Author Topic: TAS เริ่มรับสมัคร Helicopter Student Pilot / Commercial Helicopter Pilot แล้วคับ  (Read 91016 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline suez

• ทหารเลว
  • *

Offline cessnaskyline

• ประชาชน

• ทหารเลว
  • *
ว้าาาา ต้องเริ่มเตรียมตัวแระ  O04

Offline sgt.porter

• ทหารเลว
  • *
น้อง Suez มีไรถามพี่ได้นะครับ ยินดีให้คำแนะนำครับ

Offline cleartoland

• ทหารเลว
  • *
  • Every one can fly
พอจะทราบไม๊ครับว่าส่งได้ถึงวันไหนครับ  E37 E37 E37

• ทหารเลว
  • *
ตอนนี้ไม่มีบอกไว้ว่าเปิดรับสมัครถึงเมื่อไหร่
และทาง HR จะคัดเลือกจากใบสมัครก่อนเรียกสอบ
ทั้งยังเป็น Urgently Required!!!!!

งั้น คงต้องรีบส่งใบสมัครแล้ววววววววว O29  
« Last Edit: 27 February 2013, 11:01:45 +07 by suez »

• ประชาชน
ขอบคุณน้อง suez ที่เอาข่าววงในมาบอกคับ E25     อยากถามน้อง suez ว่า ตอนนี้มีโปรโมชั่นถ้าส่งใบสมัครภายในสิบนาที มีโปรโมชั่นเรียกสัมภาษณ์ แน่นอน แบบทีวีไดเร็ก ด้วยรึเปล่าคับ  E06   ล้อเล่นนคับ E38

• ทหารเลว
  • *
ข่าวที่พิมพ์ไป เอามาจากลิงค์ที่ พี่ Cessnaskyline ให้ไว้ค่ะ
เห็นเค้าเขียนไว้ว่า "Only short-listed candidates will be contacted and provided further detail."
และมีวิ่งๆ ว่า "Urgently Required"

แต่ที่ผ่านมา คาดว่าคงมีคนส่งใบสมัครไปบ้างแล้ว ตั้งแต่ยังไม่เปิดรับสมัครนะคะ  E39

Offline paween_aim

• ประชาชน
รบกวน sgt.porter หน่อยครับ ว่าการเตรียมตัวสอบทำยังไงบ้าง

Offline Last-Call

• ประชาชน
ขอรบกวนสอบถามเพ่ิมครับ ว่าสอบรอบแรกสอบวิชาอะไรบ้างครับ ??
ขอบคุณครับ
อ่านในกระทู้เก่าเห็นมีบอกว่าสอบ คณิตกับอังกฤษ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

• ทหารเลว
  • *
เท่าที่เคยทราบนะคะ ข้อสอบจะประมาณ

- โจทย์เลข ยากประมาณ GMAT และจะมีพวก Numerical: Estimation, Reasoning, Computation ค่ะ   O08
- Abstract, Diagrammatic, Mechanical, Spatial     - นักบิน 301-
- Personality นิดหน่อย    - สอบนักบิน 302-

ภาษาอังกฤษไม่มีสอบค่ะ เพราะทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษ ไม่มีภาษาไทยเลย  O21

เท่าที่ทราบนะคะ, รบกวนผู้รู้ท่านอื่นด้วยค่ะ

Offline skykick59

• ประชาชน
ไม่ทราบว่าส่งทางไหนกันหรอครับ อีเมล์หรือไปรษณีย์ครับ

• ประชาชน
ส่งทั้งสองทางเลยแหละครับดีที่สุด

Offline Last-Call

• ประชาชน
เท่าที่เคยทราบนะคะ ข้อสอบจะประมาณ

- โจทย์เลข ยากประมาณ GMAT และจะมีพวก Numerical: Estimation, Reasoning, Computation ค่ะ   O08
- Abstract, Diagrammatic, Mechanical, Spatial     - นักบิน 301-
- Personality นิดหน่อย    - สอบนักบิน 302-

ภาษาอังกฤษไม่มีสอบค่ะ เพราะทุกอย่างเป็นภาษาอังกฤษ ไม่มีภาษาไทยเลย  O21

เท่าที่ทราบนะคะ, รบกวนผู้รู้ท่านอื่นด้วยค่ะ

ไม่มีสอบฟิสิกส์ ใช่ไหมครับ??

