Author Topic: ผลสอบภาษาอังกฤษ TOEIC TOEFL IELTS มีผลอะไรมากไหมครับ  (Read 5902 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline victorromeo

• Co-Pilot TG
  • ประชาชน
อยากทราบครับว่ามีผลอะไรบ้างไหมกับการสมัครสอบ แม้เค้าจะบอกว่า Optional ก็ตาม แต่เราเองก็ไม่แน่ใจครับ ใครมีข้อมูลหรือประสบการณ์แนะนำ รบกวนหน่อยครับผม

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
มี/ไม่มี ผมว่าไม่ค่อยมีผลต่อการสอบเท่าไร แต่ผมว่าเป็นผลดีกับตัวเราเอง คือเราจะได้ตัวรู้ว่าภาษาอังกฤษเราอยู่ระดับไหน...คือบางคนกลัวคะแนนไม่ดีก็ไม่ไปสอบซะเลย มารู้ตัวอีกทีก็ตอนสอบ ซึ่งอาจจะสายไปนะครับ

ส่วนตัวคิดว่า TOEIC ประมาณ 700 ขึ้นไปน่าจะโอเคครับ

Offline อยากเป็นกัปตัน

• StudentPilot
  • ทหารเลว
 ถ้านับเฉพาะการสอบคัดเลือก ผมว่าไม่มีผลอะไรเลยครับ ผมเองก็ไม่ได้ยื่นแล้วก็ไม่เคยสอบเลยด้วย คิดว่าถ้าไปสอบคงได้คะแนนไม่ถึง 600 ด้วยซ้ำ จึงตัดสินใจไม่สอบ ไม่ยื่นอะไรเลย

ก็ผ่านมาได้ครับ ไม่ได้มีปัญหาอะไร ส่วนตัวผมว่าเราเน้นที่การฝึกฝนทักษะการสื่อสารให้คุยกับโปรรู้เรื่องก็โอเคแล้วครับ

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
มีพี่คนนึง ไม่ได้ยื่น ก็ติดไทยสไมล์ครับ