Author Topic: สอบ"เดินจุด"ที่สถาบันเวชศาสตร์ เป็น"แบบธรรมดา"หรือ"แบบพิเศษ"ครับ  (Read 10878 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gadeubb

• ทหารเลว
  • *
ปกติแล้ว สอบ "เดินจุด" ที่เวชศาสตร์ฯ (รพ.ภูมิพล) เป็นการเดินจุด"แบบธรรมดา"คือจุดที่ให้เดินเป็นรูปเดียวกันสีเดียวกันหมดไม่มีสลับสีให้ต้องกระโดดข้าม หรือเป็น"แบบพิเศษ"คือมีสลับสีสลับรูปวงกลมสี่เหลี่ยมสามเหลี่ยมแบบรอบโปรครับ

ใครเคยสอบมาแล้วอยากขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกหน่อยครับว่า ในส่วนของการสอบภาคปฏิบัติ (Individual Test) นอกจากสอบเดินจุดแล้วมีสอบอะไรอีกบ้าง และรบกวนช่วยยกตัวอย่างพอให้เห็นภาพนะครับอยากซ้อมเตรียมตัวไว้ให้พร้อมครับ

O05 Thanks
« Last Edit: 29 December 2012, 09:24:39 +07 by gadeubb »

Offline MEE

• Co-Pilot TG
  • ขุนศึก 9 ทัพ
เดินธรรมดาครับ แต่ไอ่คำถามที่ถามระหว่างทางเนี่ย ไม่ธรรมดาครับ

ส่วนตัวคิดว่าคำถามยากกว่าที่โปรการบินไทยถามครับ (-_-")

• ทหารเลว
  • *
เดินธรรมดาครับ แต่ไอ่คำถามที่ถามระหว่างทางเนี่ย ไม่ธรรมดาครับ

ส่วนตัวคิดว่าคำถามยากกว่าที่โปรการบินไทยถามครับ (-_-")

รบกวนช่วยยกตัวอย่างคำถามดังกล่าวหน่อยได้ไหมครับ ผมนึกว่ามีแต่ให้คูณเลขอย่างเดียว

ปล. แล้วtestอื่นๆนี่ยากไหมครับ เช่นอะไรบ้างครับ

Offline ounpug

• นักรบ
  • **

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
ผมโดนคูณเลข3หลักครับ คำตอบเป็นหมื่น  - สอบนักบิน 308-

โดนเป็นหมื่นเหมือนกันครับ  E21

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
เดินแบบวงกลมหมดเลยครับ คำถามก็ที่ผมเจอก็เช่น ให้สะกดชื่อจริงกับนามสกุลถอยหลัง, ถามเรื่องเวลา ตอนนี้กี่โมง อีก 77 นาทีจะเป็นเวลากี่โมง, ถามเลขบัตรประชาชนย้อนหลัง แล้วถามว่าเอามาบวกกันได้เท่าไหร่  เสร็จแล้วเอาพลบวกนั้นมาเล่น บวก , ลบ , หาร อีก 3 ข้อ ก้เป็นอันเสร็จสิ้น ครับ

• ทหารเลว
  • *
เดินแบบวงกลมหมดเลยครับ คำถามก็ที่ผมเจอก็เช่น ให้สะกดชื่อจริงกับนามสกุลถอยหลัง, ถามเรื่องเวลา ตอนนี้กี่โมง อีก 77 นาทีจะเป็นเวลากี่โมง, ถามเลขบัตรประชาชนย้อนหลัง แล้วถามว่าเอามาบวกกันได้เท่าไหร่  เสร็จแล้วเอาพลบวกนั้นมาเล่น บวก , ลบ , หาร อีก 3 ข้อ ก้เป็นอันเสร็จสิ้น ครับ

ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลนะครับ ว่าแต่นอกจากเดินจุดแล้วเค้าทดสอบอะไรอีกบ้างครับ พอจะยกตัวอย่างแบบนี้อีกได้ไหมครับ

Offline pineapple

• ทหารเลว
  • *
นอกจากเดินจุดก็มีต่อสี่เหลี่ยมลูกบาศก์ให้ตรงตามภาพ จากง่ายไปยาก
สังเกตสิ่งที่ผิดปกติจากภาพ เช่น ในภาพฝนกำลังตกแต่ไม่มีรอยหยดน้ำบนแอ่งน้ำ
คิดเลขในใจ บางข้อไม่ยาก บางข้อยากถึงยากมาก
ทวนสิ่งที่เค้าพูดมาโดยเราเรียงลำดับใหม่ เช่น T2, H9, A3 ให้เราเรียงลำดับใหม่เป็น AHT 239 (สำหรับผมแล้วส่วนนี้ยากที่สุดเท่าที่เคยเจอมา)

จากนั้นก็สอบ Computer Test บังคับเครื่องบินรบ พอเรายิงโดนศัตรู หน้าจอก็จะแสดงคำถาม ซึ่งมีเวลาให้น้อยมาก
ส่วนนี้ใช้เวลาไม่นานครับ ประมาณ 10 นาที จากนั้นก็แยกย้ายไปอย่างมึนๆ  - นักบิน 307-

ถ้าใครมีความคิดเห็นเพิ่มเติมช่วยเสริมได้นะครับ ผมอาจจะตกหล่นการทดสอบบางอย่างไป
สกิลด้านความจำของผมเน่าสุดๆ O16

แต่สุดท้ายแล้วผมคิดว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดที่ควรมีก่อนไปสอบ คือ สติและสมาธิครับ
ขอให้โชคดีครับ

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
เพิ่มเติมๆ มีต่อจิ๊กซอว์อีกครับ อันนี้คือ มีรูปตัวอย่าง (รูปหลัก) แล้วให้เราเลือกรูปย่อยตามchoices 6 choices แต่ให้เลือกมาแค่ 3 choices ที่เป็นรูปย่อยที่เอามารวมกันแล้วได้รูปหลักของโจทย์แต่ละข้อ มีประมาณ 20 ข้อ หลังๆค่อนข้างยากครับ แต่ละข้อจับเวลาไม่เกิน 30 วินาที เห็นจะได้ ทำผิดติดกันเกิน 3 ข้อ เค้าจะหยุกเกม แล้วเปลี่ยนไปทดสอบอื่นๆเลย ซึ่งคะแนนในเกมนี้ก็จะหยุดแค่นั้นด้วย

**** โจทย์คิดเลขข้อสุดท้าย ถ้าเป็นโจทย์เกี่ยวกับคนส่งจดหมาย  ที่ตัวเลขแรกในโจทย์เป็น 20000 ให้จำคำตอบไปเลยว่ามันตอบ 23100 อิอิ