Author Topic: เพื่อนที่เคยสอบโทอิคครับ  (Read 17000 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
อยากถามเพื่อนๆที่สนใจในธุรกิจการบินครับ เพื่อนๆสอบโทอิคได้กีี่ีคะะเเนนกันบ้างครับ จากเต็ม 990
มีเทคนิคในการเตรียมสอบอย่างไร
หนังสือเเนะนำที่จะต้องอ่านก่อนไปสอบ
เป็นวิทยาทานสำหรับคนร่วมฝันในห้องนี้ครับ...

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
925 ครับ
ไม่ได้อ่านเตรียมตัวอะไรเลย แค่ก็พยายามฝึกใช้ภาษาอังกฤษให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ในชีวิตประจำวันครับ
ปกติผมชอบฟังข่าวจาก youtube ครับ

• นักรบ
  • **
ดูหนังฟังเพลงเล่นอะไรไปเรื่ิอยเปื่อยคับ ทำมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว  E30

Offline kanawut

• ขุนศึก 9 ทัพ
895 ครับ

ตามคนแรกไปเลยครับ ผมดู NG ใน youtube เยอะมาก ช่วยได้เยอะครับ

Offline N1

• ประชาชน
895 ครับ

ตามคนแรกไปเลยครับ ผมดู NG ใน youtube เยอะมาก ช่วยได้เยอะครับ

โทษนะครับคือผมไม่ทราบจริงๆว่า "NG" มันคืออะไร รบกวนช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

Offline zianaum

• นักรบ
  • **
ส่วนตัวผมเรียน เวปนี้ครับ

http://www.bbc.co.uk/worldservice/learningenglish/ มีทุกอย่างจริงๆครับ

NGตามที่ พี่ kanawut บอกให้ผมเดาน่าจะหมายถึง National Geographic ครับ ผิดขออภัยครับ

Offline pineapple

• ทหารเลว
  • *
ผมดูสารคดี How it's made ครับ

เพลินมาก  O18

แต่ส่วนใหญ่ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง  O04 แต่ภาพน่าตื่นตาตื่นใจดี

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
905

คุยกับเด็กฝรั่งเยอะๆ
ฟังข่าวแล้วคอยพูดตามนักข่าว
ดูการ์ตูน ดูหนังเกาหลี ที่มี subtitle เป็นภาษาอังกฤษ
วิธีลัดที่สุด ... พยายามทำไงก็ได้ให้อยู่ในสภาพแวดล้อมที่ต้องใช้แต่ภาษาอังกฤษซัก 2 ปี แบบว่ารู้ตัวอีกทีเกือบเขียนภาษาไทยไม่ได้อ่ะ  (ไปเรียนต่างประเทศแล้วเลือกโรงเรียนที่ไม่มีคนไทย แล้วคบแต่เพื่อนที่เป็น Native Speaker)

ปล. ผมเป็นประเภทเด็กสายวิทย์ที่อ่อนวิชาสายศิลป์มากครับ

Offline kanawut

National Geographic ครับ

สำหรับคนที่อ่อนจริงๆ แนะนำดูพวกหนังการ์ตูนเด็ก พวก Disney, Pixar

เอาที่แบบเนื้อเรื่องไม่ซับซ้อน ดูแต่ภาพก็เข้าใจ มาลองดูครับ มันจะฟังง่ายกว่าหนังผู้ใหญ่ครับ

ปิดซับเวลาดูนะครับ ฟังไม่ออก ย้อนไปฟังใหม่ ไม่ได้จริงๆก็ค่อยเปิดซับมาเฉลย

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ

สำหรับคนที่อ่อนจริงๆ แนะนำดูพวกหนังการ์ตูนเด็ก พวก Disney, Pixar

เอาที่แบบเนื้อเรื่องไม่ซับซ้อน ดูแต่ภาพก็เข้าใจ มาลองดูครับ มันจะฟังง่ายกว่าหนังผู้ใหญ่ครับ

ปิดซับเวลาดูนะครับ ฟังไม่ออก ย้อนไปฟังใหม่ ไม่ได้จริงๆก็ค่อยเปิดซับมาเฉลย
ได้ 905 ครับ ดูสารคดีที่เราสนใจจาก youtube ถ้าอยากหาที่เรียนให้แน่นปึ๊ก แนะนำ fast english ครับ
ปล นิก พี่ว่า "หนังผู้ใหญ่"ฟังง่ายกว่าการ์ตูนเด็กครับ มีแค่ oh yes ,oh yes, oh god  E47 E47 E47 E47 E47 E47 E47

• ทหารเลว
  • *

ได้ 905 ครับ ดูสารคดีที่เราสนใจจาก youtube ถ้าอยากหาที่เรียนให้แน่นปึ๊ก แนะนำ fast english ครับ
ปล นิก พี่ว่า "หนังผู้ใหญ่"ฟังง่ายกว่าการ์ตูนเด็กครับ มีแค่ oh yes ,oh yes, oh god  E47 E47 E47 E47 E47 E47 E47

