Author Topic: Flight School  (Read 16695 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline rosete125

• ประชาชน
อยากทราบข้อดีข้อเสียของโรงเรียนการบินแต่ละที่ๆThai Smileมีให้เลือกครับ
ตอนนี้มี4ที่แล้วครับ
1 CATC
2 BAC
3 IAC NPU
4 BSC (โรงเรียนการบินศรีราชา)
ถ้ามีโอกาสเลือกจะเลือกที่ไหนกันครับ

Offline ssuttapong

• ประชาชน
รู้สามที่นี้มาครับ
1 CATC ก็หัวหิน ลมดี วิวดี เหมาะแก่การออกบินและพักผ่อนครับ
2 BAC กรุงเทพฯ TG-MPL เรียนเข้มครับอาทิตย์ละ ๖ วัน เห็นว่าให้ ipad คนละเครื่อง
3 IAC NPU นครพนม เงียบสงบ เปิดใหม่ของใหม่ ได้บิน AisBus แน่นอน
หลัักสูตรเรียนไม่ต่างกันมากครับ ออกมาแล้วก็แล้วแต่ว่าใครขยันและตักตวงได้มากน้อยแค่ไหน

Offline tritara

• ประชาชน
เท่าที่ได้ยินมา หัวหินเป็นเบอร์ 1 ครับ แต่สำหรับผมได้ลำดับ 23 ตอนนี้ตัดสินใจระหว่าง BAC กับศรีราชา  สำหรับ BAC ก็เห็นมีคนบ่นไม่ชอบอยู่พอสมควร ส่วนศรีราชานี่ไม่มีข้อมูลเลย มีใครพอช่วยเปรียบเทียบ 2 ที่นี้ได้บ้างมั้ยครับ

Offline Genting

• ประชาชน
ผมจับได้เบอร์ 34 +++ แต่กำลังเพ่งเล็ง นครพนม อยุ่ครับ เพราะ BAC กับ หัวหิน น่าจะเต็มก่อน

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
Thai Smile ส่ง CPL  นะครับ

Offline pumpump

• StudentPilot
  • นักรบ
ขอแบ่งปันข้อมูลตามประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมานะครับ

ตอนนี้ผมอยู่ที่ IAC ถ้าให้แนะนำผมก็อยากจะแนะนำที่นี่
สิ่งที่คุณคิดว่ามันไกล มันก็ไกลจริงๆ การจะต้องจากนานๆอาจทำให้เกิดการคิดถึงบ้านบ้าง แต่เอาจริงๆแล้ว เสาร์อาทิตย์ ก็สามารถนั่งเครื่องบินกลับได้ เพราะมีโปรโมชั่นของสายการบินอยู่บ่อยๆ บางช่วงก็ถูกกว่าราคาตั๋วรถทัวร์VIPด้วยซ้ำ ใช้เวลาเดินทางแค่ชั่วโมงกว่าๆก็ถึงกรุงเทพแล้ว

ผมได้ไปดูโรงเรียนทุกโรงเรียนมาหมดแล้ว แต่ก็ตัดสินใจเลือกมาที่นครพนม เพราะสำหรับตัวผม ความพร้อมหลายๆด้าน ของวิทยาลัยการบินนานาชาติ นครพนม ตอบโจทย์ผมได้ครบทุกความต้องการ

สำหรับคนที่จะไปไทยสไมล์ ก็น่าจะดีที่จะเลือกมาที่นี่ เพราะว่ามีSIM A320 ซึ่งเป็นเครื่องที่ไทยสไมล์ใช้บินให้ฝึกอยู่ที่นี่เลยด้วยนะครับ

ถ้ายังไงก็ลองตัดสินใจดูครับ หาข้อมูลเยอะๆ มีอะไรPMมาถาม หรือถามหน้านี้ก็ได้

สิ่งสุดท้ายที่จะฝากไว้ มันเป็นความรู้สึกของพวกผมทุกคนที่นี่ ซึ่งอาจจะยากที่จะอธิบายเป็นคำพูด แต่ "ไม่รู้สึกผิดหวังจริงๆ ที่เลือกมาเรียนที่นี่"

ขอบคุณครับ - นักบิน 301-

Offline moddy88

• ทหารเลว
ขอแบ่งปันข้อมูลตามประสบการณ์ที่ได้สัมผัสมานะครับ

ตอนนี้ผมอยู่ที่ IAC ถ้าให้แนะนำผมก็อยากจะแนะนำที่นี่
สิ่งที่คุณคิดว่ามันไกล มันก็ไกลจริงๆ การจะต้องจากนานๆอาจทำให้เกิดการคิดถึงบ้านบ้าง แต่เอาจริงๆแล้ว เสาร์อาทิตย์ ก็สามารถนั่งเครื่องบินกลับได้ เพราะมีโปรโมชั่นของสายการบินอยู่บ่อยๆ บางช่วงก็ถูกกว่าราคาตั๋วรถทัวร์VIPด้วยซ้ำ ใช้เวลาเดินทางแค่ชั่วโมงกว่าๆก็ถึงกรุงเทพแล้ว

ผมได้ไปดูโรงเรียนทุกโรงเรียนมาหมดแล้ว แต่ก็ตัดสินใจเลือกมาที่นครพนม เพราะสำหรับตัวผม ความพร้อมหลายๆด้าน ของวิทยาลัยการบินนานาชาติ นครพนม ตอบโจทย์ผมได้ครบทุกความต้องการ

