Author Topic: เรียนการบินต่างประเทศ  (Read 7183 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tuaapache

• นักรบ
  • **
สวัสดีครับ,
มีใครคิดที่กำลังจะไปเรียนการบินที่ต่างประเทศรึปล่าวครับ จะได้ขอคำแนะนำว่าที่ไหนดี
ส่วนผมคิดว่าจะไปเรียนที่ Basair Aviation College ครับ

Offline imjagointer

• ประชาชน
    • เรียนต่ออเมริกา
ผมก็อยากไปเรียนแต่ยังไม่มีข้อมูลมากเท่าไหร่เลยครับ

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
อืม จำได้ว่าน้อง Tuaapache เค้าไปเรียนแล้วนิครับ

แต่เท่าที่ได้ไปดูโรงเรียนที่ออสเตรเลียมา ขอบอกว่า "ไม่ได้เรื่อง" แย่มากครับ พี่ว่าโรงเรียนบินที่พี่เรีนมาเค้าไม่ค่อยเวิร์คแล้ว แต่กลับรู้สึกว่าที่ออส มันแย่ยิ่งกว่าเสียอีก
ลืมชื่อไปหมดแล้ว ไว้จะไปขุดเอามาบอกละกันครับ

Offline golf307

• FLY away
  • ขุนศึก 9 ทัพ
อืมม ผมจบaus มา(หลายปีแล้ว)คับ ผมว่าดีมากๆ ขั้นอยู่กับว่าต้องการอะไร

ที่โนน เขาเน้น General Aviation (GA) CPL นั้นจะหนักมาก ผ่านก้ออยากสอบบินก้อยาก

นักบินจบใหม่ต้องไปเป็น นักบินส่งของ ส่งคน/โดดร่ม/คนป่วย และเป็นครู่ก่อน ถึงจะได้บิน Airline ต้องไช้เวลานาน 5-10ปี

เพราะฉะนั้น handling , VFR NAV จะเยอะ นึกสภาพบินเดินท่างในทะเลทราย ลำเค็นมาก GPS ครู้ก้อห้ามไช้ สนามบิน 80% ก้อแย่ runway เป็นดินบ้างหญ้าบ้าง ทะเลทรายบ้าง จุดที่จะไห้มองก้อไม่มี มองไปทางไหนก้อมีแต่ทะเลทราย ทำไห้การบิน VFR นั้นลำบากพอสมควร.......และทำเองทุกอย่าง ถ้าซ่อมเครื่องได้มันคงไห้ทำด้วย

และที่สำคันคือ รร.การบินนั้นแหละ ถ้าไปเจอะไม่ดีก้ออาจจะเรียนนานหน่อย เพราะเครื่องหรือครูไม่มี

ถ้าไม่ดูไห้ดีๆ ไม่เจอ รร.ไม่ดีก้อไม่แปลก เพราะที่โนน รร.การบินเยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ส่วนมากจะมีปันหาเรื่องการจัดการ

เรื่อง Standard การบินในออสนั้น เคร็งครัด มาก และปลอดภัยแน่นอน
ทำไห้เมื่องทีผมเรียน (สนามบิน Jandakot) มี รร.การบินของ Singapore Airline กับ China Southern มาสร้าง(อยู่มาหลายสิบปีแล้ว) โดยส่งนักบิน SP มาเรียนกันที่นี้

Singapore Airlineนั้นมี ถึงสองbase อยู่ในตะวันตกของทวีป และตะวันออกของทวีป
ส่วน China Southern นั้นก้อมีถึงสองbase โดยแห่งที่สองนั้น China Southern เขาซื้อทั้งสนามบิน เป็นที่ฝึกบินเลยทีเดียว โดยหางจะเมื่องที่ผมอยู่ ประมาน 300km

Cathay Pacific ก้อมี รร.การบินอยู่ใน ออสเตรเรียใต้ และ รร.การบินของสายการบินอืนๆอีก...

โดยเขาจะส่ง SP มาเรียนประมาน 1ปี  นักเรียนจะได้ พุตพิตฟอไฟ กับเจ้าของภาษา สอนโดยครู aussie ทั้งหมดจนได้ CPL และ Frozen ATPL ก่อนที่จะทิ้งทวนด้วยการฝึกบิน Citation ข้ามทวีป Australia กัน

แต่ปันหา หลักๆตอนนี้คือครูขาดมาก มาตั้งแต่ 2010ปลายปี เพราะครูที่โนน แบงแยกย่าง grade ชัดเจ่น เช่นครูจบใหม่ จะได้แค่ grade 3 ติด1ขีด สอนการบินทัวไป general handling และ PPL เบืองต้น ถ้าสอนไปจนได้ 500หรือ1000 instructing hours(ช่วงโมงที่สอนนะคับ ไม่ใช่ชม.บินรวม) และเรียนเพิม Upgrade เป็น grade 2  (สองขีด) ถึงจะสอน PPL CPL ได้แต่ Pre-checkส่งไห้ checkerไม่ได้ ต้องไห้ Grade 3 สามขีด เป็นคน Pre-check แท่น

ซึงการจะ Upgrade เป็น Grade 3 instructor ก้อต้องมี 1500 instructing hours และอืนๆอีก ถึงจะขึ้นได้ วุ่นวายหน้าดู ทำให้ Australia ขาดครูอย่างแรง
« Last Edit: 06 January 2013, 01:38:15 +07 by golf307 »