Author Topic: เรียนต่อมหาลัย  (Read 6719 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Nomad

• ประชาชน
สวัสดีพี่ๆทั้งหลายในบ้านการบินครับ
เทอมหน้าผมก็ขึ้นม.6 แล้วครับ อยากได้คำแนะนำจากพี่ๆในการเรียนต่อมหาลัยทางด้านการบิน  ที่ดูๆอยู่ ก็ABACสาขา MPL จบมาได้ปริญญา 2 ใบ สอบเป็นนักบินได้ แต่อ่านในบอร์ดเจอ MPLล่ม ผมร้องเลย ยังไงกันครับ ผมเองก็ไม่เข้าใจ เลยอยากได้คำแนะนำการเรียนต่อมหาลัย ผมจะได้ไปทางด้านการบินถูกทาง เพราะ ผมก็เป็นอีกคนที่อยากเป็นนักบิน และชอบทางด้านการบิน
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ลองไปเรียนที่ ม.รังสิตไหมน้อง?  ฝึกบินที่ดอนเมือง  เรียนจบได้ปริญญาตรี + CPL

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1692651

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
เรียนอะไรก็ได้ครับ ที่น้องชอบ ให้จบปริญญาตรีก่อน แล้วค่อยมาสอบทุนสายการบินครับ ถ้าพวกสายวิชาวิทยาศาสตร์ เช่นวิศวะจะได้เปรียบครับ เชื่อพี่

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
เรียนอะไรก็ได้ครับ ที่น้องชอบ ให้จบปริญญาตรีก่อน แล้วค่อยมาสอบทุนสายการบินครับ ถ้าพวกสายวิชาวิทยาศาสตร์ เช่นวิศวะจะได้เปรียบครับ เชื่อพี่

เห้นด้วยนะครับ  E47 E47 ไปเรียนที่อยากเรียนให้ได้ ป.ตรีมาก่อน เเล้วมาสอบ SP ดีกว่า

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
ไปเรียนที่คณะที่อยากเรียนเปนอันดับสองรองจากการบิน

ลองถามตัวเองดูว่าถ้าชีวิตนี้ไม่ได้ขับเครื่องบินจะพอทำอาชีพอะไรได้บ้างอย่างมีความสุข แล้วเรียนคณะนั้น

จบปอตรีแล้วค่อยมาสอบ SP

Offline Nomad

• ประชาชน
ขอบคุณพี่ๆมากครับ. ยิ่งคิดตามก็ยิ่งถูก เรียนให้จบก่อน ค่อยตามฝัน  E25