Author Topic: CPL vs MPL  (Read 6440 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline honestart

• นักรบ
  • **
รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายลายละเอียดของ ทั้ง สอง licenseนี้ ว่ามันต่างกันยังไง เรียนMPL แล้วเป็นนักบินแอรไลได้มั้ยครับ ขอบคุณครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อย่าคิดมากคับได้ข่าวเขาอาจจะไม่ทำMPL ต่อครับด้วยปันหาทางเทคนิก (MPL ตอนนี้มีแต่เด็กSP ของการบินไทยเรียนคับถ้าจำไม่ผิด)

ถ้าทุนส่วนตัวCPLปลอดภัยสุดคับ

ปล.CPL/MPL เป็นนักบินairline ได้เหมือนกันทุกอย่างไม่ต่างเท่าไร

แต่ถ้าบินcharter CPLได้เปลียบแน่นอนซึงตอนนี้business jet/prop 8-10ที่นั่งลำเล็กๆเนียบ้านเรากำลังโต ซึ่งCPLสามารถเป็นกับตันบนเครืองแบบนี้ได้

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ตามกฏหมายแล้ว CPL กับ MPL ทำได้เหมือนกันหมดครับ เป็นPIC ก็ได้ครับ ต่างกันที่จุดประสงค์ในการฝึกครับ รายละเอีนดลึกๆต้องอ่านในเอกสารของกรมการบินพลเรือนครับ แต่MPL ถ้าไม่มีสายการบินรองรับในส่วนการฝึกขั้นสุดท้ายจะทำไม่ได้ครับ

ทุนส่วนตัวเนี่ย CPL เป็นคำตอบสุดท้ายและคำตอบเดียวเลยครับ

Offline honestart

• นักรบ
  • **
ขอบคุณมากครับ