Author Topic: สักนิด  (Read 12492 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline patzksd

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
                                               "ขอขอบพระคุณสักนิดครับ"

ก่อนอื่นขอขอบพระคุณเว็บสักนิด และ เพื่อนๆพี่ๆที่คอยให้ความรู้ข้อมูลในเว็บบอร์ดแห่งนี้ ผมเป็นคนนึงที่ได้ประโยชน์จากที่นี่มากมายและไม่เคยโพสสักครั้ง ครั้งนี้มีความตั้งใจจริงที่จะโพสครั้งแรกเพื่อตอบแทนที่แห่งนี้ เกี่ยวกับทุกๆรอบที่ได้ผ่านมา และหวังว่าข้อมูลต่อไปนี้จะเป็นประโยชน์และแนวทางต่อเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่มีความฝันจะเดินสู่เส้นทางการเป็นนักบิน ไม่มากก็น้อย อะไรดีก็นำไปใช้ อะไรไม่ดีก็ปล่อยไว้นะครับ

เริ่มเรยนะครับ แนะนำตัวก่อนผมเริ่มเห็นประกาศครั้งแรกถ้าจำไม่ผิดวันที่ 2 มกราต้นปี รู้สึกตื่นเต้นมากและพยายามเตรียมตัวตั้งแต่นั้นมาเพราะอยากเป็นนักบินมากและได้อะไรดีดีหลายๆอย่างจากที่นี่ ผมพึ่งจบจากคณะ สถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาฯ และครั้งนี้เพิ่งได้มีโอกาสสอบ และพยายามทำเต็มที่ที่สุดเพราะไม่อยากจะเสียใจถ้าเกิดไม่ได้ อย่างน้อยอย่างนึงที่เราได้ทำก็คือชนะตัวเองแล้ว

รอบแรก
TG written test ประกอบไปด้วย
1.Basic Knowledge
2.Aptitude
3.English

Basic Knowledge Test
General Knpwledge 48/80
Aptitude Test
Part A - Boxes 30/30
Part B - Series Number 15/30
Part C - Scanning Condition 18/30
Part D - General Science 21/28
Part E - Memory 13/15
English Test 91/100

พยายาม manage กับเวลาให้ดีส่วนตัวรู้สึกว่าสำคัญกว่าความรู้ที่มีอีกนะ และเน้นความถูกต้องครับ

รอบ captain inteview
keys:
1.situation awareness
2.manner
3.stay calm
4.company & aviation knowledges
ผมว่าเท่านี้ก็พอแล้วนะ
ที่ผมเจอคราวๆ 
ก่อนอื่นโดนถามว่าทำไมอยากเป็นนักบิน เรียนสนุกไหม ติวไหม กับใคร แล้วก็ให้เล่าครอบครัว ทำงานเป็นไงบ้าง พอเสร็จ ก็เริ่มเดินจุดโดนแค่ 12x25 ถามว่าเคยไปไหน ผมบอกญี่ปุ่น แบบชวนคุยไปเรื่อยๆตอนเดิน ให้บวกเวลา นะจะ 3.08 + 1.38 เเล้วถามญี่ปุ่นช้ากว่าหรือเร็วกว่า ถามเวลาเดียวกันที่ญี่ปุ่น ไฟที่ไทยเท่าไหร่ ญี่ปุ่นเท่าไหร่ ถามวันเพ็ญเดือนสิบสอง ร้องเพลงลอยกระทงตอนเดินจุด ถามซีท a380 เครื่องไหนเก่าสุด ถามว่าเครื่องบินใช้น้ำมันอะไร kerosene แล้วคิดว่าราคาแพงไหม ไม่แพงมันคล้ายกับน้ำมันก๊าซเพราะเครื่อง jet เบิร์นอย่างเดียวไม่ต้องจุดระเบิด แล้วก็เลิกเดิน มาอ่าน passage airbus vs boeing marketing แล้วก็บอกว่าพี่ไม่ติดไรล้ะ แล้วถามมีแฟนไหม ทำอะไร แล้วถ้าเข้ามาแล้วไปเป็นอายุสัก28 เจอแอร์  เจอแอร์22 จะทำไง แบบเนื้อนี่หวานๆเลย ตอบดิ้นๆไป เขาก็บอก ชีวิตเราก็แบบนี้แหละมีเข้ามาให้ลองเรื่อยๆแหละ ฮ่าๆๆ แล้วก็บอกถ้ามีโอกาสเด้วได้เจอกันใหม่นะครับ คุยกับโปรให้รู้เรื่องนะไปฝึกภาษาอังกฤษมาเยอะๆ

