Author Topic: พรุ่งนี้สอบข้อเขียน PG แล้ว  (Read 32908 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline ounpug

• นักรบ
  • **
มีใครพอจะทราบบ้างไม๊ครับ ว่านอกจากความรู้ด้านการบินแล้ว มีสอบอะไรอีก  O08

• นักรบ
  • **

Offline Zenith

• ThaiSmile:)-CoPilot
  • ทหารเลว
เอาใจช่วยนะคับ ขอให้ได้เป็นนักบินบางกอก  O29

Offline BuffyBook

• ประชาชน

Offline SKYWOLF

• Mod Level 3
  • ขุนศึก 9 ทัพ
E21 กริบเลย อิิอิ

แสดงว่าไม่มีคู่แข่ง

• นักรบ
  • **
สอบกลับมาแล้ว เพื่อนๆพี่ๆที่สอบเป็นไงบ้างคับ  E25

Offline golf307

• FLY away
109คนฮาๆ ไม่ออกตามโผด้วย งานงอก E08

• นักรบ
  • **
109 คนเลยหรอคับ ผมนึกว่า 80 คนซะอีก

Offline MinnY

• ประชาชน
  • Never Give Up
 E53 E53 นี่สอบ QP หรอครับ หรือของ SP ผมไม่ทราบข่าวเลยครับ ยังไงก็ขอให้โชคดีนะครับ รับ 109 คนไปเลย E47 E47

• นักรบ
  • **
รู้สึกว่าบางกอกเค้าไม่มีนโยบายรับ SP นะคับ ไม่แน่ใจว่าข้อมูลถูกต้องหรือเปล่า

• FLY away
รู้สึกว่าบางกอกเค้าไม่มีนโยบายรับ SP นะคับ ไม่แน่ใจว่าข้อมูลถูกต้องหรือเปล่า

ถูกต้องคับ ด้วยbaseเงินเดือนบินATRเริมต้น ที่เกินแสน ไม่รวมค่าland+ชม.บินและสวัสดิการรักษาพยาบาลฟรีทั้งหลายแหล่ สูงงงงงงงงงที่สุดในประไทยตอนนี้ E11 มีแต่คนอาจจะไปร่วมงานด้วย โดยนักบินหลายท่านที่่สมัคก้อ on Type ATR A320 ชะด้วย หรือไม่ก้อมีเป็น3000-4000ชม. E21 ไช้งานง่ายเข้าsim check แล้วไช้งานได้เลย ถ้าไม่มี type เรียน2-3เดือน บินเลย โดยที่เขาไม่ต้องเสียเวลาtrain SPเลย  E08

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
เห็นคนภายในบอกว่าบางกอกมีโอกาสเปิดรับSPปีหน้าครับ
แต่ยังไม่มีความแน่นอน
เงินเดือนสวัสดิการก็ถือว่าเป็นอันดับสองรองจากการบินไทยครับ

• FLY away
เห็นคนภายในบอกว่าบางกอกมีโอกาสเปิดรับSPปีหน้าครับ
แต่ยังไม่มีความแน่นอน
เงินเดือนสวัสดิการก็ถือว่าเป็นอันดับสองรองจากการบินไทยครับ
คงต้องดูไปคับเพราะเท่าที่ดูแล้ว QPมาสมัคกันเยอะจิงๆ และครูPGก้อมีไม่พอสอน

แต่ก้อเคยได้ยินมาเหมื่อนกันคับว่าเขาจะรับ SP ผมคิดว่าคงเป็นการว่างแผนระยะยาว สำหรับปี2014-2015 ก้ออาจจะเป้นไปได้คับ เพราะ QP จะขาดมากๆ ในช่วงนั้น  E46  คงต้องภาวนาให้ QP หมดตลาดเร็วๆ

E11แต่ยังไงคงผมยืนยันว่า บากกอกเงินเดือนและสวัสดิการดีกว่าการบินไทยแน่นอนคับ(โดยเฉพาะ ในตอนนี้บางกอกเขาขึ้นเงินเดือนให้20% แต่ การบินไทยไม่ขึ้นเงินเดือนจิงจังมานานแล้ว เพราะปัญหาทางการเงินและรายจาย) ในวงการนี้รู้กันดีอยู่แล้ว

.....ไอที่หน้าตกใจคือ ลูกเรือบางกอกช่วง peak season ได้เงินเท่ากับ baseเงินเดือน นักบินTAA เลย 90k(ไม่แน่ใจ) E21 
« Last Edit: 25 November 2012, 00:41:53 +07 by golf307 »

Offline chanavorn

• ทหารเลว
  • *
ความรู้ใหม่เลยสำหรับผมครับคุณgolf307
รู้แล้วยิ่งทำให้อยากเข้าบางกอกเข้าไปอีก 5555+
การบินไทยคงมีสวัสดิการดีกว่าที่อื่นๆแค่อย่างเดียวแล้ว
ในส่วนของถ้าสูญเสียlicenseไปจะได้ประมาณ10ล้าน
นอกนั้นบางกอกเอาไปครอง อิอิ

Offline Zenith

• ทหารเลว
เพื่อนของผมเป็น co pilot ของบางกอก บินมาได้ประมาณปีนึงแล้ว เงินเดือนรวมค่าบินอยู่ที่ 1.7-1.8 แสนคับ ได้เยอะสุดในไทยแล้ว บริษัทนี้

