Author Topic: ไม่ทราบพอจะหาแนวข้อสอบนักบินได้จากที่ไหนบ้างมั้ยครับ  (Read 44627 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline DuraSail

• จิตใจของฉันแข็งแกร่งดั่ง
  • Moderator
  • ราชาเทวะ
มีน้อง jhk ถามใน Thaipa ไว้อย่างนี้ครับ
แต่ขอยกมาตอบที่นี่ละกัน เพื่อเป็นการเพิ่มยอดของเว็บเรา อุอุ  E47

ก่อน อื่นต้องขอบอกว่า ผมได้แผ่น dvd ของ dr.jack ไปแล้ว ซึ่งเท่าที่ลองศึกษาดู ก็พบว่าเนื้อหาครอบคลุมครบถ้วนดีมาก ถ้ามีเวลาศึกษาจนหมด คงจะช่วยในการเตรียมตัวสอบได้มากแน่ๆ

แต่ปัญหาเกิดจากในการปฏิบัติจริง ซึ่งอาชีพงานปัจจุบันของผมค่อนข้างยุ่งมาก กลับดึกบ่อยๆ แถมยังเรียนโทต่ออีก(ใกล้จบแล้ว) ทำให้เวลาที่จะได้อ่านเนื้อหาพวกนี้จริงๆนั้นเดือนนึงแทบจะไม่มีเลย เนื้อหาก็ค่อนข้างเยอะมาก เพราะเป็นการยกเนื้อหาของหนังสือเป็นเล่มๆมารวมๆกันไว้

ผมเลยอยากทราบว่า พอจะสามารถหาหนังสือตัวอย่างแนวข้อสอบ หรืออะไรก็ได้ที่เป็นสรุป ที่เหมาะสำหรับคนที่มีเวลาศึกษาน้อย เพื่อจะได้ใช้เป็นแนวทางคร่าวๆในการเตรียมตัวสอบ มั้ยครับ

หรือถ้าท่านใดแนะนำให้อ่านจาก dvd dr.jack ก็อยากรบกวนให้ช่วยแนะนำนิดนึงว่าควรเริ่มจาก file ไหน ชีทไหนดี ชีทไหนมีความจำเป็นแบบต้องอ่านให้ได้ อันไหนออกสอบน้อย ก็ให้ข้ามๆไป จะได้ไม่ต้องเสียเวลาอ่านทั้งหมดครับ

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำสำหรับคนที่มีเวลาเตรียมตัวน้อยอย่างผมนะครับ

• Moderator
  • ราชาเทวะ
ขอตอบดังนี้ขอรับ

ได้ DVD มาแล้วครับ มีน้องท่านหนึ่งกรุณาส่งมาให้

แต่คิดว่าเนื้อหาในนั้นค่อนข้างเยอะและยากเกินระดับความต้องการในการทดสอบของ SP การบินไทยครับ
เขาไม่ได้ต้องการ "ค้นหานักบิน" นะครับ เขาต้องการ "ผู้ที่สามารถเรยนรู้ที่จะเป็นนักบินได้" ครับ
(ถ้าสอบ QP ก็อีกเรื่องนะครับ)

เนื้อหาที่อยากแนะนำนั้น สามารถหาได้ทั่วไปครับ
ก่อนอื่น รอบแรก ก็อ่านพวกเลข ม ต้น ถึง ม 5 เอาเรื่องที่เราถนัด อันไหนไม่ถนัดโยนทิ้งไปเลย
ฟิสิกส์ เคมี ก็เหมือนเลขครับ อ่านเรื่องที่เราชอบก็พอ
และ ภาษาอังกฤษครับ

เรื่อง Aptitude ลองหาหนังสือจากสมาคมนักบินไทยมาอ่านก็ได้ครับ (อาคาร 5 ชั้น 3 สนง ใหญ่ การบินไทย วิภา)
เห็นขายอยู่ เล่มละไม่เกิน 300 บาท
เอามาทำเล่นๆ เรื่องจะ 1 ชุด ก็พอ ไม่ต้องทำเยอะ เหนื่อย!!! บางชุดก็ยากเหลือเกิน ไม่ออกหรอก เขาชอบออกอะไรที่ทำง่ายๆ เยอะๆ แต่ทำเท่าไหร่ก็ไม่หมด (เพราะข้อสอบที่ยากเกินไป กระดาษคำตอบของเด็กจะได้มาเป็นสีขาวๆ ถ้าทุกคนขาวหมด คะแนนที่ต่างกัน 1 คะแนนก็จะมีผลมหาศาล ไม่สามารถแบ่งแยกความสามารถของเด็กได้โดยละเอียด)