• ทหารเลว
  • *
ไม่ได้ Pure Physic อะไรแบบนั้น ออกแนว Mechanical Reasoning ค่ะ ...
~~ เท่าที่เคยทราบนะคะ ~~

Offline BuffyBook

• ประชาชน
สอบครั้งนี้ขอให้โชคดีนะครับน้องสุ แล้วก็ทุกๆคนด้วยนะครับ ^ ^

• ทหารเลว
  • *
สอบครั้งนี้ขอให้โชคดีนะครับน้องสุ แล้วก็ทุกๆคนด้วยนะครับ ^ ^

O02

Offline blackmashi

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
ส่งทางอีเมล์ ก็แนบเอกสารตามที่เค้า require เลยหรอคะ

กลับมันบานเบอะเลอะเทอะในอีเมล์  E22

• ทหารเลว
  • *
ได้ข่าวมาว่า เปิดรับสมัครถึงปลายเดือนมีนานี้เท่านั้นนะคะ  - นักบิน 307-

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
ผมส่งเอกสารไปแล้วครับ แต่ Toeic มันเกิน2ปี (สอบ 15 กพ 2011) ถึงปัจจุบันมันก็2 ปีกว่า สอบถามจากทางบริษัท ได้คำตอบว่าควรอัพเดตคือไปสอบใหม่และส่งมาให้เรียบร้อย รับสมัครภายในเดือนมีนาคมนี้ ไม่ถึง 700 คะแนนไม่เรียกแน่นอน  O31 รวมถึงหมดอายุด้วยนะครับ ของผมก็สอบใหม่แล้วส่งไปใหม่แล้วครับ (ไม่ได้อ่านหนังสือเลย T_T ดีนะที่ผ่านเกณฑ์) การเรียกสอบรอบแรกจะเรียกหลังเมษายนเป็นต้นไป .... แล้วเจอกันครับ

• ทหารเลว
  • *
ระหว่างรอสอบกัน เอารูปฮอ S76 สวยๆ มาให้ดูค่ะ  

O05

สวย ถูกใจ โหวตรูปภาพส่งจาก Hangar นครศรีฯ และติดตามข่าวของ Sikorsky 76 ได้จากเพจนี้ค่ะ  

http://www.facebook.com/SikorskyS76?sk=app_451684954848385&app_data=view-vote%2Cfor-294715

http://woobox.com/xd7yxn/vote/for/294715?fb_action_ids=224831837655407&fb_action_types=og.likes&fb_ref=like_lightbox&fb_source=other_multiline&action_object_map=%5B436765713080729%5D&action_type_map=%5B%22og.likes%22%5D&action_ref_map=%5B%22like_lightbox%22%5D

ขออานิสงค์ครั้งนี้ ดลบันดาลให้สอบผ่านทุกสิ่งอัน เถิดดด  O06
« Last Edit: 20 March 2013, 12:43:37 +07 by suez »

Offline praemfly

• ประชาชน
มีใครโดนโทรเรียกบ้างยังครับ

Offline ImpromptuWitz

• Thai Aviation Services -CoPilot
  • นักรบ
น่าจะสักอาทิตย์หน้านะครับ คหสต

• ทหารเลว
  • *
แจ้งทราบเบื้องต้น สำหรับท่านที่สนใจนะครับ
ส่งใบสมัคร พร้อมคะแนน TOEIC ได้ถึงวันศุกร์ที่ 5 เมษายนนี้ครับ
กำหนดการสอบคร่าว ๆ ประมาณ สัปดาห์สุดท้ายของเดือนนี้ ถึงช่วงสัปดาห์แรกของเดือนหน้า
และถ้าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง จะเรียกสอบทุกคนที่คุณสมบัติผ่านนะครับ

