Author Topic: มีท่านใดพอแนะนำหลักสูตร CPL ที่เรียนวันธรรมดาตอนเย็น + เสาร์อาทิตย์ เต็มวัน  (Read 14808 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tempa44

• ประชาชน
ยังไม่อยากทิ้งงานประจำที่ทำอยู่ครับ อยากเรียนไปด้วยทำงานไปด้วย

Offline Mika

• ประชาชน
ที่เรียน Part Time กันก้เหนจะมีที่ Royal Sky นะครับ แต่ไม่ค่อยนิยมกัน

อีกอย่างผมเข้าใจว่าเรียนบินแรกๆ ต้องเรียนบินตอนกลางวันนะครับ เรียนบินกลางคืนไม่ได้ แล้วก็ถ้าเรียนแค่เสาร์-อาทิตย์

จะใช้เวลานานมากครับ เพราะที่เรียนกันห้าวันต่ออาทิตย์ ยังเรียนกันเป็นปีครับ

เป็นแค่ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ ยังไงให้ผู้เชี่ยวชาญมาเสริมดีกว่าครับ

Offline Wonderful595

• ประชาชน
รู้ว่ามี bsc ที่ศรีราชา เรียนภาคพื้น 6 โมงเย็น ถึง 3 ทุ่ม ที่กรุงเทพ และ เรียนภาคอากาศ เสาร์-อาทิตย์ ที่ศรีราชา เรียนจบ 12 -14 เดือน

• ประชาชน
พอดี office ผมอยู่ระหว่างแถวบางนาตราด (ระหว่างกรุงเทพ-ชลบุรี) เลยอยากถามว่า BSC ที่ศรีราชานี้ ถ้าสนใจผมติดต่อใครได้บ้างครับ หรือพอมีรายละเอียดของ course ไหมครับ

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
เรียนแบบพาร์ทไทม์ตอนนี้ major airline เค้ายอมรับแล้วเหรอครับ
หรือผมตกข่าว?

• ประชาชน
โทรถาม เค้าก็บอกว่าเป็น full time นะ  เค้าบอกว่าจะต้องมีเวลาให้เค้า อย่างน้อย จ-ศ วันละ 3 ชม  และ เสาร์ -อาทิตย์บางวันอาจได้ลางานไปเรียน นี่ก็ทำงาน  5 วัน เหมอนกัน อยู่ต่างจังหวัด กำลังหาช่องทางที่จะได้เรียนอยู่อะค่ะ

Offline pilotguide

• ราชาเทวะ
ถามพี่นะ พี่ว่าเป็นไปได้ยากมากเลยครับ อย่างน้อยที่สุดน้องก็ต้องเสียเวลางานประจำ วันธรรมดามาเรียนบ้างแหละ อย่างเช่นช่วงฝึกบินแรกๆ ต้องอาศัยความถี่ ผมว่ามันต้องกินวันธรรมดาบ้าง ผมว่า กลัวมันจะพังทั้งสองอย่างนะครับน้อง พี่เข้าใจแหละว่าอยากทำงานธรรมดาอยู่ แต่การเรียน Block course มันก็เหมาะกับคนที่มีงานประจำ แต่สามารถสลับตารางการทำงานได้ระดับนึงนะครับ ไม่ใช่เรียนและบิน แค่เสาร์อาทิตย์ มันจะจบทันที่สายการบิน เค้า required เหรอครับ อันนี้พี่ยังไม่เจอนะ ถ้าเรียนแล้วจบมา ไม่ทัน เงินเสียเปล่าเลยนะ ลองคิดให้ดีๆ อีกนิดครับ

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
น้องผมคนนึงเรียนอยู่ที่ Royal ครับ เห็นบอกว่าสุดท้ายก็ต้องลางานกระจายช่วงที่ต้องเข้ามาเรียนที่เวชศาสตร์การบินอยู่ดีครับ...ยังไงก็วางแผนให้ดีก่อนจะเรียนกับเค้าละกันครับ

