วนหนึ่งเท่านั้น จึงยอมๆปล่อยผ่านกันไป จนมันเลยเถิดมานานหลายรุ่น (แต่ก็ไม่แน่ใจว่าเดี๋ยวนี้ยังมีการทำร้ายร่างกายอยู่มั้ยนะคับ)

มีท่านใดมีความเห็นอยากแชร์ให้กันฟังมั้ยคับ

Offline scmm

• ประชาชน
เสียเงินเรียนเป็นหลายๆล้าน มีแบบนี้ด้วยหรอเนี่ย

Offline dekappy

• ทหารเลว
  • *
หมายถึงเจอครูฝืดๆ หรอครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
เคยเจอเหมือนกันครับ แต่ทนๆเอา แต่เพื่อนพี่ถึงกับลาออกจากทุนการบินไทยไปเลย O08

จริงๆที่เมืองนอกไม่มีแบบนี้นะ แต่ก็อย่างว่า การเรียนที่เมืองไทยตั้งแต่เด็กๆ ทำอะไรไม่ถูกก็ตี ที่เมืองนอกใช้การชักจูงให้ทำ เช่น ทำดี แล้วได้ A B C

ถ้าจะแก้ไข คงต้องรอแก้ตั้งแต่การศึกษาปฐมวัย แล้วรอให้เด็กรุ่นนี้โตขึ้นมาเป็นครูการบินล่ะมั้ง (นานจุง)

ปล. อย่าไปฟ้องอะไรเขาเลยครับ วงการนี้มันแคบ ไว้เป็นกัปตันแล้วค่อยตามไล่เฉ่งเอานะครับ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
พอเป็นกัปตันจริงๆก็ฝืดเลยพวกบ่นๆเยอะๆตอนเป็นโคเนี่ย  E47

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ทำใจครับ อย่างที่คุณ durasail ว่าครับ ไม่ชอบแบบไหนอย่าไปทำกับคนอื่นครับ

Offline cadet38

• God of Games
  • Co-Pilot TG
  • นักรบ
  • I love Doraemon.
ขอเปลี่ยนครูครับถ้าเป็นทุนส่วนตัวนะ เสียเงินตั้งหลายล้านมาเรียน เรื่องไรต้องทน ถ้าเป็นทุนการบินไทยก็ทนๆไปเพราะเข้าบริษัทจะโหดกว่านี้เยอะ  E47 E47 E47

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
คนไทยครับ รักวัวให้ผูก รักลูกให้ตี ถ้าคุณทำถูกต้อง ไม่ใช่ท่าทางที่ทำแล้วเกิดอันตรายถึงชีวิต หรือทำขั้นตอนต่างๆไม่ได้ หรือทำผิดซ้ำๆกัน เมืองนอกไม่มีดพราะแต่ละเที่ยวบินถ้าคุณไม่ผ่านตามเกณท์ก้อต้องเสียเงินซื้อ ชม.ใหม่เอาจนกว่าจะผ่านครับ เมืองนอกเสียเงิน เมืองไทยเจ็บตัว เลือกเอาครับ E53 E53