หรือหาในเน็ท ทำเล่นๆ พอได้ไอเดียก็พอ

ส่วนความรู้ทั่วไปเกี่ยวกับบริษัท ก็เข้าเว็บบริษัืทสิครับ แค่พอคุยได้ก็พอแล้ว

อยากบอกว่า นักบินคือคนธรรมดาครับ ค่อนไปทางขี้เกียจเสียด้วย

ถ้ายังไงตามไปอ่านกระทู้นี้ต่อก็ได้ครับ http://www.saknid.com/SMF/index.php/topic,525.0.html

Offline job_tolip

• นักรบ
  • **
พี่ DuraSail  รบกวนขอDVDดังกล่าวหน่อยได้มั้ยครับพี่ O07

อยากได้อ่ะครับ ..... ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ O07
อิอิ - สอบนักบิน 302-

• นักรบ
  • **

สรุปรายละเอียดข้อสอบความรู้พื้นฐานแบบคร่าวๆ

คณิตศาสตร์ เน้นเรื่องภาคตัดกรวย (วงกลม วงรี), ตรีโกณมิติ (สามเหลี่ยม และมุม) แล้วก็พวกการตั้งสมการ (ออกแนวๆ ปัญหาเชาวน์) เช่น อีกสิบปี อายุของ a + b จะเป็นสองเท่าของอายุ a ในปัจจุบัน ถามว่า b อายุเท่าไร หรือไม่ก็ ช่าง a ประกอบรถ 1 คันใช้เวลาเท่านี้ ช่าง b ใช้เวลาเท่านั้น ถ้าให้ช่างสองคนประกอบรถ 10 คัน จะใช้เวลาเท่าไร อะไรทำนองนี้ ตรงนี้ทำโจทย์เยอะๆ น่าจะช่วยได้ =.=

ฟิสิกส์ เกี่ยวกับการ เคลื่ิิอนที่ ความเร็ว ความเร่ง แรงเสียดทาน ตรงนี้กราบขอบคุณอาจารย์สมัยมัธยม แกบอกว่าจำไว้ 3 สูตรใช้ได้ชั่วชีวิต ซึ่งมันก็เป็นแบบนั้นจริงๆ 3 สูตรที่ว่าก็คือ
v = u + at
v2 = u2 + 2as
s = ut - 1/2at2
เรื่องแรงดันไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า เพราะผมอ่านโจทย์ไม่ครบทั้ง 100 ข้อ อ่านไปได้ประมาณ 50 ข้อก็หมดเวลาแล้ว

ความ รู้ทั่วไป ส่วนนี้ช่วยให้การสอบเครียดน้อยลง คือไม่ต้องคำนวณอะไรให้ยุ่งยาก รู้ก็ตอบได้ ไม่รู้ก็ตอบไม่ได้ ตัวอย่างคำถามประเภทนี้ เช่น เครื่อง MD-11 มีกี่เครื่องยนต์, การบินไทยมีอายุครบ 47 ปี ใน พ.ศ. ใด, พี่น้องตระกูลไรท์บินครั้งแรกในปี ค.ศ. ใด, ชื่อเมืองหลวงของประเทศออสเตรเลีย, ขณะนี้อุณหภูมิ 20 °C คิดเป็นกี่ °F เป็นต้น

ข้อสอบ Aptitude
อัน นี้เห็นเค้าบอกว่าปีก่อนๆ ไม่มี เพิ่งจะมีปีนี้เป็นครั้งแรก (ดวงดีจริงๆ เรา) ลักษณะเป็นการอุ่นเครื่องก่อนไปเจอข้อสอบ aptitude จริงๆ ในรอบ professor ประมาณความยากแล้วแค่ 10% ของของจริงเท่านั้น ข้อสอบในส่วนนี้จะแบ่งเป็น 5 part ตั้งแต่ A-E ครับ โดยจะมีการกำหนดเวลาที่ใช้ทำแต่ละ part เอาไว้ด้วย หากหมดเวลาแล้ว ห้ามย้อนกลับไปทำของเดิมอีก รายละเอียดใน part ต่างๆ เป็นดังนี้

