Author Topic: เหตุผลที่คนไปติวสอบนักบิน มักไม่ยอมรับว่าตัวเองติว????  (Read 9165 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
อยากทราบเหตุผลได้ไหมครับ ที่ไม่ยอมรับว่าตนเองผ่านการติวมา ???

เข้าใจว่าหากโปรรู้ว่าติวมักจะให้ตก
อันนี้ถูกไหมครับ...?

Offline KuroKy

• ประชาชน
ตามความเข้าใจผม ผมคิดว่าโปรน่าจะพิจารณาหรือดูอย่างอื่นประกอบมากกว่าการติว หรือไม่ติวนะครับ

รออ่านข้อมูลเพิ่มเติมเหมือนกันครับ และรอท่านอื่นมาตอบครับ...:)

• ทหารเลว
  • *
กระทู้แบบนี้ ไม่มีใครกล้ายอมรับกันหรอกครับว่าติว

ทั้งๆที่ติวที่ผมติวอยู่ ก็มาเรียนกันตรึม!!!!!!!

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
ถ้าให้ยอมรับกับโปร เป็นพี่พี่ก็ไม่ยอมรับนะ O30

แต่ถ้าเพื่อนกันก็คุยได้แหล่ะ เพราะคงไม่มีผลอะไรกับเราอยู่แล้ว

• ประชาชน
เอ...ถ้าฟังๆ ดูแล้วแบบนี้ก็อยากรู้เหตุผลเหมือนกันนะครับ ว่าเพราะอะไรถึงไม่บอก หรือห้ามบอกโปรว่าติวมา...?

แล้วในความเป็นจริงถ้าติวมาแล้วโปรให้ตก ก็โหดมากครับ  O23

แล้วไม่ได้มีเกณฑ์การพิจารณาอย่างอื่นประกอบหรอครับ นอกจากติวมาหรือไม่ติว

เป็นคำถามส่วนตัวที่อยากรู้นะครับ ว่าถ้าโปรให้ตก เนื่องจากว่าติวมา อยากรู้ว่าเพราะอะไร ไม่ได้มีเจตนาอื่น...  O08

• ทหารเลว
  • *
โปรจะมองว่าเราไม่เป็นตัวเอง รู้ขั้นตอนการเทสของโปรโดยการฝึกมาก่อนอย่างชำนาญ
ดังนั้น โปรจะไม่สามารถรู้จักตัวตนที่เเท้จริงของเราได้
ประมาณนี้ครับ

• ประชาชน
ได้ฟังคุณ Eak Ekachai แล้วอึ้งไปแปบ...ลึกซึ้งเลยครับ  O23

แล้วถ้าเจอ apt รอบโปร หรือแม้แต่รอบสัมภาษณ์เดี่ยวที่ได้เล่นเกมพวก multi-tasking ต่างๆ

คนที่ไม่ได้ติว ไม่ได้ฝึก จะทำได้ขนาดนั้นหรอครับ (อาจจะทำได้บ้างพอถูไถ แต่ performance มันจะผ่านเกณฑ์เค้าทุกจุดหรอครับ)

คือ กำลังจะถามว่า โปรไม่รู้ตรงจุดเหล่านี้หรอครับ...   O08

Offline Amata

• ประชาชน
จริงๆแล้วทุกๆอย่างในชีวิตจริงมักมีเบื้องหน้าและเบื้องหลัง เป็นเรื่องธรรมดาครับ การที่เรามีเบื้องหลังที่ไม่สามารถยอมรับหรือบอกออกไปได้ แต่เบื้องหน้า เราแสดงให้คนที่ประเมินเราเห็นว่าเราผ่านเกณของเค้าได้ โดยที่ไม่ทำให้เค้าต้องมาเดือดร้อนทีหลังสุดท้ายเราก็จะผ่านได้ ได้รับการ certified ว่าผ่านการทดสอบ ทั้งที่จริงๆ ข้อความบนกระดาษแผ่นเดียวไม่มีทางการันตีอะไรได้ 100 เปอร์เซ็น ในชีวิตจริง

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
จะติวหรือไม่ติวคะแนนกับบุคลิกภาพทุกๆด้านมันจะต้องMatchกันครับ
เช่นว่าติวมา ทำคะแนนได้ดี (เหมือนกับเก่ง) ในความเหมาะสมมันก็ควรจะเป็นคนฉลาดคล่องแคล่ว ไหวพริบดี แต่พอมาคุยกับเค้าแล้วกลับเป็นคนช้าๆ ไม่กระฉับกระเฉง มันก็จะขัดกันเองแหล่ะครับ

ปล ผมเข้าใจว่าแบบนี้นะครับ คิดเอาเอง

Offline au

• ทหารเลว
  • *
จะติวหรือไม่ติวคะแนนกับบุคลิกภาพทุกๆด้านมันจะต้องMatchกันครับ
เช่นว่าติวมา ทำคะแนนได้ดี (เหมือนกับเก่ง) ในความเหมาะสมมันก็ควรจะเป็นคนฉลาดคล่องแคล่ว ไหวพริบดี แต่พอมาคุยกับเค้าแล้วกลับเป็นคนช้าๆ ไม่กระฉับกระเฉง มันก็จะขัดกันเองแหล่ะครับ

ปล ผมเข้าใจว่าแบบนี้นะครับ คิดเอาเอง
เห็นด้วยครับว่าเค้าอาจจะใช่วิธีแบบที่ท่านว่าก็ได้ครับ แต่ในความคิดส่วนตัวผมว่าถ้าใช้วิธีแบบนั้นจริงๆ โอเคว่าอาจจะแยกคนติวออกได้ แต่ในอีกมุมมันต้องมีerrorกับบางคนแน่เลยครับ ยกตัวอย่างเพื่อนสนิทผมเรียนห้องเดียวกันตั้งแต่ ป.1-ม.6 เป็นคนนิ่งๆ เนิบๆ ช้าๆ ไม่ค่อยพูด ถามคำตอบคำ ถ้าคนไม่สนิทถามบางครั้งไม่ตอบเลย 5555 แต่เรียนเก่งเวอร์คับ คิดเลขเร็วเวอร์ เหรียญเงินคณิตศาตร์โอลิมปิก ในชีวิตการเรียนเค้าตั้งแต่ป.1-จบแพทย์ศิริราช เกรดเฉลี่ยทุกเทอมไม่เคยต่ำกว่า 3.8 แต่ดีนะครับที่เค้าไม่ได้มาสอบนักบิน เคยชวนแล้วเค้าบอกไม่ชอบ ถ้ามาสอบอาจจะตกก็ได้เพราะบุคลิกกับศักยภาพมันไม่แมชกัน