Author Topic: ICAO English Language Proficiency Test Level 4  (Read 18417 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
บุคคลทั่วไปสามารถสมัครสอบได้หรือเปล่าครับ อยากสอบประเมินความสามารถก่อนเสียตังค์เรียนบินเอง
หากสอบได้..อย่างน้อยถ้าได้ผลสอบตัวนี้ ก็จะได้อุ่นใจว่าสามารถสมัครสอบairlineได้เพราะแต่ละที่ก็require Level 4 กันแทบทั้งนั้น

อีกนิดนะครับ
ถ้าจะลองเทียบ Level 4 กับ Toeic (ซึ่งจริงๆก็พอทราบว่าคงเทียบกันตรงๆไม่ได้เพราะลักษณะการสอบไม่เหมือนกัน)
คนที่จะผ่าน Level 4 ควรจะมีระดับความสามารถสอบ Toeic ได้scoreประมาณเท่าไหร่ครับ (แค่ประเมินเป็นระดับความสามารถคร่าวๆน่ะครับ)

Offline BuffyBook

• ประชาชน
ไม่น่าจะได้นะครับ เพราะตอบสอบต้องใช้ licence นะครับถ้าผมจำไม่ผิด และก็เทียบกับ TOEIC ไม่ได้นะครับ เพราะว่า เป็นการพูดซะส่วนใหญ่ คนได้ TOEIC 800up บางคนยังได้แค่ Level 3 เลยครับ กลับกัน เพื่อนผม TOEIC 630 ได้ Level 4-5 ก็มีนะครับ ยังไงถ้ารักการบินก็เตรียมตัวภาษาอังกฤษให้พร้อมไว้ ก็ไม่เสียหายนะครับ ยังไงก็ต้อใช้อยู่ดี เป็นกำลังใจให้ครับ E30

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
ไม่น่าจะได้นะครับ เพราะตอบสอบต้องใช้ licence นะครับถ้าผมจำไม่ผิด และก็เทียบกับ TOEIC ไม่ได้นะครับ เพราะว่า เป็นการพูดซะส่วนใหญ่ คนได้ TOEIC 800up บางคนยังได้แค่ Level 3 เลยครับ กลับกัน เพื่อนผม TOEIC 630 ได้ Level 4-5 ก็มีนะครับ ยังไงถ้ารักการบินก็เตรียมตัวภาษาอังกฤษให้พร้อมไว้ ก็ไม่เสียหายนะครับ ยังไงก็ต้อใช้อยู่ดี เป็นกำลังใจให้ครับ E30

ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะครับ
แหม่..นึกอยู่แล้วเชียวว่าต้องมี license ก่อน

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
 O22 O19 ไม่ได้ครับน้อง ต้องมี cpl ขึ้นไปถึงจะสอบได้ครับ ppl ยังสอบไม่ได้้เลยด้วยซ้ำ

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
ยืนยันต้องมีlicense ครับผม

Offline Topview

• TAA-CoPilot
  • นักรบ

Offline Bonji

• ประชาชน
ตอนผมสอบ ผมใช้แค่บัตรศิษย์การบินครับ  O07

Offline Xpdr

• Co-Pilot TG
  • ทหารเลว
บัครศิษย์การบินเป็นใบอนุญาตแบบหนึ่งครับ สมัยสอบผมก็ใช้ใบเดียวกันเลย

Offline ATE

• ประชาชน
การสอบICAO English Language Proficiency สามารถสอบได้ตั้งแต่เป็นศิษย์การบินได้เลย
โดยการสอบ ต้องจองสอบที่ 02-6177115 ต้องจองล่วงหน้าอย่างน้อย3วัน
หลักฐานที่ต้องใช้ในการสมัครสอบ
1.สำเนา license  หรือ สำเนาบัตรศิษย์การบิน 1 ฉบับ
2.สำเนา บัตรประชาชน 1 ฉบับ
3.รูปถ่าย 1 นิ้ว 1รูป
สามารถดูรายละเอียดการสอบได้ที่นี่
http://www.catc.or.th/Test/index.htm     E07

หากมีข้อสงสัยสามารถสอบถามได้ที่ศูนย์ทดสอบภาษาผู้ถือใบอนุญาตผู้ประจำหน้าที่ ที่สถาบันการบินพลเรือน 02-6177115
ปล.เมื่อทำการจองสอบแล้ว เจ้าหน้าที่จะส่งข้อมูลการสอบและใบสมัครสอบให้ผู้สมัครแล้วผู้สมัครสอบต้องส่งกลับทางอีเมล์หรือแฟกซ์ให้ศูนย์ทดสอบฯด้วย