Author Topic: ถามเนื้อหาวิชา "ฟิสิกส์" สำหรับสอบรอบเเรกครับ  (Read 10957 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
ขอถามเพื่อนที่ทราบข้อมูล หรือเคยสอบรอบเเรกครับ วิชาฟิสิกส์ออกเนื้อหาใดบ้างครับ
เห็นบางคนบอกว่าเฉพาะเนื้อหา "ม.ปลาย"
----กลุ่ม กลศาสตร์ มีเรื่อง การเคลื่อนที่เเนวตรง
                              กฎของนิวตัน
                              สมดุลกล
                              งานเเละพลังงาน
                              โมเมนตัม
                              การเคลื่อนเบบต่างๆ--วิถีโค้ง วงกลม โปรเจคไตล์ ซิมเปิ้ลฮาโมนิค...
----กลุ่มคลื่น       มีเรื่อง คลื่น เเสง เสียง
----กลุมไฟฟ้า    มีเรื่อง ไฟฟ้าสถิตย์ ไฟฟ้ากระเเสตรง เเม่เหล็กไฟฟ้า ไฟฟ้ากระเเสสลับ
----กลุ่มสมบัติสาร มีเรื่อง ก๊าซเเละทฤษฎีจลย์ ของเเข็ง ของเหลว ของไหล 
----กลุ่มเพิ่มเติม ฟิสิกส์อะตอม ฟิสิกส์นิวเคลียร์ เเสงเชิงฟิสิกส์
                    ทั้งหมดนี้คือเนื้อหาฟิสิกสื ม ปลายครับ มีเรื่องไหนออกมาก ออกไหน เเละเเบบไหน  "ไม่เคยออกเลย"  บ้างครับ

อยากรู้มากๆครับ จะได้มีขอบเขตในการเตรียมสอบ เเละเเบ่งปันกับเพื่อนๆในห้องนี้ทุกคนเลยครับ..

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
กลศาสตร์ ออกเยอะครับ 20 ข้ออย่างน้อย ไฟฟ้าออก 2-3 ข้อครับ

ซิมเปิลฮาร์โมนิกไม่ออกครับ อย่างอื่นผมจำไม่ได้แล้ว เพราะแค่นี้ก็หมดเวลาละครับ

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
กลศาสตร์ ออกเยอะครับ 20 ข้ออย่างน้อย ไฟฟ้าออก 2-3 ข้อครับ

ซิมเปิลฮาร์โมนิกไม่ออกครับ อย่างอื่นผมจำไม่ได้แล้ว เพราะแค่นี้ก็หมดเวลาละครับ

ผมพยายามหาคำตอบแบบนี้มานานแล้วครับ ขอบคุณมากๆ

ถ้าพี่ๆคนไหนมีอีก ช่วยแบ่งปันกันหน่อยนะครับ

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
กลุ่มคลื่น , สมบัติสาร ,เเละกลุ่มเพิ่มเติม ออกไหมครับ ผมเดาว่ากลุมเพิ่มเติม อย่างฟิสิกส์นิวเคลียร์ ฟิสิกส์อะตอมไม่น่ามีนะ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
ถึงคุณจะอ่านเรื่องพวกนั้นมาและทำได้ คุณก็ทำไม่ทันอยู่ดีครับ เอาเวลาไปอ่านข่าวดีกว่าครับถ้ากลศาสตร์แน่นแล้ว

« Last Edit: 21 April 2013, 21:36:29 +07 by kanawut »

Offline samapi

• ประชาชน
ถึงคุณจะอ่านเรื่องพวกนั้นมาและทำได้ คุณก็ทำไม่ทันอยู่ดีครับ เอาเวลาไปอ่านข่าวดีกว่าครับถ้ากลศาสตร์แน่นแล้ว

ระหว่างสอบกัปตันสรเดชจะบอกเรื่อยๆว่า ข้อง่ายๆมี ข้อง่ายๆมี บ่อยๆครับ ซึ่งก็มีความหมายเป็นนัยๆ อยู่
 E06

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ออกแต่กลศาสตร์ ไฟฟ้ากับ fluid mech นิดหน่อย แต่ง่ายมากๆคับ ขอบอก ถ้าสมัย ม.ปลาย คุณเป็นเทพฟิสิกส์ สบายๆ คับ แต่ตัวเลขอุบาทพอสมควร ต้องประมาณปัดเลขหา choice ใกล้เคียงเก่งๆก็จะทำได้ไวคับ ส่วนตัวผมปีที่แร้วทำแบบเรียงข้อไม่ข้ามเรยทำได้ประมาน 70 ข้อ รู้สึกเสียดายคับ ข้อหลังๆง่ายกับเลขสวยกว่าข้อแรกๆเยอะมาก ยังไงก็อย่ากังวลมากคับรอบแรกเค้าเอาเยอะคับ ถ้าพอทำได้ซัก 60-70 % ผ่านชัวคับ O08

Thanwa

• Guest
แล้วเนื้อหาคณิตอ่ะครับ ออกอะไรบ้างครับ  รบกวนผู้รู้ทีคร้าบ O29

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
ออกหมดคับผมทุกเรื่องคับของ ม.ปลายครับ แต่จะออกแบบพวกเบสิคครับไม่ยากมากครับ ประมาณ SAT คับ แล้วจะไม่ออกพวกที่ต้องจำสูตรยาวๆ เช่นพวกหา det 4D พวกสถิติแบบยากๆอะไรประมาณนั้นคับ จะเน้นพวกพีชคณิตคับ
 O29

Offline fourzpilot4

• ประชาชน