บ้านทั่วไป "สักนิด" > วิธีการใช้งานบอร์ด

วิธีการโพสต์รูป

(1/3) > >>

Dexa:
วิธีการใส่รูปในกระทู้นั้นทำได้หลายทางครับ
1. Upload โดยตรงจากเครื่องของท่าน ขึ้นมาที่ SakNid โดย
         1.1 กด Additional Options ด้านซ้ายล่าง
         1.2 กด Browse เลือกรูป
   วิธีการนี้มีข้อจำกัดคือ สามารถอัพได้ครั้งละไม่เกิน 4 รูป หรือ ไม่เกิน 1,500 kb และที่สำคัญมากๆ คือ จะทำให้บอร์ดเต็มอย่างรวดเร็ว จึงควรเลี่ยงไปใช้วิธีที่ 2 ด้านล่างครับ

2. Upload ขึ้นไปที่เว็บไซต์อัพโหลดรูปฟรีทั้่วโลก ซึ่งมีเยอะมาก เช่น www.PhotoBucket.com, www.uppic.net, www.TorrentMove.com โดยขอยกตัวอย่างการสมัคร www.PhotoBucket.com ก็แล้วกัน เพราะดูน่าเชื่อถือดี
         2.1 เข้าเว็บ
        2.2
        2.3
        2.4
        2.5
        2.6
        2.7

peng_117:
ขอแนะนำให้ปรับขนาดรูปให้กว้าง(Width)ไม่เกิน 500 pixel ก่อนอัพขึ้น PhotoBucket นะครับ
เวลาเอามาแปะจะได้รูปที่ไม่ใหญ่เกินไป (ผมแก้โค้ดให้ปรับขนาดรูปอัตโนมัติ ให้ไม่กว้างเกิน 500 pixel ไว้แล้วครับ แต่ถ้าปรับขนาดไว้ก่อนอัพโหลด จะประหยัดเวลาการอัพมากกว่าครับ)

แล้วใครที่อยากลองโพสต์ ก็โพสต์ได้เลยที่ด้านล่างนี้เลยครับ ไม่ต้องลบก็ได้ แต่ถ้าอยากลบเดี๋ยวจัดให้

gyoza:
รองหน่อย

honey:
ลดตรงไหนให้เหลือ 500 อะ

DuraSail:
ต้องใช้พวก ACDsee หรือ Photoshop นะ แต่จริงๆใน Photobucket ก็น่าจะมี แต่มันช้าเหลือหลาย

ถ้าง่ายๆหน่อยก็แนะนำ ACDsee เปิดรูปที่ต้องการขึ้นมา -> คลิ๊กขวา -> Modify -> Resize ด้านขวาจะมีให้ใส่ขนาดได้เลย แค่นี้เอง ง่ายแมะ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version