ปล. ผมไม่ได้เข้าเว็บนาน เดี๋ยวขอเรียบเรียงประสบการณ์การสอบปีที่แล้วก่อน แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับ

Offline dekaero

• ทหารเลว
  • *
พี่ครับ  E07 งั้นรบกวนขอแนวการสอบรอบแรก คำแนะนำและการเตรียมตัวสำหรับรอบแรกก่อนได้มั้ยครับ ^_^ ขอบคุณมากครับ O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19 O19

• ทหารเลว
  • *
ขั้นตอนการสอบคัดเลือก ปี 2012 เท่าที่ผมจำได้ครับ

ขั้นตอนการสอบทั้งหมดทำที่ไทยครับ

1.  ส่งใบสมัคร ดังนี้คือ Application Letter, Resume, TOEIC Score Report, และเอกสารอื่น ๆ เข้าไป จากนั้นบริษัทจะคัดเลือกผู้ผ่านคุณสมบัติ มาทำการสอบ Basic Knowledge Test
2.  สอบ Basic Knowledge Test ข้อสอบมีสองชุดครับ (ตอนผมสอบ สอบกัน 4 วัน วันละ 14 คนครับ แต่เห็นว่าปีนี้จะเรียกสอบทุกคนที่มีคุณสมบัติครบตามที่ประกาศรับสมัครไว้ สอบกันวันเดียวเลย)
    ชุดที่ 1. เป็นข้อสอบวัดบุคลิก ลักษณะนิสัย
    ชุดที่ 2. เป็นความรู้พื้นฐาน และความรู้ทั่วไป - แนวทางของข้อสอบก็มี คณิตศาสตร์พื้นฐาน อัตราส่วน เปอร์เซ็นต์ ร้อยละ ส่วนลด อ่านค่าจากกราฟ ฯลฯ,วิทยาศาสตร์พื้นฐาน เรื่องแรง คาน รอก, ทั้งคณิตศาสตร์ และวิทยาศาสตร์ ประมาณความรู้ระดับชั้น ม.ต้น, Aptitude test,  ภาษาอังกฤษและความรู้ทั่วไป ข้อสอบทั้งหมดเป็นภาษาอังกฤษ (อันนี้เป็นข้อมูลเก่าตอนที่ผมสอบนะครับ ปีนี้เป็นข้อสอบชุดใหม่ทั้งหมด)
3.  สอบสัมภาษณ์
    3.1  ช่วงเช้า เป็นการสัมภาษณ์โดยกรรมการคัดเลือก ซึ่งเป็นคนไทยและชาวต่างชาติ จำนวน 5-6 คน การสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด
    3.2  ช่วงบ่ายทำ Teamwork Exercise โดยเค้าจะให้โจทย์เรามา และให้กลุ่มเราหาทางแก้ไข
4.  ตรวจสุขภาพ และสอบเวชศาสตร์การบิน ที่โรงพยาบาลภูมิพลของทหารอากาศ
5.  ทดสอบทักษะการบิน โดยการเล่นเกมที่ชื่อว่า WOMBAT ซึ่งเป็นการทดสอบในเรื่องของ Situation awareness และ eye-hand co-ordination รายละเอียดเพิ่มเติมตามนี้ครับ http://www.aero.ca/index.html

หากผ่านการทดสอบทั้งหมดแล้ว จะเป็นขั้นตอนการทำสัญญา และเตรียมตัวไปเรียน ซึ่งทางบริษัทส่งไปเรียนที่ แคนาดา http://www.chinookhelicopters.com

ปล. ปีนี้อาจเป็นปีสุดท้ายแล้ว อาจจะไม่มีเปิดแบบให้ทุนแบบนี้อีกแล้ว หรืออาจจะเปิดแต่อีกหลายปีเลยนะครับ
ปล.2 ใครมีคำถาม ถามทิ้งไว้ในนี้ได้เลย หรือติดต่อหลังไมค์ ทางเมล์ก็ได้นะครับ จะพยายามตอบเท่าที่ตอบได้ครับ

• ประชาชน
คุณ sgt.porter ข้อมูลแน่นและใจดีจังเบยยย E25