Offline neoscuba

• ประชาชน
ตอนนี้ผมก็เรียน CPL ไปด้วยทำงานไปด้วย เหนื่อยหน่อย ชีวิตตอนนี้จันทร์ถึงพฤหัสทำงานเสร็จรีบเผ่นออกมาเรียนทฤษฏี เสาร์อาทิตย์บินปั้มชั่วโมง อาจต้องมีบินวันธรรมดาแต่เช้าตรู่ก่อนมาทำงานบ้าง แต่ใจรักมาทางนี้แล้วก็ต้องลุยครับ ให้ลาออกก็ไม่รู้จะเอาเงินที่ไหนมาเรียน เรื่องสายการบินรับไหม คุยกับครู และคนในวงการหลาย ๆ ท่าน รวมถึงมีโอกาสคุยกับคนที่เป็นคนคัดเลือกนักบินของสายการบินเอง เค้าก็บอกว่าถ้าจบตามเวลาที่กำหนดก็ไม่มีปัญหา เพราะมันก็คือการเรียน Full Time เพียงแต่เวลาในการเรียนสลับกับคนอื่น เค้าเรียนเช้า เราเรียนค่ำ เค้าบินวันธรรมดา เราบินเสาร์อาทิตย์ ถ้าเริ่มเรียนพร้อมกันก็จบพร้อม ๆ กัน แต่ที่เจอจริง ๆ คือ เราจะเหนื่อยมาก ทั้งงาน ทั้งเรียน เวลาอ่านหนังสือสู้คนที่เรียนอย่างเดียวไม่ได้ ต้องอาศัยความพยามเยอะหน่อยครับ ช่วงที่มีบินต่อเนื่อง บินเดินทางต้องมีการลางานกันบ้าง ทั้งนี้อยู่ที่การจัดสรรเวลาของเราครับ ตอนนี้ BSC เค้าเปิดรับ CPL ของคนทำงานประจำรุ่นใหม่อยู่ รายละเอียดตามนี้

http://www.facebook.com/photo.php?fbid=532201926798884&set=a.253197144699365.66869.248532681832478&type=1&relevant_count=1

• ประชาชน

Offline Mika

• ประชาชน
ถามพี่นะ พี่ว่าเป็นไปได้ยากมากเลยครับ อย่างน้อยที่สุดน้องก็ต้องเสียเวลางานประจำ วันธรรมดามาเรียนบ้างแหละ อย่างเช่นช่วงฝึกบินแรกๆ ต้องอาศัยความถี่ ผมว่ามันต้องกินวันธรรมดาบ้าง ผมว่า กลัวมันจะพังทั้งสองอย่างนะครับน้อง พี่เข้าใจแหละว่าอยากทำงานธรรมดาอยู่ แต่การเรียน Block course มันก็เหมาะกับคนที่มีงานประจำ แต่สามารถสลับตารางการทำงานได้ระดับนึงนะครับ ไม่ใช่เรียนและบิน แค่เสาร์อาทิตย์ มันจะจบทันที่สายการบิน เค้า required เหรอครับ อันนี้พี่ยังไม่เจอนะ ถ้าเรียนแล้วจบมา ไม่ทัน เงินเสียเปล่าเลยนะ ลองคิดให้ดีๆ อีกนิดครับ

ขออนุญาติพี่ Pilot Guide ขยายความคำว่า สายการบิน Require ได้มั้ยครับ ว่าประมาณเท่าไหร่ ที่เคยได้ยินมาคร่าวๆคือ 18 เดือร ใช่มั้ยครับ? ขอบคุณครับ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
สามารถเรียนได้หมดทุกโรงเรียนนะครับที่รู้มา
ลองติดต่อ sale ของแต่ละโรงเรียนแล้วเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียดูครับผม
E47

• ประชาชน
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ผมคงโทรไปถามตามที่ให้เบอร์มาก่อน ว่าถ้าเรียนจริงๆ จะจบทันตามตารางเวลาไหม ส่วนเรื่องการ manage เวลางาน กับเวลาเรียนคงต้องดูอีกทีนึง เพราะผมรู้สึกว่าก็เหมือนเรียน ปโท ไปด้วยทำงานไปด้วยครับ แต่ตารางเรียน โหดกว่า  O11

ขอบคุณทุุกๆ คำแนะนำครับ

Offline royalskyaviation

• ทหารเลว
  • *
ที่ Royal Sky มีคอร์สรองรับอยู่ค่ะ

เรียนที่ดอนเมือง

ปัจจุบันมีคนที่ทำงานไปด้วย เรียนไปด้วยมาเรียนกันเยอะ

สามารถคุยรายละเอียดได้ค่ะ

ลองติดต่อสอบถามได้ที่ 090 408 4542 นะคะ