Author Topic: พี่ๆเพื่อน มีหลักการจำข้อสอบส่วนmemoryไม๊ครับ ผมจำได้มากสุดก้ไม่ถึง10อัน ที่เป็นตารางมาให้แล  (Read 9120 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pilot07

• ทหารเลว
  • *
พี่ๆเพื่อน มีหลักการจำข้อสอบpart memoryไม๊ครับ ผมจำได้มากสุดก้ไม่ถึง10อันครับ ที่เป็นตารางมาให้แล้วให้เราจำ แล้วให้เราไปทำพาร์ทอื่นแล้วค่อยกลับมาทำอ่ะครับ
ใครมีวิธีหรือหลักในการจำเจ๋งๆแนะนำหน่อยครับ

Offline sakurangi7

• ทหารเลว
  • *
ผมเองก็กังวลเรื่องนี้ที่สุดเหมือนกันครับ ตอนก็ได้แค่เตรียมตัวโดยการไปเล่นเกมส์ฝึกความจำ โดยพยายามแต่งเรื่องเป็นเรื่องราวจากรูปภาพที่ให้มาครับ  O11

Offline Hades1989

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
  • Fly High to my dreamed Sky
พยายามจำตัวอักษรหรือเลขที่เป็นหมวดเดียวกัน แล้วสร้างเป็นรูปเลขาคณิตตามตำแหน่ง เช่น ตัวเลขล้วนประกอบกันเป็นสี่เหลี่ยมตามช่องนี้ๆๆ เป็นต้น ส่วนเทคนิคสร้างเรื่อง เท่าที่ผมลองดูนะ เวลามันน้อยเกินไปที่จะสร้างเรื่องไหวอ่ะคับ สร้างมะทันอ่า แล้วอีกอย่างเค้าจะให้เราทำอะไรคั่นระหว่างตอนจำกับตอนเขียนด้วย ไม่ใช่จำแล้วทำโจทย์เลย ยิ่งรอบโปรแร้ว เวลาน้อยบวกกับโจทย์จำยากมากๆครับ ทั้งหมดที่กล่าวนี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ละคนก็อาจจะต่างความคิดได้ครับ 
 O18

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
พยายามจำตัวอักษรหรือเลขที่เป็นหมวดเดียวกัน แล้วสร้างเป็นรูปเลขาคณิตตามตำแหน่ง เช่น ตัวเลขล้วนประกอบกันเป็นสี่เหลี่ยมตามช่องนี้ๆๆ เป็นต้น ส่วนเทคนิคสร้างเรื่อง เท่าที่ผมลองดูนะ เวลามันน้อยเกินไปที่จะสร้างเรื่องไหวอ่ะคับ สร้างมะทันอ่า แล้วอีกอย่างเค้าจะให้เราทำอะไรคั่นระหว่างตอนจำกับตอนเขียนด้วย ไม่ใช่จำแล้วทำโจทย์เลย ยิ่งรอบโปรแร้ว เวลาน้อยบวกกับโจทย์จำยากมากๆครับ ทั้งหมดที่กล่าวนี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ แต่ละคนก็อาจจะต่างความคิดได้ครับ 
 O18

ไม่ค่อยเห็นภาพครับ รบกวนอธิบายชัดเจนอีกครั้ง  O29 ขอบคุณครับ

Offline moddy88

• StudentPilot
  • ทหารเลว
ฝึกบ่อยๆ ครับ
ผมสร้างเรื่องเอา เรื่องละ 2 แถว หกแถวก็สามเรื่อง แรกๆ ไม่ทัน แต่ถ้าฝึกเยอะๆ ผมว่า 20 ขึ้นก็ไปเป็นไปได้

Offline pineapple

• ทหารเลว
  • *
ตอนผมสอบก็ใช้หลักการเหมือนคุณ Hades1989 เลยครับ
พยายามหาสิ่งที่อยู่ในหมวดหมู่เดียวกันและมีลักษณะเด่นที่จดจำได้ง่าย
จากนั้นก็จำตำแหน่งโดยเอามาเทียบกันเอง เช่น ตัวที่สองอยู่เฉียงลงมาทางด้านซ้ายของตัวแรก อะไรประมาณนี้ครับ
ส่วนเรื่องการผูกเรื่องราวคงต้องใช้การจินตนาการเป็นหลัก พลิกแพลงเอาตามสถานการณ์