Author Topic: FBS a330 iac  (Read 5121 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
อยากทราบว่า ถ้าเราเรียนที่นั่นหมายถึง เราจะได้เข้าFBS-a320และได้36ชม ตามที่เค้าclaimไว้ แล้วจะได้เป็น Type Rating a320 เลยหรือเปล่าครับหรือแค่ให้ลองขับดูเฉยๆครับ พี่ๆคนไหนทราบรบกวนด้วยครับ

Offline keng2526

• ประชาชน
เป็น type rate เลยครับแต่ได้เฉพาะชั่วโมง sim นะครับ แต่ถ้าเป็น Airline Course จะได้ขับเครื่องจริงด้วยครับ แต่ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงครับ แต่จบมามีงาน 100% ครับ ลองดูตาม link นะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=ZRFCUEQowT8&list=TLyWNc-QVXQYI

Offline c_4sk

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
อยากทราบว่า ถ้าเราเรียนที่นั่นหมายถึง เราจะได้เข้าFBS-a320และได้36ชม ตามที่เค้าclaimไว้ แล้วจะได้เป็น Type Rating a320 เลยหรือเปล่าครับหรือแค่ให้ลองขับดูเฉยๆครับ พี่ๆคนไหนทราบรบกวนด้วยครับ

สำหรับ IAC ไม่ได้เป็น Type Rating ครับ
เป็นชัวโมงซิมแถม นอกเหนือจากการฝึกภาคทฤษฎี ภาคอากาศโดยเครื่อง DA40//42
ที่นี่ไม่มีซิมแบบ Full Motion ครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
FBS เข้าใจว่าเอาไว้ฝึก Multi Crew Coordination หรือ Jet Orientation ครับ เหมือนทำให้เราคุ้นเคยกับ cockpit เครื่องบินเจ็ท

FBS ไม่เคยบินเลยก้อเข้าไปเล่นได้ (แบบมีครูประกบ)

ถ้าจะทำ Type Rating ต้อง FFS ครับ ฝึกันประมาณเดือนนิดๆ

กราวนด์ประมาณ 20 วัน แล้วเข้าซิม 32 ชั่วโมง + สอบวัดความรู้