Author Topic: มีท่านได้พอรู้จัก Sriracha aviation บ้างครับ  (Read 10339 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tritara

• ประชาชน
พอดีกำลังจะต้องเลือกที่เรียนครับ และจากลำดับที่ผมจับฉลาก คาดว่าคงจะไม่สามารถเลือกที่หัวหินได้ O21
แต่พอทราบมาว่าของที่ศรีราชาครูบางส่วนมาจากหัวหินครับ ระบบการเรียนการสอนจึงน่าจะคล้ายกับหัวหิน และจากในแผ่นพับมีรายชื่อครูดังนี้ครับ

น.อ.เพิ่มศักดิ์ สุขพรหม (ครูเพิ่ม) ผ.อ.

ครูการบิน
น.อ.สำราญเกตุทอง รน.
น.อ.ประเสริฐ เรืองวิทย์
น.ต.พงศักดิ์ สมพึ่งทอง
น.ท.ธวัชชัย พิทยานรเศรษฐ์
น.ท.เอกภพ จันทร์โรจน์วงศ์
น.ต.สถาปน์ ปกิรณะ รน.
ครู ทรงพล (เห็นว่ามาจากหัวหิน)

ครูภาคพื้น
พ.ต.ประยงค์ สุกใส
ร.ต.ประพนธ์ จิตตะปุตตะ
นายสมชาย พุทธิวัฒน์
น.ท.วีรชน นรานุติ
นายชินะ จันทรศรีวงศ์
นายสุธีรัชต์ สุจิระพงษ์ชัย
Mr.David Eastmond
Mr.Peter Weiss

อยากขอถามความเห็นจากพี่ๆ ที่มีประสบการณ์หรือพอจะรู้จักโรงเรียนนี้ครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
หากไม่สะดวกพิมพ์ในที่สาธารณะ PM มาก็ได้ครับ
 O07

Offline napzoz

• Co-Pilot TG
  • นักรบ
เคยไปบิน Introduction Flight ที่โน่นมา 4-5 ชั่วโมง ก็โอเคนะครับ

สนามบินได้ข่าวว่ากำลังเร่งปรับปรุงให้ดี

ตอนเย็นๆมีตลาดนัดปลายรันเวย์ รถบรรทุก จอดดูเครื่องบิน

อยู่ในนิคมอุตสาหกรรม

มีสอง Area ฝึก

แล้วก็เท่าที่เคยเห็นมี Diamond DA42 อยู่เครื่องเดียว

มี Sim DA42 ด้วย

เครื่องฝึกน่าจะไม่พ้น C152, C172

ใกล้กรุงเทพดีครับ แต่ผมไม่รู้ว่าพักกันที่ไหน

เอาให้ชัวร์ลองโทรถามเลยครับ

Offline อยากเป็นกัปตัน

• StudentPilot
  • ทหารเลว
^
^
พี่โอแกข้อมูลแน่นจริงไรจริง สมเป็นหัวหน้าปอยฝ้ายจริงๆ อิอิ.  E06

Offline euronemous

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • นักรบ
DA42 กำลังสั่งเข้ามาเพิ่มอีกเครื่องครับ และก็ที่ครูเพิ่มแกบอกไว้ คือ มีฝึกบิน Nav ไปสิงคโปร์ด้วยย นี่คงเป็น highlight ของที่นี่

Offline tritara

• ประชาชน
ขอบคุณทุกท่านมากครับ  O07
สำหรับครูที่มาจากหัวหินมี ครูเพิ่ม ครูออม ครูเข้ และอาจจะมีครูซ้ง(คนนี้ยังไม่ชัวร์) ผมเลยคิดว่าคงจะโอเค
แต่ติดอยู่นิดนึงตรงเครื่องบินเครื่องยนต์เดี่ยวเป็น yoke น่ะครับ เลยไม่ทราบว่าตอนบิน A320 แล้วเป็น Stick จะมีปัญหามั้ยครับ O35

Offline neoscuba

• ประชาชน
ออกตัวก่อนว่าผมเรียน CPL ทุนส่วนตัวอยู่ที่ BSC ครับ สำหรับหลักสูตร CPL ของ ThaiSmile เท่าที่ทราบจะเรียนกันที่ Academy ที่กบินทร์บุรีครับ ใช้สนามบินกบินทร์บุรีเป็น base หลัก เครื่องบิน ห้องพักใช้ของที่นั่นเลย เคยแอบเข้าไปดูห้องพักแล้วสวยน่าอยู่มาก เพราะจริง ๆ เป็นโรงแรมสำหรับรับแขกของสนามกอล์ฟ กันพื้นที่ส่วนนึงมาเป็นที่พักศิษย์การบิน เลยได้ความหรูแบบโรงแรมในสนามกอล์ฟแถมมาด้วย ครูตอนนี้แทบจะยกจากหัวหินมายกทีม ครูทุกท่านที่มาศิษย์การบินที่หัวหินจะทราบว่าระดับตำนานทุกท่าน โดยเฉพาะครูเพิ่มซึ่งเคยเป็น ผอ. ครูการบินอยู่ที่หัวหิน เพราะฉะนั้นเรื่องหลักสูตรการสอนมาตรฐานเดียวกัน แอบได้ยินครูบอกว่าที่นี่น่าจะดีกว่าด้วย เพราะครูได้ support เต็มที่จะเครือสหพัฒน์เรียกว่าอยากได้อะไรขอให้บอก จัดให้ได้ทุกอย่าง ไม่ต้องรอทำเรื่องเบิกที่บางทีสอนศิษย์การบินจนจบรุ่นยังสั่งซื้อกันไม่เสร็จ เรื่อง yoke กับ stick ไม่ว่าเครื่องอะไรก็ต้องไปฝึกเปลี่ยนแบบกันทั้งหมด อีกอย่างการควบคุมเครื่องใหญ่กับเครื่องเล็กก็ต่างกันมากเพราะฉะนั้นไม่ต้องเป็นห่วงครับ เคยเห็นกัปตันหลาย ๆ ท่านที่มาบิน keep current พอกลับมาบินเครื่องเล็ก บินกันไม่เป็นก็เยอะครับ ด้วยความที่บินแต่เครื่องใหญ่มาตลอด สายการบินเอาเราไปเค้าทำให้เราบินได้แน่ อีกอย่างพอขึ้นเฟส ME ก็ใช้เครื่อง DA42 ที่เป็น Stick ฝึกครับ เพราะฉะนั้นได้ฝึกทั้งสองอย่างแน่นอนครับ