Author Topic: มีใครเรียนCPLจากUSAกลับมาสมัครQPการบินไทยและควอลิฟายตอนรับสมัครและมีสิทธิ์สอบบ้างครับ  (Read 9092 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Phew

• Guest
มีท่านไหนเรียน CPL จบจากอเมริกากลับมาสมัคร QP ของการบินไทยและควอลิฟายตอนรับสมัครและมีสิทธิ์สอบบ้างครับ อยากขอให้ช่วยแนะนำชื่อโรงเรียนที่จบมาหน่อยครับ

คือตอนนี้กำลังกังวลเรื่องโรงเรียนที่จะเลือกไปเรียนครับ เพราะรู้สึกว่าไม่เห็นมีหลักอะไรเป็นมาตรฐานแน่นอนเลยว่าที่ไหนการบินไทยจะรับรอง/ไม่รับรอง จะให้ไปวัดกันตอนยื่นสมัครสอบเลยที่เดียวก็คงไม่ใช่เรื่องเพราะเงินก็ไม่ใช่น้อยๆ ยังไงก็คงต้องให้แน่ใจก่อนว่าจบแล้วสามารถมาสมัครสอบได้
จริงๆก็เคยได้ยินบางท่านแนะว่าให้เลือกโรงเรียนที่มีหลักสูตร Part 141 และเรียนแบบต่อเนื่องเต็มเวลา ซึ่งก็มีเยอะแยะครับในอเมริกา แต่เราจะสามารถยึดเอาตรงนี้เป็นเกณฑ์ได้เลยหรือเปล่าก็ไม่รู้ เกรงว่าบางทีเราอาจจะคิดว่าได้แต่พอตอนไปยื่นสมัครบอกว่าไม่ได้ ถึงตอนนั้นก็คงไม่มีใครช่วยอะไรได้แล้ว
เคยลองโทรไปถามที่การบินไทยมาเหมือนกันครับ แต่ก็ได้คำตอบแบบไม่เคลียร์สักเท่าไหร่ (คือไม่ได้ฟันธงว่าได้หรือไม่ได้ซะทีเดียว) ตอนนี้เลยจนปัญญาจริงๆครับ ก็เลยอยากทราบว่ามีเพื่อนๆในนี้บ้างไหมที่จบจากโรงเรียนไหนในอเมริกาและสามารถสมัครสอบการบินไทยได้บ้าง ซึ่งนั่นก็น่าจะเท่ากับว่าโรงเรียนที่จบมานั้นถือว่าได้รับการรับรองมาตรฐานจากการบินไทยไปแล้วโดยปริยาย จะได้ตัดปัญหาเรื่องความไม่แน่นอนตรงนี้ไปได้เลย ฝากหน่อยนะครับ  

Phew

• Guest
http://www.scanavia.com/

หมายความว่าคุณ ounpug เคยสอบ QP ของการบินไทยมาแล้วซึ่งก็เท่ากับว่าเรียนที่นี่การบินไทย approve แล้วใช่ไหมครับ ยังไงก็ต้องขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำ

ปล. แล้วสอบเป็นไงบ้างครับคุณ ounpug
« Last Edit: 28 December 2012, 11:22:06 +07 by Phew »

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองสอบนะครับ แต่มีรุ่นพี่เค้าเคยสอบก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

Phew

• Guest
ส่วนตัวผมยังไม่เคยลองสอบนะครับ แต่มีรุ่นพี่เค้าเคยสอบก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

แปลว่ามีคนไทยจบจากที่นี่มาแล้ว 2 คน (คือ คุณ ounpug และรุ่นพี่อีกคน) และหนึ่งในสองคนเคยสอบ QP การบินไทยมาแล้ว

..ถ้างั้นก็น่าจะโอเคเลยครับ ขอบคุณมากนะครับ

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
จริงๆมีหลายคนนะ แต่ตอนผมเรียนมีผมเป็นคนไทยคนเดียวในโรงเรียน เลยไม่มีข้อมูลของรุ่นพี่ๆมากนัก ว่าเค้าไปสอบ TG กันกี่คน แต่เท่าที่ทราบมาทุกคนที่ผมรู้ว่าจบจากที่นี่ก็บินอยู่แอร์ไลน์หลักๆของบ้านเราทุกคนครับ เรียนโหดดีครับที่นี่ เครื่องบินเยอะมาก จบเร็วดี (ถ้าสอบผ่านตลอดนะ) ถ้าสนใจยินดีให้ข้อมูลครับ ติดต่อหลังไมค์ได้เลย

Offline Mika

• ประชาชน
สอบถามด้วยครับ ตอนนี้อยู่อเมริกาแล้วมีแพลนจะเรียน แต่ต้องทำงานด้วยถ้าเรียน Part 61 แล้วการบินไทยไม่รับเลยเหรอครับ  ถ้าอย่างนั้นที่อื่นจะรับมั้ยครับเช่น Bangkok หรือ Air Asia