รอบตรวจร่ายกาย
จะเริ่มด้วยกรอกข้อมูลประวัติ จ่ายตัง และเริ่มด้วยการเจาะเลือดที่จุดแรก
ส่วนมากจะเน้นไปทางตรวจสายตามีอยู่ประมานสี่ถึงห้าจุด เช่น วัดความดันลูกตา ส่องแผลที่กระจกตา วัดระยะตา ตรวจตาบอดสี วัดการกะระยะ ตรวจสายตาสั้น ยาว เอียง ที่เหลือก็มี ตรวจการรับฟังเสียงในหลายๆความถี่ วัดความจุปอด xray ปอด วัดคลื่นหัวใจจจ
และที่พีคคคคคคสุดดดดดด วัดไซส์ไข่่่ อย่างงงที่รู้กันนะครับ
ปล.ส่วนตัวชอบชาเย็นที่ตู้กดอร่อยมากกกกก จำไม่ได้ว่าเบอร์อะไรไปลองกันนะครับ

ต่อมาเข้ารอบโปรแล้ววว ห้ามหันหลังถ้าพลาดรอสามปี

ในรอบนี้โปรจากสวีเดนจะเข้ามาจัดการต่อจากการบินไทยเองทั้งหมด และรันเลขเองใหม่ ซึ่งผมรู้สึกโชคดีมากเพราะเลขที่ได้นั้นตรงกับเลขรุ่นของผมที่มหาวิทยาลัย 77 และมันมีความหมายทางจิตใจกับผมมาก เริ่มด้วย

WRITTEN APTITUDE TEST
1.Technical Comprehension
2.Perceptual Speed and Accuracy
3.Instrument Reading
4.Logical Ability
5.Spatial Ability
6.Short Term Memory
7.Numerical Understanding
รวบรวมสมาธิดีดี หาทางrelaxในแบบของตัวเองเช่น ผมในทุกครั้ง ทุกรอบผมจะมีcdเพลงที่ชอบเปิดฟังขณะไปสอบและรู้สึกว่ามันทำให้เรามีสมาธิมากขึ้น อันนี้ก้อต้องลองหาวิธีที่เข้ากะตัวเองดู และที่เหลือก็ไหว้สิ่งศักดิสิทธิ์กันหน่อยนะครับ สุดท้ายก็กดให้เต็มที่อย่าไปยั้งครับ เดินกลับไม่ได้ ถ้าพลาดคือสามปี
เท่าที่พอจำมาได้นะครับ
Logical picture 14/19
Personality 30/30
Scan Letter 27/54
Memo 7x4  21/28
Approx. 17/20
Math 17/22
Scan checklist 50/70
Memo Text 19/20
Maneuvering 39/40
Spatial 11/15
Series Number 17/20
Natural science 18/20
ทำให้เต็มที่ ทำให้ดีที่สุด และช่วงmemoryจะมีขั้นด้วยจำตัวอักษรแล้วมาบวกเลขฆ่าความจำ เช่น e=3  f=7  p=2
e+f+p = ? ประมานนี้ครับ

ลุ้นๆและก็ประกาศมาถึงรอบทีมเวิค

TEAMWORK EXERCISE
keys:
1.Cooperation/ team work capacity and attitude
2.Initiative/proactivity
3.Leadership
4.Drive/motivation
5.Goal orientation
6.Attentiveness
7.Decision making
8.Communication skills
สำคัญมากครับให้ดูที่ชื่อรอบนี้นะครับ teamwork อย่าฉายเดี่ยว ช่วยกันเป็นทีมยึดหลักความเห็นส่วนรวม ช่วยเพื่อนนะครับแล้วจะรอดกับกันหมด กลุ่มผมช่วยกันหมดทุกคนแล้วดีมากๆไม่มีแย่งกัน นิ่งๆให้ความสนใจในงาน เป็นผู้พูดและผู้ฟังที่ดี และมี eye contact เสมอ ไม่เน้น result เน้นการทำงานร่วมกันกับคนอื่นครับ