• นักรบ
  • **
ฟังดูน่าสนใจมากเลยคับ แต่ตอนนี้ขอคิดแค่เรื่องจะได้มีโอกาสบินก่อนดีกว่า
ส่วนรายได้ ผมว่าสายการบินไหนๆก็มีรายได้ในระดับที่นักบินทุกท่านอยู่ได้แบบสบายๆอยู่แล้วเนอะ

• FLY away
เพื่อนของผมเป็น co pilot ของบางกอก บินมาได้ประมาณปีนึงแล้ว เงินเดือนรวมค่าบินอยู่ที่ 1.7-1.8 แสนคับ ได้เยอะสุดในไทยแล้ว บริษัทนี้

เริ่มต้นพอroute trainเสร็จ พอreleaseก้อได้ตามนั้นเลย(before tax) E22

ความรู้ใหม่เลยสำหรับผมครับคุณgolf307
รู้แล้วยิ่งทำให้อยากเข้าบางกอกเข้าไปอีก 5555+
การบินไทยคงมีสวัสดิการดีกว่าที่อื่นๆแค่อย่างเดียวแล้ว
ในส่วนของถ้าสูญเสียlicenseไปจะได้ประมาณ10ล้าน
นอกนั้นบางกอกเอาไปครอง อิอิ

10ล้านเป็นประกันคับกานบินไทยไม่ได้จ่าย แต่ประกันจ่าย ผมไม่แน่ในว่ายังไง แต่คิดว่าที่อืนก้อคงมีเหมือนกัน ถ้าไม่มีก้อทำเองได้เหมือนประกันชีวิต E46

ฟังดูน่าสนใจมากเลยคับ แต่ตอนนี้ขอคิดแค่เรื่องจะได้มีโอกาสบินก่อนดีกว่า
ส่วนรายได้ ผมว่าสายการบินไหนๆก็มีรายได้ในระดับที่นักบินทุกท่านอยู่ได้แบบสบายๆอยู่แล้วเนอะ

ผมก้อคิดเหมือนกันคับ.... ผมแค่บอกว่าสาเหตุที่QPสนใจบางกอกมากกว่าสายการบินอืนๆในตอนนี้ก้อเท่านั้นเอง และคิดว่าทุกๆสายการบินควรจะปรับไห้เท่าๆกันไม่งั้นก้ออย่างที่เห็น "สมองไหล" โดยเฉพาะ Type A320  E47 ซึ่งตอนนี้ TAA ก้อพึงจะขึ้นไห้หมาดๆ แต่ก้อไม่เท่าบางกอกอยู่ดี ....... E39

แต่สำหรับQPจบใหม่ที่ไหนก้อได้คับขอไห้ด้ายบินก้อ Happy แล้ว..จิงไมคับ

• นักรบ
  • **
« Last Edit: 19 February 2013, 01:54:11 +07 by ounpug »

• นักรบ
  • **
วันนี้มีใครได้รับ email ให้เข้าไปลุยรอบต่อไปยังคับ  E30

เห็นได้ข่าวมาว่าปีนี้มีคนผ่านรอบแรกน้อยยยยย   - สอบนักบิน 306-

ลุ้นๆครับ  O11 ขอให้ทุกท่านที่สอบโชคดีครับ

• นักรบ
  • **
 E37 ได้เมล์แล้วคับผม!! หนังชีวิตยังไม่จบง่ายๆแฮะ
เพื่อนๆพี่ๆเป็นไงมั่งคับ

• นักรบ
  • **
วันนี้จะประกาศผลรอบเวชศาสตร์แล้วนะครับ  O11 O11 O11

Offline iahova

• TAA-CoPilot
  • ทหารเลว
สู้ๆนะครับทุกคน ขอให้โชคดีครับ E07

• นักรบ
  • **

• นักรบ
  • **
ในนี้มีใครสอบสัมภาษณ์ QP ของบางกอกไปแล้วบ้างครับ?
มาแชร์ไอเดียกันหน่อยไม๊ว่าโดนถามอะไรกันบ้างครับ
 O11

Offline pilot07

• ทหารเลว
  • *
ข้อสอบข้อเขียนของบางกอกคณิตกับฟิสิส์ เนื้อหาประมาณม.ต้นหรือม.ปลายครับ

• นักรบ
  • **
อันนี้ QP ครับ ไม่ใช่ SP ข้อสอบคนละแบบเลยครับ
แต่ผมเข้าใจว่าอย่างน้อยเค้าคงจะไม่เอาเลข ม.ต้น มาออกแน่ๆเลยล่ะ

Offline Aerospace

• Simply living in the sky and being appreciated how wonderful to view earth 360 degree, I just would like to share you awesome experiences.
  • ประชาชน
  • You'll Never FLY Alone
    • Pilot Tawan
จริงๆแล้วไม่ว่า สายการบินไหนในประเทศไทย วิชาที่สอบสำหรับคัด SP ทั้งฟิสิกส์ และ คณิตศาสตร์ จะเป็นเนื้อหาระดับ ม.ปลายเป็นส่วนใหญ่ครับ

• นักรบ
  • **
« Last Edit: 24 January 2013, 10:05:21 +07 by ounpug »

• นักรบ
  • **
« Last Edit: 31 January 2013, 14:19:40 +07 by ounpug »

• นักรบ
  • **
« Last Edit: 18 February 2013, 10:59:16 +07 by ounpug »