Author Topic: short term memory  (Read 12172 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Nichie

• ประชาชน
short term memory ที่เป็นตาราง ข้อสอบเป็นประมาณ ไหนคับ

ท่านใดพอจะจำได้ ช่วยแนะแนว ให้หน่อยคับ

ขอบคุณคับ  O06  O06

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
เเบบตาราง 7x4 ครั้ง ทั้งหมด 28 ช่อง เเต่ละช่องจะเป็นอักษร 3 ตัว หรือตัวเลข 3 ตัวเรียงสลับไปมา อาจมีรูปภาพมาปนบ้าง เช่น รูปลูกศรเลี้ยวซ้าย หรือขวา ปนมาบ้าง

LKE 145 GPH 351
153 HKE EKL 258
->   541 <- KEL
xxx  xxx xxx xxx
..
..
..

เรียงไปเรื่อยๆ จนครบ 28 ช่องครับ

เเบบเรื่องราวจะเป็นเรื่องยาวประมาณ 1 หน้า A4 ครับ ให้อ่านเเล้วจำรายละเอียด

ทั้งสองเเบบจะกลับมาถามหลังจากให้ทำ task บางอย่างเพื่อทำลายความจำประมาณ 3-5 นาที

Offline Boomerang

• ทหารเลว
  • *
พี่ๆ มีวิธีในการจำยังไงกันบ้างเหรอครับ
ขอบคุณครับ

• ประชาชน
เเบบตาราง 7x4 คำถามจะเป็นยังไงคับ

ให้เติมช่อง (ไม่มี choice) ในตัวที่เราจำได้ หรือว่า เป็น choice ให้เรากา (เช่นช่อง 1 แถว1 คือตัวอะไร แล้วให้ ตัวเลือกมา) คับ

Offline TK

• นักรบ
เป็น choice ให้กาครับ

• ประชาชน
choice ครบทั้ง 28 ช่องเลยรึเปล่าคับ

Offline Aha

• ประชาชน
เป็น choice ทุกข้อนะ
จำชุดที่เหมือนกันเปนรูปร่างต่างๆ แล้วก็อาจจะแต่งเนื้อเรื่องส่วนอื่นไรงี้

Offline victorromeo

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
อันนี้คือ STM ในรอบแรกหรอครับ?

เคยอ่านมาว่ามีสีด้วย เช่น หัวใจสีเขียว ลูกศรสีแดง อะไรแบบนี้

หรือผมไปอ่านของรอบโปร รบกวนผู้ที่เคยทำข้อสอบ STM รอบข้อเขียน ช่วยบอกทีนะคร้าบ

Offline -N][U-

• ประชาชน
หนักใจ part นี้สุดล่ะครับ เป็นคนจำอะไรยากตั้งแต่เด็ก  - สอบนักบิน 306-
พรุ่งนี้ว่าจะไปหาซื้อพวกหนังสือสอนเทคนิคการจำมาอ่านดู ไม่รู้จะได้ผลมั๊ย  O02

• ประชาชน
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับ ข้อมูลนะคับ O05 O05

Offline moddy88

• ทหารเลว
STM ปีก่อนๆ จะมีเรื่องราวให้อ่านด้วยครับ เป็นเรื่องเกี่ยวกับเที่ยวบินหนึ่งๆ ว่าบินจากไหนไปไหน ผู้โดยสารกี่คน ด้วยเครื่องชนิดใด ออกเวลาไหน มีเรื่องราวในไฟลทด้วย อีกพาร์ทเป็นตาราง

แต่ปีที่แล้วถ้าผมจำไม่ผิด มีแค่พาร์ทที่เป็นตารางครับ ประมาณ 7x4 แนวจะคล้ายๆ ตอนรอบโปร (ไม่มีสีเหมือนกัน)

ที่บอกมีสีๆ น่าจะเป็นของกัปตันครับ บางคนก็อาจจะไม่โดน

พาร์ทนี้ฝึกเยอะๆ ครับ เดี๋ยวมันมาเอง

• ประชาชน
ลืมถามไปคับว่า

เค้าให้เวลาในการจำ กี่นาที คับ  E53  E53

ปล.แล้วเราควรจำได้ ประมาณกี่ตัวคับ
« Last Edit: 06 May 2013, 14:55:10 +07 by Nichie »

Offline TK

• นักรบ
ลืมถามไปคับว่า

เค้าให้เวลาในการจำ กี่นาที คับ  E53  E53

ปล.แล้วเราควรจำได้ ประมาณกี่ตัวคับ

จำไม่ได้ว่า สอง หรือสามนาทีครับ (เดี๋ยวรอคนจำได้มา confirm)

ส่วนทำได้กี่ตัว ก็ยิ่งมากยิ่งดี เเล้วเเต่ mean ครับ ถ้าข้อสอบมันง่าย mean ก็จะสูง โอกาสตก mean ก็เยอะตาม เเต่ถ้าอยากรู้จำนวนข้อเอาเเบบ safe หน่อย ผมว่าเกินครึ่งก็จะดีมากๆ อันนี้ คหสต.