Author Topic: ขอสอบถามครับ มีใครมีประสบการณ์ การสอบ แต่อาศัยอยู่ต่างจังหวัด  (Read 6510 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Sikied183

• ประชาชน
ตามหัวข้อเลยครับ อยากสอบถามพี่ๆหรือเพื่อนๆที่เคยมีประสบการณสอบนักบิน

คือผม เดิมทีเกิดและเติบโตที่กรุงเทพ แต่โชคชะตาฟ้าลิขิตให้ต้องมาทำงานไกลบ้านน่ะครับ  ปีนี้อยากจะสอบ  SP ของการบินไทยอะคับและอย่างที่ทราบกันดีว่าการสอบนักบิน มีหลายรอบมากๆ และ ส่วนใหญ่มักเป็นการสอบเพียง 1 วัน ยกเว้นช่วงรอบโปร และ โดยมากจะถูกนัดหมายรอบต่อรอบ

เลยอยากจะปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์สอบอะครับ
เช่นในวันที่ยื่นเอกสาร หรือตรวจร่างกายต่างๆ ขอนัดให้เป็นวันที่ต่อกับวันหยุด ได้ไหมคับ อย่างน้อยผมก้ไม่ต้อง ไปกลับ หาดใหญ่-กทม ใน 1 วัน  หรือลำดับการเรียงชื่อตามลำดับสมัครก่อนหลัง หรือตามอักษร เผื่อผมจะได้สมัครเร็วๆ ได้เป็นชื่อในวันแรกๆ

และเรื่องการวางแผนการจองตั๋วด้วยครับ ผมคำนวนคร่าวๆ  โดย ถ้าจองหลังจากรู้รายชื่อแต่ละรอบนี้ หมดเงินร่วมๆ 40000-50000บาทเลยครับ
 O11 O11 O11 O11

ขอบคุณมากครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
สมัครคนที่เท่าไรก็แล้วแต่ สุดท้ายเรียงตามชื่อ และส่วนใหญ่จะเลื่อนไม่ได้ครับ ต้องบริหารเวลาและตังดีๆครับ

Offline eetsu

• ประชาชน
เรียงตามอักษรครับเลือกไม่ได้ เลื่อนก็ไม่ได้ต้องหาคนมาแลกวันเอาเอง และการแลกวันต้องไปลงชื่อที่สำนักงานใหญ่ด้วยตนเองทั้งคู่ด้วยครับ ลำบากกว่ามาตามวันอีก

ทางที่ดีจองตั๋วเครื่องบินแต่เนิ่นๆวันที่กำหนดการแน่นอน ที่พักก็หาคืนละ 300 บาทครับถ้าจำเป็น แต่ส่วนใหญ่มักไม่จำเป็น เช่น

ยื่นหลักฐานใช้เวลาชั่วโมงเดียว
ตรวจร่างกายเช้าวันเดียว
สัมภาษณ์ครึ่งชั่วโมง

ถ้ากะเวลาดีๆก็ไม่ต้องพักโรงแรมครับ

สรุปต้องทำใจและบริหารการจองตั๋วเครื่องเอาเองครับ

ActsioN

• Guest
ผมทำงานอยู่ต่างประเทศครับ
ช่วงที่สอบในแต่ละรอบก็ต้องลางาน และกลับมายื่นใบสมัคร และสอบให้ตรงวันครับ ไม่สามารถเลือกวันได้
วันสอบสัมภาษณ์ ผมก็ติดงานไม่สามารถกลับไปได้ตามวันที่กำหนด ก็ต้องหาคนแลกวันครับ วุ่นวายมาก

ไปกลับเพื่อมาสอบหลายรอบเหมือนกันครับ แต่สุดท้ายก็ผ่านมาได้
ลองจัดตารางงานให้ลงตัวแล้วกันครับ (ถึงแม้ว่าบางครั้งประกาศวันนี้ แล้วเราต้องไปสอบสัปดาห์หน้าก็ตาม 555)

ถ้าเรามีความตั้งใจ และเต็มที่กับมัน คงไม่มีอะไรมาเป็นอุปสรรคได้หรอกครับ สู้ๆ ครับ!!!

Offline Sikied183

• ประชาชน
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ  ผมคงต้องถือซะว่า ความลำบากครั้งนี้เป็นแรงผลักดันให้เตรียมพร้อม จะทำเล่นๆไม่ได้
 O19 O19 O19