Author Topic: MPL ล้มแล้วนะครับ  (Read 12056 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมได้ข่าวจากTFTAมาว่า เขาจะเลิกทำMPL แล้วนะครับ..เดือนหน้าtrain ชุดสุดท้าย เพราะขาดครู(กับตันมีประสบการ มีlicense สอน)

เหลือแค่CPLเหมือนเดิม ......แต่ไม่แน่นะอาจจะมีrebornในรูปแบบใหม่ที่BAC กับมหาลัย ABAC

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
อ่าวเดือนหน้า train ชุดสุดท้ายแล้วพวกผมล่ะ  O35

• FLY away
อ่าวเดือนหน้า train ชุดสุดท้ายแล้วพวกผมล่ะ  O35

เรียนชุดไหนครับผมเริ่มบินหรือยังครับ

Offline napzoz

• นักรบ
ปี 2012/1 ครับ ยังไม่เข้า Phase sim

Offline MEE

ที่เรียนแล้วก็ไปต่อเรื่อยๆครับ เป็น limited edition ไป

ยุ่งยากหน่อยเรื่องออก license แต่สามารถไปบินได้เหมือนนักบินคนอื่นๆครับ

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
น่าจะมีคอขวดที่ต้องเข้าซิมหลาย session ในบางเฟสรึป่าวครับ

Offline Xpdr

• ทหารเลว
มีกันแค่5รุ่นเท่านั้น  O27

• FLY away
ครับ...ต้องรอดูไปก่อนครับ เขาอาจจะดันเป็นกลุ่มสุดท้าย แต่คนท่่ถืออยู่ไม่ต้องกลัวครับไช้งานได้เหมือนเดิม แต่แค่ไม่มีคนผลิดเพิ่ม

• FLY away
ครูการบินบอก มีแค่ MPL05 หน่ะครับ .. (มีปัญหาภายในกัน เลยสิ้นสุดเพียงเท่านี้  E53 )

E08 E08 E08

ครับผม....ตามนั้น เพราะอาจจะอยู่นครพนมด้วย เดินทางลำบากพอสมควร

แต่อาจจะมีการเกิดใหม่โดยBACหรือปล่าวผมไม่แน่ใจ .... เพราะเดินทางไม่ลำบากมากนัก แต่กับตันที่มี license instructor (FIT PRO) สำหรับMPL ก้อยังมีจำนวนน้อยและทุกท่านค่อนข้างจะบินเยอะ และมันยังต้องไปเกียวข้องกับผ่ายจัดบิน(OD)อีกด้วย วุ่นวายมาก

แต่ด้วยABAC จะทำปริญญาตรีที่มีบินร่วมอยู่ด้วย และอาจจะจับเมือกับไทยสมายในอนาคต โดยส่งต่อนักเรียนเข้าสายการบินโดยตรง โดยอาจจะไม่ต้องสอบโปร(ไม่แน่ใจ) เพราะไทยสมายกำลังจะแยกตัว โดยถือAOC คนละอันกับการบินไทย ด้วยเหตุนี้...อาจจะทำให้มีการเปิดMPL อีกครังโดยBACและมหาลัยABAC

ส่วนตัว... ถ้าท่างมหาลัยและBACจ่างกับตันมาสอน session ละเป็นหมืนบาท รวมกับค่าsim แล้วละก้อ.......ผมว่าค่าเรียนต้องสูงงงงงงงงมากคงต้องรอลูกคนรวยจิงๆ

Offline Xpdr

• ทหารเลว
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าเป็นโจทย์ที่ทุกฝ่ายจะต้องคิดให้ดีๆเลย โรงเรียนการบิน มหาวิทยาลัย หรือสายการบินจะเป็นคนคัดเลือกครับ

รับร้องๆที่เพิ่งจบม6เข้ามาเรียนหลักสูตรแบบนี้ แน่ใจได้อย่างไรว่าพร้อมแล้วจริงๆ ยิ่งถ้าสายการบินไม่ได้เป็นผู้คัดเลือกแล้วให้มหาลัยรับเอง แน่ใจกันได้อย่างไรว่าคนที่เข้ามานั้นใช่สำหรับสิ่งนี้ ที่สำคัญแน่ใจกันได้อย่างไรว่าสายการบินเค้าจะรับเข้าทำงานจริงๆ

เสียเงินมาเรียนกันตั้งหลายล้าน เสียทรัพยากรกันทุกฝ่าย ถ้าไม่ได้เป็นไปตามที่ฝันกันไว้ เสียดายโอกาสและอนาคตของน้องๆครับ

ในอีกมุมนึงถ้าจ่ายเงินก้อนนี้แล้วมีการรับประกันว่าได้เป็นนักบินแอร์ไลน์ได้ ผมว่าต่อไปคงมีโครงการแบบนี้เปิดกันให้เต็มไปหมด

Offline JackTheRippeR

• ประชาชน
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่าเป็นโจทย์ที่ทุกฝ่ายจะต้องคิดให้ดีๆเลย โรงเรียนการบิน มหาวิทยาลัย หรือสายการบินจะเป็นคนคัดเลือกครับ

รับร้องๆที่เพิ่งจบม6เข้ามาเรียนหลักสูตรแบบนี้ แน่ใจได้อย่างไรว่าพร้อมแล้วจริงๆ ยิ่งถ้าสายการบินไม่ได้เป็นผู้คัดเลือกแล้วให้มหาลัยรับเอง แน่ใจกันได้อย่างไรว่าคนที่เข้ามานั้นใช่สำหรับสิ่งนี้ ที่สำคัญแน่ใจกันได้อย่างไรว่าสายการบินเค้าจะรับเข้าทำงานจริงๆ

เสียเงินมาเรียนกันตั้งหลายล้าน เสียทรัพยากรกันทุกฝ่าย ถ้าไม่ได้เป็นไปตามที่ฝันกันไว้ เสียดายโอกาสและอนาคตของน้องๆครับ

ในอีกมุมนึงถ้าจ่ายเงินก้อนนี้แล้วมีการรับประกันว่าได้เป็นนักบินแอร์ไลน์ได้ ผมว่าต่อไปคงมีโครงการแบบนี้เปิดกันให้เต็มไปหมด

แหม่ กดLIKE

• FLY away

ผมก็ได้ข่าวมาอย่างนั้นครับ ... เป็นไปได้สูงนะครับ ที่ BAC จะทำ MPL (ก็เล่นทำ Sim และเสียตังไปเท่าไหร่ จู่ๆจะเลิก MPL ง่ายๆ กันได้อย่างไร  E11 E11 )

มันเป็นไปได้...แต่มันก้อไม่แน่ ........  ตอนนี้Thai smile, TFTA นะโยบายรายวัน
ผมคิดว่า...Sim ที่BACนำเข้ามาก้ออาจทำเหมือนนครพนม คือ  CPLนครพนม จะมีsim 320เพิมเข้ามาเสริม ในphaseสุดท้าย ก้อเป็นได้เพราะไม่ต้องใช้instructor จากairline

ถ้ามหาลัยจะทำก้อคงต้องมีairline รองรับเท่านั้น!! จะมาเรียนส่วนตัวคงไม่ได้ ....เพราะถ้าไม่มีงาน อาจจะมีปันหาได้เพราะ ณ ตอนนี้ไม่มีสายการบินไหน รับQualify MPLเลย....... MPL limitationสูงอาจจะโดนหยุดพักไปก่อน

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
โอว เปลี่ยนอีกแล้วรึนี่ E21