สำหรับคนที่จะไปไทยสไมล์ ก็น่าจะดีที่จะเลือกมาที่นี่ เพราะว่ามีSIM A320 ซึ่งเป็นเครื่องที่ไทยสไมล์ใช้บินให้ฝึกอยู่ที่นี่เลยด้วยนะครับ

ถ้ายังไงก็ลองตัดสินใจดูครับ หาข้อมูลเยอะๆ มีอะไรPMมาถาม หรือถามหน้านี้ก็ได้

สิ่งสุดท้ายที่จะฝากไว้ มันเป็นความรู้สึกของพวกผมทุกคนที่นี่ ซึ่งอาจจะยากที่จะอธิบายเป็นคำพูด แต่ "ไม่รู้สึกผิดหวังจริงๆ ที่เลือกมาเรียนที่นี่"

เหยดดดดด เอาแค่เรื่องอาหารการกิน ผมว่าก็สุดแล้วครับ  O02
พี่ๆ อบอุ่น เหมือนมาเที่ยวด้วยเรียนด้วย บินบ่อยๆ ได้ฝึกท่าเยอะครับที่นี่ เช้าๆ สบายๆ อากาศดี

Offline c_4sk

• ทหารเลว
นครพนม แม้ว่าจะไกลจริง แต่อยู่อย่างอบอุ่นครับ E07

Offline ton122

• ทหารเลว
  • *
IAC อบอุ่นจริงครับ เป็นกันเอง อาหารป้าเรียนอร่อยครับ ต้องระวังเรื่องน้ำหนักนิดนึง มาอยู่ที่นี่กินไม่ระวังเป็นหมูแน่ครับ 5555

Offline SatoBall

• ทหารเลว
กระทู้นี้ นครพนมยึดแหะ 555

Offline oldjet

• ขุนศึก 9 ทัพ
IAC แถมไกล้ฝั่งลาวด้วยครับ ว่างๆยังข้ามไปเที่ยวได้  E07 E07

Offline Witski

• ประชาชน
ยอมครับ

Offline napzoz

• นักรบ
อย่าไปยอมสิหัวหน้า

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ

เหยดดดดด เอาแค่เรื่องอาหารการกิน ผมว่าก็สุดแล้วครับ  O02
พี่ๆ อบอุ่น เหมือนมาเที่ยวด้วยเรียนด้วย บินบ่อยๆ ได้ฝึกท่าเยอะครับที่นี่ เช้าๆ สบายๆ อากาศดี

มีพื้นที่กว้างขวางให้moddy ได้ปั่นจักรยานเล่นอีกด้วยใช่มั้ยยย 55

Offline Xpdr

• ทหารเลว
มีดีมีด้วยแตกต่างกันไปครับ เลือกเอาที่เราคิดว่าสบายใจครับ

ผมว่าคิดถึงเรื่องการใช้ชีวิตเป็นหลักครับ ชอบอยู่กทมก็BAC ชอบทะเลก็หัวหิน อยากไปใช้ชีวิตริมฝั่งโขงก็ต้องIACโลด

เรื่องเรียนสำคัญก็จริงแต่ลองเอาไว้เป็นFactorรองจากเรื่องการใช้ชีวิตครับ ที่ผมบอกแบบนี้เพราะว่าสำคัญที่สุดอยู่ที่ตัวเราเลยครับ ถ้าตั้งใจเรียนหานังสืออ่านเพิ่มเติมตลอดเวลา (ทั้งหนังสือText book และความรู้รอบตัวเกี่ยวกับการบิน) ไปเรียนโรงเรียนไหนจบเข้ามาก็ไม่เป็น2รองใครครับ ทุกคนเริ่มจากศูนย์เท่ากัน เนื้อหาที่ให้เรียนก็เหมือนกันครับ วิธีการถ่ายทอดอาจจะต่างกัน แต่เหมือนสอบเข้ามหาลัยอ่ะครับ จบโรงเรียนไหนก็สอบเข้าได้ครับ ถ้าเรามีความรู้พอ

Offline Xpdr

• ทหารเลว
เพิ่มเติมหน่อยครับ อยู่BACอาจจะไม่ได้กลับบ้านนะครับ บางทีมีเรียนวันเสาร์ อาทิตย์ ส่วนช่วงปล่อยเดี่ยวก็ไปอยู่ที่โคราช

Offline benz43

• นักรบ
  • **
มีใครพอให้ข้อมูลเกี่ยวกับ BSC ป่ะคับ ?

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยคับ ถ้าสมมติว่า ที่เรียนมี ซิม Airbus โอกาสที่สมัคร QP แล้วได้บิน Airbus นี่สูงหรือเปล่าคับ หรือว่า สุดท้ายก็ต้องมาฝึกใหม่หมดอยู่ดี

มีใครเรียนจบจาก Flight Training Adelaide, Australia หรือเปล่าครับ

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลอยู่อ่ะคับ

ขอบคุณคับ
« Last Edit: 31 August 2013, 19:54:47 +07 by benz43 »

Offline honestart

• นักรบ
  • **
BSC (ศรีราชา) เดิมทีเรียนที่กบินทร์บุรีครับ แต่ปัจจุบันนี้ ได้มาตั้งสนามบินเองที่Best Ocean Airparkครับอยู่แถวๆ พระราม2 (ฝั่งธน) ค่าเรียนคิดว่าถูกที่สุดในประเทศไทยแล้วนะครับ รอท่านอื่นให้คำตอบเพิ่มเติมครับ