ในที่สุดก็ถึงรอบสุดท้ายดีใจมากๆ ในรอบสุดท้าบนี้แบ่งคราวๆเป็น2 ช่วง

COMPUTER BASED PILOT ABILITY TESTS และ PERSONAL INTERVIEWS
1.Games
keys:
Spatial orientation
Simultaneous capacity
Division of attention
Motor/manual skills
Stress tolerance
Perceptual speed and accuracy
Vigilance and alertness
2.Personal Interview

วันสอบเป็นใจมากตั้งแต่ได้เลขที่สมัครนำโชคผมได้วันสอบรอบสุดท้ายตรงกับวันคล้ายวันเกิดตัวเอง ช่่วยเป็นกำลังใจอีกแรงผมนอนไม่ค่อยหลับและไปถึงก่อนเวลาประมาน 2 ชม. เพื่อลดความตื่นเต้นและไม่นานก็มีพี่ๆเพื่อนๆไปนั่งคุยกับก่อนเพลินๆก่อนขึ้นไปรอโปรเรียกที่ล็อบบี้ชั้น 16 ช่วยแชร์ข้อมูลดีดีกันและลดความกดดันไปในตัว
แล้วโปรก็เริ่มมาเรียกทีละคน

ผมได้เล่นเกมส์กับโปร lars axelsson ตัวใหญ่ๆ แล้วพาเราไปที่ห้องให้แนะนำตัวทำความรู้จักกันไปพรางๆและเล่นเกมส์3เกมส์ เริ่มด้วยเกมส์ multi-tasks ดูscale grid up/down respond question ในจกคอม และ จากที่โปรถาม พร้องกับบวกเลขง่ายในแผ่นกระดาษคำตอบ
ต่อมาเกมที่สอง Joy Stick เขาจะให้ฝึกเล่นอยู่สักพัก ลักษณะ cursor เปนหกเหลี่ยมโปร่งๆ ที่มุมขวาบนจะมีวงกลม เปลี่ยนระหว่างแดง/เขียว ถ้าขึ้นสีไหน ต้องบังคับ cursor ไปครอบจุดสีที่โผล่ตามหน้าจอ และที่ยากคือต้องหลบ ลูกบอลสีดำสามลูกที่เด้งไปมาด้วย ตอนฝึกเล่นผมยิงไป 2 ไม่ชนเลย ฮาๆ เหมือนจะมาดี แหะๆ
เริ่มจริง ให้ 300 วินาที ตอนแรกก็บังคับอย่างเดียว ผมชนไปบ้าง แล้วโปรก็เริ่มเพิ่มคำถามเข้ามา เช่น how are you ? 11x13  9  5  4  2  8 readback and backward sum all numbers อันนี้จำแม่นเลย 312-248 = ?
ผมตอบผิดเป็น348-212=-136 ในใจก็แบบซวยแล้ว แต่ก็จบเกมไป
เกมสุดท้าย LRUD เป็นตาราง 4x4 มีคำชี้แจงให้อ่านก่อนด้วยความที่พอเข้าอยู่บ้างแล้ว คิดอะไรไม่รู้ผมเลยกลับไปคิดคำถามที่ตอบผิด 321-248=-64 แล้วก้อตอบเขาไป โปรก็หน้างงว่าตอบกูทำไมฮ่าๆ แต่ก็ยิ้มแล้วบอก yes ผมก็ไม่รู้ดีหรือไม่ดีน้ะฮาๆ จากนั้นเล่น LRUD สั้ง5 คำสั่ง 4 คำสั่ง เช่น UP UP RIGHT RIGHT บอก location คือขวาบนสุด และคำสั่งสุดท้าย RIGHT/LEFT เช่นจบด้วย LEFT ให้ใช้มือซ้ายเขียนในกล่อง และในขณะที่ทำจะต่อเนื่อง และมีเลขให้มาเรื่อย
พอจบเซ็ทหนึ่งจะให้รวมเลขทั้งหมดและตอบลงใน ช่องคำตอบ เกมนนี้สมาธิสำคัญ ถ้าหลุดแล้วกลับมาให้เร็วจะมีกล่อง not sure ให้ขีดถ้าหลุดไป และพอเราเริ่มหลุดโปรจะคอยสังเกต reaction เราตลอดเวลานะครับ
หมดเรื่องเกมส์
key:
keep calm สำคัญสุดๆ เก็บอาการรร อย่าตื่น แล้วก็ทำตามที่ซ้อมครับ