Part A: Spatial orientation รูปแบบคำถามคือ ให้ดูภาพตัวอย่างที่มีลักษณะเป็นลูกบาศก์เล็กๆ หลายๆ อันมาประกอบกันเป็นโครงสร้าง แล้วให้เลือกว่าคำตอบใดเหมือนกับภาพต้นแบบ โดยแต่ละตัวเลือกจะมีการบิดหมุนโครงสร้างไปในทิศทางต่างๆ กัน

Part B: Number series อันนี้จะออกแนวคำถามวัด IQ แบบมีตัวเลขเรียงกัน 5 ตัว แล้วเว้นช่องว่างไว้ ให้หาว่าตัวเลขที่ขาดไปคืออะไร

Part C: Picture series ออกแนวคำถามวัด IQ อีกเช่นกัน แต่อันนี้จะเป็นรูปภาพเรียงกันแทน โดยแต่ละภาพจะมีบางจุดเปลี่ยนแปลงไปจากภาพก่อนหน้าเล็กน้อย ให้หาว่าภาพที่ขาดไปคือภาพไหน

ก่อนจะทำ Part D จะมีช่วงเวลาให้อ่านเรื่องสั้นแป๊บนึง จำกำหนดเวลาไม่ได้ แต่ว่าไม่น่าเกิน 5 นาที เท่าที่จำได้คือ คำถามจะเน้นตัวเลข เช่น จำนวนผู้โดยสาร เวลาเครื่องขึ้น เวลาเครื่องลง ที่นั่งผู้โดยสาร เป็นต้น ซึ่งถ้าสังเกตดีๆ จะพบว่าตัวเลขในเนื้อเรื่องมีความเกี่ยวโยงกัน หรือสามารถใช้สัญญลักษณ์ช่วยจำได้ เช่นตอนหนึ่งที่ผมจำได้ คือ ผู้โดยสารชาวนอร์เวย์ ที่นั่ง 31D เกิดอาการกลัวเครื่องบิน เวลาจำผมก็คิดเป็น
กลัวเครื่องบิน —> ไม่อยากนั่งเครื่องบิน —> no way! —> Norways
หรืออีกอันหนึ่ง
กลัวเครื่องบิน —> กลัวตาย —> die —> D131 —> 31D (กลับด้าน)
อะไรทำนองนี้ เป็นต้น

Part D: Difference แต่ละข้อจะมี string มาให้สองชุด แล้วให้ดูว่ามีจุดที่แตกต่างกันทั้งหมดกี่จุด

Part E: Memory ตอบคำถามจากเรื่องที่เพิ่งอ่านไปในช่วง interim พูดง่ายๆ คือ วัดความจำในช่วงเวลาสั้นๆ นั่นเอง

ข้อสอบภาษาอังกฤษ
ช่วง แรกเป็นการฟัง 40 ข้อ และช่วงหลังเป็นสอบข้อเขียนอีก 60 ข้อ ใช้เวลารวม 1 ชั่วโมง ถือเป็นครึ่งหนึ่งของ TOEIC พอดี (สอบ TOEIC 200 ข้อ ให้เวลา 2 ชั่วโมง) รายละเอียดและความยากของข้อสอบจะค่อนข้างเหมือนกับการสอบ TOEIC มากๆ ครับ

credit by นภานุภาพ

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
เฮือก. . . . . O20 - สอบนักบิน 306-

จะว่าไป ผมยังไม่ได้ส่งให้พี่ Durasail นี่นา  O32 

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผม EMS ไปให้นะครับพี่ พอดยุ่งๆกับสอบแล้วลืมไปเลย  O32 O23 O21

Offline sodasado

• นักรบ
  • **
อยากได้ DVD ของ Dr.Jack ด้วย

ไม่ทราบว่าจากกระทู้ขอได้เลยหรือป่าวครับ?

ต้องทำอย่างไงบ้างครับ ช่วยทีครับ?

อยากเตรียมตัวให้ดีมากๆ กว่านี้

• Moderator
  • ราชาเทวะ
เอ่อ น้อง
พี่ก็บอกแล้วว่ามันเยอะเกินไป ไม่ต้องไปดู ยังจะมาขอกันอีก
เดี๋ยวปั๊ดเหนี่ยวเลย
 O33

แต่ถ้าอยากได้ก็ลองส่งต่อๆกันไปนะครับ (คอมพี่โบราณมาก ไรท์ DVD ไม่ได้อ่ะ)

