Author Topic: สอบถามคอร์สcpL ที่อเมริกาครับ  (Read 14822 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilot07

• ทหารเลว
  • *
ขอสอบถามหน่อยครับ ข้อมูลข้างล่างเป็นหลักสูตรCommercial Pilot ผมอยากทราบว่าถ้าผมเรียนหลักสูตรนี้ จบมาจะได้CPL License   หรือไม่ครับ เห็นระบุชั่วโมงบินตามหลักสูตร126 ชั่วโมง ปกติขั้นต่ำต้อง250ชม หรือเปล่าครับ สำหรับหลักสูตรCPL License
เป็นโรงเรียนบินในอเมริกาครับ
Program 141
BASIC COURSE
126 hours Course Code - PEA-810
Private, Instrument and Commercial, Glass Cockpit C-172, Upset Recovery, Risk Management, ATC Dual C-172SP . . . . . . . . . . . . . . . 57 hrs.
Dual C-172 Glass Cockpit . . . . . . 16 hrs.
Solo C-172SP. . . . . . . . . . . . . . . . 21 hrs.
Dual 8-KCAB . . . . . . . . . . . . . . . . 6 hrs.
Dual Complex . . . . . . . . . . . . . . . 10 hrs.
Solo Complex. . . . . . . . . . . . . . . . . 2 hrs.
FRASCA 141 Mentor . . . . . . . . . 14 hrs.
Oral Single Engine. . . . . . . . . . . . 66 hrs.
Ground School: 150 hrs, Written Exams, Flight Exams, ETA, and Books

Total Cost . . . . . . . . . . . . . . . . . . $35,470

ขอบคุณครับ

Offline cantonatt

• ประชาชน
ตัวเลขแน่ๆ ของcpl ผมไม่แน่ใจนะครับ
แต่ในไทยไม่รวมซิมนะครับ
 CATC ตอนนี้ปรับลงมาเหลือ 200ชม
 นครพนม 194 ชม
เพราะฉะนั้นเกณฑ์ไม่น่าจะ 250ชมนะครับ

ยังไงรอผู้รู้มายืนยันอีกทีครับ

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
ของผมหลักสูตรเดิมก่อนเปลี่ยนเป็นแบบ200ชั่วโมงที่CATC
ก็มีแค่226ชั่วโมงนะครับ ซิม40ชั่วโมงก็เปลี่ยนเป็น20ชั่วโมง

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
ตอนนี้คอร์ส CPL ของ สถาบันการบินพลเรือนหัวหิน
ได้ปรับลดชั่วโมงจาก226ชั่วโมงเป็น200ชั่วโมงตั้งแต่รุ่นที่91เป็นต้นไปครับ