แล้วกลับมานั่งรอที่ lobby ชั้น 16 ต่อเพื่อรอโปรท่านต่อไปมารับไป Interview ได้ relax กับเพื่อนๆพี่ๆกันต่อที่ lobby
น่าเศร้าผมโดนเรยกคนสุดท้ายรอนานมากกว่าโปรผมจะมาเรียก ในที่สุดก็มา
ผมได้เจอโปรน่าจะชื่อ maria นะเห็นเขาบอกกันไว้จะไปหาจริงๆนะคนที่เปลี่ยนชีวิตให้ผมและครอบครัว
เริ่มด้วยการสนทนาการตามปกติ เดินไปที่ห้องและไปนั่งที่โซฟา เขาจะพยายามให้เราสบายที่สุดและเป็นตัวเอง
คำถามที่โดนถาม
เรื่องครอบครัวทั่วไป
family background
dad/mom/bro/sis
work experience
what your difficult in your life
why you want to be a pilot
what you least subject you like
what subject you like the most
what your activities
what favorite team (MANUTD) โปรเขาพูด man u man u man u
If the plane malfunction what will you do
If you are a pilot can you take care of your family
คราวๆประมานนี้นะครั้บแล้วเขาก็บอกว่าพอแล้วแหละ ไม่มีอะไรจะถามล้ะ สุดท้ายจะให้เล่นเกมส์ walking test เป็นอย่างสุดท้ายของการสอบล้ะนะ
แล้วมีจุด circle triangle square เริ่มด้วยเดินทุกๆจุดถามคำถามคุยกันไป
เปลี่ยนเป็น ซ้าย circle ขวา triangle square ถามเลข 12x12 = 144  144-4+5
แต่ผมแอบตอบผิด นึกว่า 144-(4x5)=124 ผิดเบย แต่เขาก็บอกเลยว่าผิดนะและปล่อยไป
แล้วก้อ เลขห้าตัว readback backward
ตามด้วยซ้าย squre ขวา circle
และ ซ้าย circle ขวา square เดินเปล่าเน้นลงใหเตรงจังหวะ tap และจบ test
โปรถามว่ามีอะไรจะถามไหมผมตอบ NO (เนื่องจากผมไม่ชัวร์กับสิ่งที่จะถามคิดว่ามีแต่เจ๊ากะเจ๋งหล่อคงยากอังกิดก็งูๆปลาๆ)
แต่ตบท้ายว่า I TRY MY BEST IN EVERY PROCESS IN THIS LONG LONG EXAMINATION
แล้วก็ขำกับโปร 55555555
เสดเชคแฮนด์ ลาเขาและหวังว่าเขาจะเหน potential เราและเซ็นต์ให้
ออกมา พยายามลืม และไปฉลองวันเกิด แต่เป็นวันเกิดที่ไร้ความรู้สึกที่สุด คิดวนไปวนแต่สิ่งที่เราได้ทำมาทั้งหมด
เมื่อถึงจุดนี้คิดว่าทุกคนคงรู้สึกเหมือนกันหมดนะครับ คิดว่า

ในที่สุด มหากาพ การสอบที่ได้ทั้งเพื่อน พี่ น้อง และการพัฒนาตัวเอง และ หนึ่งในความทรงจำที่ดีที่สุดในชีวิตผม
กินนอนไม่หลับทุกวันที่ก่อนสอบทุกรอบ ทุกวันรอผล และเดือนสุดท้ายที่แสนลุ้นล้ะเครียด
และในที่สุดสิ่งที่ทำทั้งหมดก็ไม่สูญเปล่ากี่เดือนที่อ่านหนังสือ ไม่รู้กี่กองที่อยู่ในห้องเดินแทบไม่มีที่เดิน
ได้มีเพื่อนที่ดีจริง มีกลุ่มที่ดี ขอบคุณที่ตัวเองเชื่อว่าเราก็เป็นได้ ที่เอาชนะความขี้เกียด เชื่อว่าจบใหม่ท่าเราเตรียมพร้อมก็ติดได้ ผมเชื่อล้วนๆ ดูรอบต่อรอบ แต่เชื่อว่าเราเป็นได้ เชื่อ นะครับสิ่งแรกที่มี คือผมเชื่อในตัวเอง
เพื่อนๆที่ยังรอสอบอยู่ขอให้สู้ต่อไปมันใกล้แล้ว ส่วนคนที่พลาดไปอย่าเพิ่งท้อเตรียมตัวใหม่แล้วลุกขึ้นมาแล้วเจอกันครับ และหวังว่าสิ่งที่ได้พิมไปทั้งหมดจะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านและเชื่อในตัวเองนะครับ

ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ กลุ่ม keepcalm alliance gangbang พี่โจ้ พี่เพียว พี่มิ้ง พี่หุ้น แบม น้องบูม
คำแนะนำดีดี ตาแอ๊ด น้าเอก พี่กอล์ฟ พี่โอ้ พี่วีแดง พี่กร แม่ต๋อย พ่อ แม่
เพื่อนที่คอยลุ้นไปด้วยกัน ปีปี้ อัพ แฮม พัด พง ป่าน เคนน เต็น เพื่อน77 เพื่อนถาปัต เพื่อนจุฬาฯ เพื่อนสามเสน
และ เว็ปไซต์แห่งนี้ http://www.saknid.com และขอโทษทุกคนที่อาจจะตกหล่นไป ที่สร้างบรรยากาศที่ผมจะจดจำตลอดในความสำเร็จสูงสุดครั้งนี้

ขอตัวไปสอบรอบต่อไปก่อนนะครับ แล้วเจอกันที่ในการบินไทย(ยังไม่เคยเข้าเลยนะฮ่าๆ) โชคดีครับ

SP TG 2013 - สอบนักบิน 302-

Offline au

• ทหารเลว
  • *
ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆครับ

Offline pondrsnk

• ประชาชน
ปล. โกโก้อร่อยกว่านะครับ 55555

Offline KM

• ประชาชน
แพทนี่เอง ยินดีด้วยครับ

ปล. คอเร็ตพี่วีรอบทีมเวิคเจ๋งจิง ผ่านทุกคนเลย  O29

Offline Cap.Grean

• ประชาชน
ลุยด้วยกันมาครึ่งปี แต่ถึงตอนนี้ก็หายเหนื่อยเลยว่ะ...ยินดีด้วยเว่ยแพท นายแน่มาก !!

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ยินดีด้วยนะครับ O10 O06

Offline Pure

• StudentPilot
  • ประชาชน
ต้องขอชื่นชมว่าเขียนได้ละเอียดดีมากครับ  O36

ไว้มาลุยด้วยกันต่อนะครับ patzksd   Cap.Grean  O19

ผมก็เป็นอีกคนที่ได้ความรู้จาก Web นี้มากมาย ต้องขอขอบคุณเว็บสักนิดจากใจจริงครับ

เจอกันวันจันทร์นี้นะครับ  E18

Offline galamhasuit

• ประชาชน
เขียนได้ดีมากๆเลยครับคุณ patzksd

ส่วนตัวขอขอบคุณสักนิดเช่นกันครับ... O10 O10 O10

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ E30

Offline Wiboonwipa

• ประชาชน
ละเอียดมากครับพี่แพท  ยินดีด้วยครับ  O36

Offline Admin

• Administrator
  • ขุนศึก 9 ทัพ
 O07 O07 O07

ต้องขอบคุณน้อง patzksd มากเลยครับที่มาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้ฟังกัน จริงๆคนที่ไม่ผ่าน ก็แชร์ได้นะครับ ที่นี่เปิดกว้างสำหรับคนที่สนใจในอาชีพ "นักบิน" ทุกคนครับ ไม่ว่าจะเป็นนักบินอยู่แล้ว กำลังจะเป็น หรืออยากจะเป็น ก็ยินดีต้อนรับเสมอครับ ^^

น้อง patzksd ก็ต้องเตรียมตัวกันต่อไปนะครับ ชีวิตเพิ่งเริ่มต้นครับ (จะบอกว่าต่อๆไปก็เหนื่อยอยู่ใช่เล่นน้าาาาา เอิ๊กๆ ^^)

สุดท้ายนี้ ยินดีต้อนรับ และขอแสดงความยินดีล่วงหน้าสู่ การบินไทย ครับ  E07