เฮือก. . . . . O20 - สอบนักบิน 306-

จะว่าไป ผมยังไม่ได้ส่งให้พี่ Durasail นี่นา  O32 

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผม EMS ไปให้นะครับพี่ พอดยุ่งๆกับสอบแล้วลืมไปเลย  O32 O23 O21

พี่ได้จากน้องคนนึงแล้วครับ ขอบคุณมั่กๆ เอาเป็นว่าน้อง Yukis ส่งต่อให้ น้อง job_tolip ละกันนะ
แล้วให้น้อง job ส่งให้น้อง sodasado อีกที
เรื่องที่อยู่ ก็ PM (คำสั่ง MY MESSAGES ข้างบนน่ะนะ) กันเอาเองน่อ

แต่พี่ขอทำนายว่าน้องจะได้เปิดมาอ่านอย่างมีไฟเพียง 1 สัปดาห์ แล้วหลังจากนั้นก็ไม่ได้เปิดอีกเลย
เนื้อหาในหลายๆจุดยากมาก ถ้าไม่มีคนอธิบายให้ฟัง ไม่มีทางเข้าใจได้เด็ดขาด (ยกเว้นพี่ Dr.Jack ขานั้นไม่รู้อ่านเข้าไปได้ยังไง ข้าน้อยขอคารวะ 1 จอก)

เชื่อพี่เต๊อะ

Offline sodasado

• นักรบ
  • **

Offline earthwormz

• ATT02/08
  • เสนาบดีผู้ยิ่งใหญ่
เอ่อ นี่ผมเป็นนักบินจริงๆ เหรอเนี่ย ทำไมคิดไรได้ไม่เท่าเค้าเลยอ่ะ เจ๋งอ่ะ

• นักรบ
  • **
หวังว่าคงได้บินด้วยกันนะครับผม....สาธุ... - นักบิน 305-

Offline SprinterGT

• ATT02/08
  • UniquePerformance Factory
ไอ้ดีวีดีที่ว่าเนี่ยะครับจนปัจจุบันผมก็ยังไม่เคยเห็น เพื่อนอีกหลายคนก็คงเช่นกัน  งั้นอย่าอ่านแมร่งเลยครับ อ่านมากปวดหัว .........

สรุปง่ายๆ  มันเป็นเรื่องของ  ดวง ทั้งสิ้น   E47

ข้างล่างที่บอกว่าทำบุญนี่เป็นไอเดียที่ไม่เลวเลยทีเดียวคับ............
« Last Edit: 26 February 2009, 17:13:45 +07 by SprinterGT »

• นักรบ
  • **
งั้นเรามารวบรวมพักพวกไปทำบุญกันเถอะ...อิอิ E11

ดวงจะได้ดีๆกันครับ....โหะๆๆๆ O30

Offline Yukis

• Bangkok-CoPilot
  • นักรบ
 O28 ผมให้เวลา 3วัน 1อาทิตมันนานไปฮะ

E11แต่ผมชอบทำ IQtest ๕ุณเลข แล้วก็ ทดสอบToeic ในแผ่นนะฮะ เจ๋งจริง  O34

Offline earthwormz

• ATT02/08
เอาจริงๆ ไปนั่งวิปัสนาช่วยได้เยอะนะ อย่างน้อยก็ช่วยเรื่องกระบวนการคิด และความสุขุม มีเหตุผล

• นักรบ
  • **
เคยได้ยิน ดร.อาจอง พูดอยู่เหมือนกันนะครับ
ว่าก่อนที่เค้าจะคิดระบบลงจอดให้นาซ่าได้ เค้าไปนั่งวิปัสนาก่อนอ่ะครับ

ต้องลองดูซักหน่อยแล้วหล่ะครับ
อิอิ

Offline thainewpilot

• นักรบ
  • **
แนวข้อสอบนักบินทุกสายการบินเพื่อเตรียมตัวสอบปี 2559 - 2560
เป็น DVD รวบรวมแนวทางข้อสอบที่จะเตรียมตัวสอบนักบินทุกสายการบินสำหรับ ปี 2559 เหมาะสำหรับ QP และ SP (Student Pilot, Qualified Pilot) Up Version ล่าสุด เพื่อใช้ในการสอบ Basic Knowledge Testที่รวบรวมและ Update ใหม่เพิ่มขึ้นทุกปี รวมไปถึง(English Communication Skills & Technical Comprehension Tests), Pilotaptitudetest ด้วยข้อมูลเต็ม 1 DVD ส่งทางไปรษณีย์ สนใจ Email มาที่ thainewpilot@hotmail.com นะครับ