ผมเรียนที่เดียวกันเลยครับ ดูเหมือนเป็นการโฆษณาให้เค้ารึเปล่าเนี่ย ^^

ผมเคยเอาหนังเรื่องนึงมาเปิดดู มีแต่ซับอังกฤษ
ดูรอบแรกจบไม่ค่อยรู้เรื่อง คราวนี้เปิดดูฟังทุกคำ หาความหมายทุกคำ ฟังแบบไม่ดูหนัง ย้อนกลับมาฟังแล้วฟังอีกไปเรื่อยๆ ฟังจนกว่าเราจะนึกภาพตามได้ว่าเค้าพูดคำว่าอะไรบ้าง
สรุปหนังเรื่องนั้นใช้เวลาดูไปเกือบเดือน  O08

Offline mrpassage69

• นักรบ
  • **
OMG เห็นคะแนนของพี่แต่ละคนแล้วเข่าอ่อน 700 กว่าๆนี่พอสู้ไหวไหมครับ

• นักรบ
  • **
905

คุยกับเด็กฝรั่งเยอะๆ
ฟังข่าวแล้วคอยพูดตามนักข่าว
ดูการ์ตูน ดูหนังเกาหลี ที่มี subtitle เป็นภาษาอังกฤษ
วิธีลัดที่สุด ... พยายามทำไงก็ได้ให้อยู่ในสภาพแวดล้อมที่ต้องใช้แต่ภาษาอังกฤษซัก 2 ปี แบบว่ารู้ตัวอีกทีเกือบเขียนภาษาไทยไม่ได้อ่ะ  (ไปเรียนต่างประเทศแล้วเลือกโรงเรียนที่ไม่มีคนไทย แล้วคบแต่เพื่อนที่เป็น Native Speaker)

ปล. ผมเป็นประเภทเด็กสายวิทย์ที่อ่อนวิชาสายศิลป์มากครับ

905!!?? คือผมว่าคุณ SKYWOLF คงนั่งสัปหงกทำนะ
ถ้าเอาจริงคุณคงกดเต็มนะครับผมว่า  O28

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3

905!!?? คือผมว่าคุณ SKYWOLF คงนั่งสัปหงกทำนะ
ถ้าเอาจริงคุณคงกดเต็มนะครับผมว่า  O28

ผมค่อนข้างจะอ่อน grammar ครับ  E08  แล้วก็... สาวๆน่าร๊ากทั้งห้องเลยอ่ะพี่ ounpug   E18
โดยเฉพาะแอร์คนที่นั่งหน้าผม    O10

Offline tempa44

• ประชาชน
ผมว่าคะแนน toeic เป็นการดูได้ในระดับนึงนะครับ ถ้าเราคุยกับฝรั่งได้รู้เรื่องอธิบายสิ่งที่เราต้องการพูดได้ ฟังคำถามเค้าเข้าใจ ก็สอบผ่านได้ครับ เพื่อนผมหลายคนที่คะแนน 600-700 ก็ผ่านนะครับ

Offline lime123

• ประชาชน
ลูกศิษ อาจารย์บุญชัย เยอะจังเลยนะครับ ^_^

You look, but you don't see

Offline Eak Ekachai

• ทหารเลว
  • *
อาจารย์บุญชัย คือใครหรอครับ... O08

Offline samapi

• ประชาชน
อาจารย์บุญชัย คือใครหรอครับ... O08
น่าจะ BBC นะครับ ผมเข้าใจว่าอย่างงี้

Offline TK

• StudentPilot
  • นักรบ
ถ้าสอบเอาทุน SP ถ้าสอบ Toeic ได้เกิน 800 ก็หล่อเเล้วครับ เเต่ TOEIC จะเอาไปเที่ยบกับพวก TOEFL IELT หรือ GMAT ไม่ได้นะครับ พวกนี้จะยากกว่าเยอะครับ

เรื่องเรียน ผมว่าไม่จำเป็น เพราะถ้าภาษาอังกฤษเพื่อสอบ TOEIC สามารถพัฒนาได้จากชีวิตประจำวันทั่วไปครับ อ่านนสพ ดูหนังก็ไม่อ่าน subtitle ค่อยๆท่องศัพท์ไปวันละ 3-4 คำ ปีนึงก็ได้เปนพันคำละครับ ถ้าจะหวังว่าไป take course เรียนซักคอร์สเเล้วคิดว่าภาษาจะดีขึ้นขนาดสอบได้ 8-900 คงไม่มีทางเป็นไปได้ครับ ของพวกนี้ขึ้นอยู่กับความขวนขวาย เเละต้องใช้เวลาครับ

ผมสอบได้ 940 ครับ เเละรู้ตัวเลยว่าถ้าไปสอบ toefl นี่คงเน่าเละเเน่นอน เพราะพวก toefl ผมว่าค่อนข้างจำเป็นต้องเรียนครับ

• ทหารเลว
  • *
อ.บุญชัย เป็นอาจารย์สอนอยู่ที่ Fast English น่ะครับ

เห็นด้วยกับคุณ TK ครับ ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับความขวนขวายและความมานะส่วนตัวจริงๆ  O19 - สอบนักบิน 308- O11

Offline lime123

• ประชาชน
เหนด้วย ตาม พี่ TK คับ   O07

Offline au

• ทหารเลว
  • *
พี่ๆที่ผมรู้จักและเค้าสอบติดSP ส่วนมาก Toeic 800++ ทุกคนครับ