Author Topic: สอบถามชีวิตนักบินของแต่ละสายการบินครับ  (Read 8697 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline petshopx

• ประชาชน
สอบถามชีวิตนักบินของแต่ละสายการบินครับ ทั้งการบินไทย บางกอกแอร์ นกแอร์ ไทยแอร์เอเชีย ว่าบินกันกี่วัน (ต่อเดือน หรือต่อสัปดาห์) บินวันละกี่เที่ยว ระยะเวลาในการขึ้นเป็นกัปตัน ฯลฯ

ขอบคุณครับ

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
ผมก็อยากรู้  มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ  O07

Offline O2fiiz

• ประชาชน
+ rep ครับ ผมนี่ เกี่ยวกับนักบิน นิดๆ หน่อย ๆ ก็อยากรู้ อิอิ O10

Offline Molecule

• ประชาชน
ขอตอบตามที่พอทราบน่ะคับ ^^ TAA ก็บินประมาน 60-90 ชม เดือนละ15-20++ เลยคับ แล้วแต่ว่าเป็น capt หรือ fo และเบสไหน
    TG จะบินพอๆกันครับ แต่ แลนน้อยกว่า เพราะบินไกล น่ะ และบินสบายกว่า เพราะมี red cap ด้วย
    BKK air ก็บินสนุก route สบาย ยิ่งบิน atr ก็จะมีรูทสนุกๆบ่อยๆน่ะคับ บินก็ค่อนข้างๆพอๆกันคับ

ปล.ยินดีที่ได้รุ้จักครับ สมาชิกใหม่

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • ATT01/08
  • ราชาเทวะ
TG บินแล้วแต่รูทและช่วงเวลาครับ
-777 บินเยอะหน่อย ราว 15-20 วันครับ ไปทีละ 2-4 วัน กลับมาหยุด 1-3 วัน แต่มีแบบไปวันเดียวกลับเลยก็มี
-747,340 กลางๆ ราว 13-18 วัน ไปทีละ 2-4 วัน กลับมาหยุด 1-3 วัน
-330 บินแขก และรอบๆเมืองไทย ออกเย็น กลับเช้า ช่วงนี้บินหนักมาก 15-20 วัน พอๆกับ 777 แต่ด้วยลักษณะของรูทที่บิน จะเหนื่อยกว่าครับ
-AB6, 737 ไม่ทราบครับ ไม่ได้อัพเดทอ่ะ

ปล. วันที่กลับมาถึงไทยตอนเช้า ถือเป็นวันทำงาน เพราะต้องกลับมานอนเกือบทั้งวัน วันที่ออกดึก ก็นับเป็นวันทำงาน เพราะต้องเตรียมตัวก่อนบินครับ

อย่างที่บอก แล้วแต่ช่วง และจำนวนนักบินที่มีครับ อย่างเมื่อ 2-3 เดือนก่อน เป็นช่วงพีคของ 777 จะบินราว 20 วันได้ครับ อ้วกกระจายกันเลยทีเดียว
ช่วงฤดูร้อน TG ก็จะมีไฟลท์น้อยลงครับ ก็จะบินสบายขึ้น (แต่เงินน้อยลง)

Offline petshopx

• ประชาชน
ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยตอบนะครับ