Author Topic: นักบินบินกันเดือนละกี่ชั่วโมงครับ  (Read 13560 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Phew

• Guest
« Last Edit: 28 December 2012, 12:39:23 +07 by Phew »

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
นักบินไทย บินไม่เกิน 70 ชม ต่อเดือนครับ เกินจากนั้นถือเป็น OT
แต่ชั่วโมงบินจะเยอะหรือน้อยจะขึ้นอยู่กับเครื่องที่บินด้วยครับ
อย่างถ้าเราบินเครื่องที่บินใกล้ๆ เติมน้ำมันได้น้อยๆ เช่น B-737, A-320 แบบนี้
การที่เราบินได้ 30-40 ชม ต่อเดือนก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ เพราะไฟลท์นึงก็จะใช้เวลาแค่ 1-2 ชม เท่านั้นเอง
ผิดกับนักบินที่บินเครื่อง B-747, A-340 บินกันไหลท์ละ 10 ชม ไปกลับก็ 20 ชม เดือนขึงบิน 4 ไฟลท์ ก็ 80 ชั่วโมลไปแล้วครับ

ความเหน็ดเหนื่อยของการบินจะไปหนักที่การ Take Off กับ Landing ครับ
ยิ่งต้องทำ 2 อย่างนี้มากเท่าไหร่ เราก็จะยิ่งเหนื่อยมากขึ้นเท่านั้น

ดังนั้นจำนวนชั่วโมงบินต่อเดือน จึงไม่ได้ Represent ความจริงที่ร่างกายมนุษย์ทำได้ เราควรบอกด้วยว่าบินเครื่องอะไร บินไปกี่ Landing ต่อเดือน จึงจะครบเครื่องครับ

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
ไม่ทราบ จขกท.ต้องการรายละเอียดอย่างไรครับ เพราะมันกว้างไป ตย.เช่นขอให้ระบุว่า จำนวนมากหรือน้อยสุด เป็นต้น O29 O29

Phew

• Guest
นักบินไทย บินไม่เกิน 70 ชม ต่อเดือนครับ เกินจากนั้นถือเป็น OT
แต่ชั่วโมงบินจะเยอะหรือน้อยจะขึ้นอยู่กับเครื่องที่บินด้วยครับ
อย่างถ้าเราบินเครื่องที่บินใกล้ๆ เติมน้ำมันได้น้อยๆ เช่น B-737, A-320 แบบนี้
การที่เราบินได้ 30-40 ชม ต่อเดือนก็ถือว่าเยอะแล้วนะครับ เพราะไฟลท์นึงก็จะใช้เวลาแค่ 1-2 ชม เท่านั้นเอง
ผิดกับนักบินที่บินเครื่อง B-747, A-340 บินกันไหลท์ละ 10 ชม ไปกลับก็ 20 ชม เดือนขึงบิน 4 ไฟลท์ ก็ 80 ชั่วโมลไปแล้วครับ

ความเหน็ดเหนื่อยของการบินจะไปหนักที่การ Take Off กับ Landing ครับ
ยิ่งต้องทำ 2 อย่างนี้มากเท่าไหร่ เราก็จะยิ่งเหนื่อยมากขึ้นเท่านั้น

ดังนั้นจำนวนชั่วโมงบินต่อเดือน จึงไม่ได้ Represent ความจริงที่ร่างกายมนุษย์ทำได้ เราควรบอกด้วยว่าบินเครื่องอะไร บินไปกี่ Landing ต่อเดือน จึงจะครบเครื่องครับ

ขอบคุณคุณ DuraSail สำหรับข้อมูลครับ

ไม่ทราบ จขกท.ต้องการรายละเอียดอย่างไรครับ เพราะมันกว้างไป ตย.เช่นขอให้ระบุว่า จำนวนมากหรือน้อยสุด เป็นต้น O29 O29

จริงๆก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ แค่พอทราบมาว่า value นักบินจะเพิ่มขึ้นตามชั่วโมงบินและ Type ที่บิน
ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าสมมติว่ามีโอกาสได้บินจริงๆ เดือนนึงหรือปีนึงจะได้บินประมาณกี่ชั่วโมง และจะต้องบินนานกี่ปีจึงจะสะสมชั่วโมงบินจนมีสิทธิสอบเลื่อนเป็นกัปตัน (สรุปคืออยากบินเยอะๆนั่นแหละครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดขั้นต่ำไม่น้อยกว่า 60ชม. ขั้นสูงไม่เกิน 110 ชม.ต่อเดือนหรือเปล่า?)
และในขณะเดียวกันก็อยากได้ข้อมูลเชิงเปรียบเทียบกับการทำงานออฟฟิส (ซึ่งทำเฉลี่ย 8 ชั่วโมงต่อวัน 5 วันต่อสัปดาห์) ว่ามีชั่วโมงทำงานต่อเดือนประมาณกี่ชั่วโมง หรือเดือนนึงทำงาน (ได้บิน) ประมาณกี่วันและหยุดกี่วัน อะไรประมาณนั้นครับ